Jump to content

- - - - -

น็อตล้อขาดครึ่ง !!! ฝากเตือนหลายๆท่านเอาไว้นะครับ

• Please log in to reply
17 replies to this topic

#1 OFFLINE   agonizebk

agonizebk

CCTH Rookie

• CCTH Member

• Joined 25-April 13
    • Member No: 4912
  • Civic Model:FD

• Nickname:BANK

Posted 22 October 2013 - 17:30

เรื่องมีอยู่ว่าวันก่อนไปเปลี่ยนลูกปืนล้อหลังมาปรากฏว่าช่างแจ้งบอกว่าน็อตล้อหลังเสียหาย 2 ตัวเลยไม่ได้ใส่มาให้ ก็เลยได้โอกาสเปลี่ยนน็อตใหม่

ยกชุดขับรถไปร้านแม็กแถวๆบ้านเพื่อไปซื้อน็อตล้อเปลี่ยนใหม่ทั้งหมด ช่างก็ถอดเปลี่ยนตามปกติแต่พอมาเจอน็อต 2 ตัวหน้าข้างซ้ายปรากฏว่า

ถอดไม่ออก แน่นมากไม่ขยับเลยช่างบอกว่าสงสัยร้านเก่าที่ไปใส่มาใช้บล็อคลมยิงเลยแน่ๆแน่นมากๆ ถอดกันไปถอดกันมาอยู่นานสรุป ขาด !!!!

คา่ไว้ดังรูปข้างล่าง

ช่างเดินมาบอกพี่ ผมถอดไม่ออกมันขาดครึ่งคาอยู่ที่น็อตตัวผู้เลย อ่าวเวรกำแล้วสิผมคิด ผมเลยถามช่างว่าแล้วผมต้องทำไงเนี่ยช่าบอกว่าให้ไปหาร้านท่อ

หรือโรงกลึงให้เอาเหล็กเชื่อมน็อตที่ขาดแล้วค่อยขันออก เพราะตอนนี้มันขาดแล้วเบ้าจับไม่ได้เขาจนปัญญาจริงๆ ผมก็ไม่รู้จะว่าไงในเมื่อเขาทำไม่ได้

ผมก็ขับรถออกมาตามหาร้านท่อตามคำแนะนำ พอเจอร้านท่อช่างท่อก็บอกว่าซี้ซั่วเชื่อมไม่ได้นะพังหมดมีลูกค้ามาให้แก้หลายคนแล้วเขาไม่รับ

อย่าไปเชื่อมมั่วๆนะ ผมก็เลยถามต่อว่าควรทำอย่างไร ก็ได้ความว่าต้องหาช่างที่ไว้ใจได้ให้ถอดออกมาทั้งยวงค่อยๆถอดจากข้างในแล้วตอกออก

ตอนนั้นในหัวคิดเรื่องใหญ่แล้วสิตูซวยละ กะอีแค่น็อตล้อขาดนี่อะไรมันจะขนาดนั้นกัน ตัดสินใจกลับบ้านค้นหาข้อมูลในเนตบางท่านบอกทำเองได้ง่าย

ตอกๆบ้าง เจาะบ้าง บางท่านบอกเรื่องใหญ่ บางท่านบอกค่อยๆทำใจเย็นเี่ดี๋ยวก็ออก หลากหลายความเห็นผมเลยตัดสินใจ โทรหาร้านช่วงล่างแถวบ้าน

เป็นร้านมีชื่อร้านหนึ่ง พอบอกอาการเฮียแกไปบอกทำได้สบายมากเข้ามาเลย ผมโล่งใจไปเปราะหนึ่ง วันรุ่งขึ้นเอารถเข้าทำแต่เช้า 7 โมง ผลออกมาว่า

ช่างใช้เวลาถอดน็อต 2 ตัวที่ขาดของผมถึง 3 ชม. ขนาดช่างที่ชำนาญยังใช้เวลาขนาดนี้ในใจผมคิด ถ้าทำเองก็คงตายแน่ๆ 5555

สรุปช่างเขาใช้วิธีเจาะค่อยๆเจาะเพราะต้องระวังจะทำให้แม็คเสียหายเจาะจนน็อต ตัวผู้ทะลุแล้วก็เปลี่ยนน็อตตัวผู้ใหม่แล้วก็ไขน็อตตัวเมียเข้าไป

เป็นอันจบ พูดเหมือนง่ายนะครับแต่ใช้เวลาตั้ง 3 ชม.

