Jump to content

บทสรุปเรื่องการปรับแต่งช่วงล่าง เครดิต Login : tarm

Recommended Posts

หลังจากที่ได้ลองนั่งช่วงล่างต่าง ๆ มามากมาย ทั้งเดิม ไม่เดิม เกลียว ไม่เกลียว

แข็ง ไม่แข็ง เตี้ย ไม่เตี้ย จนได้ช่วงล่างชุดที่ถูกใจเสร็จสมอารมณ์หมายมาใช้กันซะที

ผมเองดีใจครับ ที่เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ หลายท่าน เวลาเจอผมมักจะมาถามผมว่า

ควรจะเอาช่วงล่างชุดไหนดีเสมอ เพราะนั่นหมายความว่าเรทติ้งเราคงพอใช้ได้ 5555

พูดกันตรง ๆ ว่าผมไม่ใช่คนที่รู้ไปหมดหรือถูกไปหมด แต่ผมโชคดีกว่าเพราะมีโอกาสได้ลองมาเยอะ

ก็เลยอยากจะถือจะฝากบอกเพื่อน ๆ ที่กำลังมีแนวคิดจะปรับเปลี่ยนช่วงล่างใหม่ว่า เราต้อง

หาช่วงล่างที่เหมาะสมกับการขับของเราเสมอครับ เราต้องหาตัวเอง

ให้ได้ว่าเราขับรถแบบไหนก่อน ใช้ล้อแบบไหน ถนนที่ขับประจำเป็นอย่างไร มีอุปสรรคในการโหลด

มากน้อยขนาดไหน เพราะผมเชื่อว่าการแต่งรถนั้น เราต้องยอมสูญเสียความสบายบางส่วนออกไป

บ้างเพื่อแลกกับ Performance ที่ได้มา แต่ถ้ามันถึงขั้นกับลำบากในการใช้รถ ต้องคลานทุกดอก

ต้องหยอดทุกเม็ด อันนั้นผมว่ามันก็เกินไปนิด

เอาล่ะครับ หวังว่าประสบการณ์จากความเรื่องมากของผมต่อไปนี้

จะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อน ๆ ที่นี่บ้างไม่มากก็น้อยนะครับ

ขอเริ่มด้วยสปริงยอดฮิต H&R

ลดความสูงได้ประมาณ 30 MM ทั้งหน้าและหลัง

ชาติตระก*ลหรู จากเยอรมัน คุณภาพหายห่วง

ผ่านมาตรฐานทุกสำนักจากเยอรมัน

โดยบุคลิกค่อนข้างแข็งเล็กน้อย ใช้กับโช๊คเดิมมีกระด้างบ้าง

เหมาะกับการใช้กับโช๊คที่หนืดกว่าเดิมมากขึ้น

ไม่งั้นอาจจะมีปัญหา "สปริงเต้นไม่หยุด" ในความเร็วสูง

หรือช่วงที่โดดสะพานแรงๆ ช่วงขับช้ามีเต้นบ้างแต่รับได้ครับ

เมื่อใช้คู่กับโช๊คโคนี่ ผลที่ได้น่าพอใจครับ สปริงทำงานได้

เต็มประสิทธิภาพขึ้น ขับง่ายกว่าเดิม อาจจะรู้สึกกระด้างขึ้นนิด ๆ

แต่เป็นกระด้างแบบหนึบแน่น เหมาะกับคนขับรถเร็ว

แต่ไม่เข้าใจว่าทำไมเวลาใส่แล้วยี่