น็อตที่ขาดเป็นน็อตเหล็กยาวดังรูปนี้นะครับ ช่างบอกว่าคุณภาพแย่มากชอบขาดทางที่ดีใส่น็อตแบบสั้นปกติจะดีกว่าลดความเสียงในการขาดครับ

• werayutsa, l-Ae-l, เป็นต่อ and 1 other like this

#2 OFFLINE   VTEC Salvation

VTEC Salvation

Advanced Member

• Joined 23-May 12
    • Member No: 1135

• Nickname:NEUNG

Posted 22 October 2013 - 17:36

ขอบคุณที่นำมาแชร์กันครับ  :)

• agonizebk likes this

#3 OFFLINE   t_k_kung

t_k_kung

• Joined 19-May 12
    • Member No: 756
  • Civic Model:Not Telling

• Nickname:TUCK

Posted 22 October 2013 - 17:37

ขอบคุณครับที่เตือน ตอนนี้กลับมาใช้น็อตศูนย์แล้วดุแข็งแรงดี

#4 OFFLINE   เป็นต่อ

เป็นต่อ

• Joined 19-May 12
    • Member No: 713

• Nickname:ต่อ

Posted 22 October 2013 - 17:41

เป็นข้อมูลที่ดี มากๆ เลยครับ

สิ่งใดอยู่ในตู้เย็น....ล้วนเย็น

#5 OFFLINE   Tommie

Tommie

The Legend

• Administrators

• Joined 15-May 12
    • Member No: 7
  • Facebook:Niti Tommie

• Line ID:niti.tommie

• Nickname:Tommie

Posted 22 October 2013 - 17:41

เหมือนจะเห็นแบบนี้ ในเวบนี้มา 2 ครั้งละครับ 

ขอบคุณ จขกท มาแชร์คับ ผมละกลัวจริงๆ น๊อตขาดเนี่ย ไปเข้าที่ไหนเจอบล๊อคลมต้องถามทุกที ตั้งไว้เท่าไหร่

จริงๆก้อไม่รู้ว่าควรจะเท่าไหร่ แต่ถามให้คนขันเกร็งๆไปงั้นแหละ เดี๋ยวมาอัดพรวดๆ ขาด  :0026:

• aud, agonizebk and TeNNy like this

#6 OFFLINE   DRM-Satan

DRM-Satan

• Joined 16-May 12
    • Member No: 372

Posted 22 October 2013 - 18:17

ส่วนใหญ่ที่เคยพบเห็นนะครับ นอตที่ขาดมักจะเปนนอตอลูมิเนียมจำพวก นอตล้อกอป ต่างๆ ครับ มันไม่ทน มีทั้งเกลียวล้ม และ นอตขาด 

แต่บางคนใช้นอตเหล็กก็ยังขาด เพราะอะไร เพราะว่านอตเราเป็นนอตยาว แต่ช่างมันดันใช้บลอคลมแบบสั้น ซึ่งอันที่จริงถ้าเป็นบลอคลมแบบยาว จะไม่มีปัญหาเลยครับ 

ผมแนะนำให้ซื้อบลอคยาวเบอร์เดียวกับนอตตัวเอง ติดรถไว้ หรือ ซื้อแบบด้ามขันล้อแบบที่เปลี่ยนหัวบลอคได้ติดรถไว้เลยครับ แก้ปันหาไปร้านล้อ หรือ อู่ ไม่มีบลอคครับ

ภาษาที่พิมพ์อาจจะถูกบ้างผิดบ้าง ขออภัยนะครับ บางจังหวะ ขั้เกียจกด Shift ครับ

ปล. ขันมือดีที่สุดครับ 

• Tommie, l-Ae-l, Dirty Bit and 6 others like this

#7 OFFLINE   bleachoat

bleachoat

• Member No: 338

• Nickname:Oat

Posted 22 October 2013 - 19:41

ผมใช้น๊อตเหล็กก๊อป(ray formula) เริ่มเสียวๆเหมือนกันนะเนี่ย เพราะมันเปนน๊อตยาว

จิงๆขันด้วยมือแค่พอแน่นแล้วหยุดใช่ไหมคับ

#8 OFFLINE   bleachoat

bleachoat

• Member No: 338

Posted 22 October 2013 - 19:43

สอบถามพี่ DRM-satan แล้วถ้าอย่างผมมันมีบล๊อคของมันมาให้เฉพาะ จะทำไงดีคับผม

#9 OFFLINE   agonizebk

agonizebk

CCTH Rookie

• Joined 25-April 13
    • Member No: 4912

• Nickname:BANK

Posted 22 October 2013 - 22:31

ขอเพิ่มเติมนิดนึงครับการใช้น็อตยาวต่อให้เป็นแบบเหล็กที่ว่าทนทาน หรือแบบอื่นๆข้อเสียของมันก็คือน็อตตัวผู้มันสั้นกว่า ในการขันน็อตยาวต่อให้ขันสุดแล้วแล้วมันจะเหลือพื้นที่

ที่เกลียวระหว่างน็อตต้องผู้และตัวเมียมันไม่ได้ขันเข้าด้วยกัน (ลองนึกภาพตามนะครับ) ไอ้ช่องว่างตรงนี้แหละเวลาขันเข้าก็ตามหรือขันออก สามารถก่อให้เกิดการบิดตัวของ

น็อตได้เพราะว่ามันกลวงเป็นโพรง เมื่อเทียบกับน็อตตัวสั้นที่ภายในตัวเมียถูกเติมเต็มด้วยน็อตตัวผู้เกลียวขันเข้ากันจนเต็มน็อต จึงลดความเสี่ยงในการบิดตัวซึ่งอาจก่อให้เกิด

อาการน็อตขาดอย่างที่ว่ากันครับ !!! ผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

• Tommie and เป็นต่อ like this

#10 OFFLINE   Mmo

Mmo

• Joined 22-May 12
    • Member No: 1035

• Nickname:M

Posted 22 October 2013 - 22:55

ขอบคุณครับที่เอามาเตือนกัน ผมเคยใส่น็อตอลูมิเนียมก๊อปปี้อยู่ 1 เดือน หลังจากนั้นหาน็อตเหล็กมาใส่แทนครับ สวยน้อยหน่อย แต่สบายใจครับ ^^

#11 OFFLINE   Thinking

Thinking

Mature Member

• Joined 27-May 12
    • Member No: 1329

Posted 24 October 2013 - 10:07

น๊อตเหล็กยาว ผมก็ขาด แบบ จขกท เลย
แต่โชคดี มันยังพอเหลือที่ตรงบ่า ใส่บล๊อคขันออกมาได้
ที่ขาดผมก็คิดแบบ ท่าน satan ว่าไว้แหละครับ ช่างเค้าใช้บล็อคสั้นไขออก และเจอจังหวะก่อนหน้านี้ผมไปปะยางเจอบล็อคลมยิงอัดไม่พอ
ยังใช้ขาย้ำน๊อตอีกที ผมล่ะเซง

#12 OFFLINE   Lhorn

Lhorn

• Joined 17-May 12
    • Member No: 527

• Nickname:อ้ายเหริ๋น

Posted 24 October 2013 - 15:29

ไปทำเบรคมาร้านนึง... ใช้ บล๊อคลมยิงอัดเข้ามา... ไม่ได้ใช้ประแจปอร์นขัน

สรุปว่า กลับมาบ้านใช้ กากบาท เอาไม่ออก  ต้องใช้ประแจปอร์นมาขัน กว่าจะออก... ดีนะน๊อตเดิมๆของโรงงานเลย

#13 OFFLINE   DRM-Satan

DRM-Satan

• Member No: 372

Posted 25 October 2013 - 00:22

สอบถามพี่ DRM-satan แล้วถ้าอย่างผมมันมีบล๊อคของมันมาให้เฉพาะ จะทำไงดีคับผม

ใช้มือครับดีสุด 

#14 OFFLINE   hereneung

hereneung

Senior Member

• Joined 15-May 12
    • Member No: 35

Posted 25 October 2013 - 09:14

น็อต RAYS ที่เป็นอลูมิเนียมของแท้ ขันเข้าออกบ่อยๆ เกลียวก้อไปเหมือนกันครับ แนะนำน็อตเหล็กดีที่สุดครับ

ถ้าไปตามร้านที่ดีหน่อย เค้าจะมีประแจปอนขันน็อตจะดีกว่าใช้บล็อกลม

• เป็นต่อ likes this

DRM

Performance Racing Team

My Car Show Room

#15 OFFLINE   wattanaaa_j

wattanaaa_j

• Joined 02-July 12
    • Member No: 2137

Posted 02 November 2013 - 09:03

เมื่อวานไปทำเบรค เห็นช่างให้บล๊อคลมยิงแล้วหวาดเสียวจริงๆ เอาบล๊อคยาวให้ไป คืนมาซะงั้นอัดด้วยบล๊อคลมต่ออีก ดีที่น๊อตไม่ขาด

#16 OFFLINE   societyjunk

societyjunk

• Joined 21-May 12
    • Member No: 889

• Nickname:Boy

Posted 02 November 2013 - 12:43

เมื่อวานไปทำเบรค เห็นช่างให้บล๊อคลมยิงแล้วหวาดเสียวจริงๆ เอาบล๊อคยาวให้ไป คืนมาซะงั้นอัดด้วยบล๊อคลมต่ออีก ดีที่น๊อตไม่ขาด

แบบนี้ต้องตบกบาลซักทีครับ55++

#17 OFFLINE   vzio9754

vzio9754

• Joined 18-January 13
    • Member No: 3899

Posted 02 November 2013 - 14:53

จะใส่ล้อหน้าพอดี ไม่กล้าเลย :o    สงสัยต้องใช้น็อตตัวเดิมขันให้หัวเปิดไปเลย  เพราะผมใส่น็อตยาว

IMG_NN0462_zpsa7a42d61.jpg?t=1365242536

#18 OFFLINE   odykmutt

odykmutt

• Joined 26-May 12
    • Member No: 1303

Posted 03 November 2013 - 19:30

เคยเจอเหตุการณ์นี้เหมือนกัน เข้าใจเลยครับ

ขอบคุณข้อมูลดีๆที่พี่ๆเพื่อนๆ. มาแชร์กันนะครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users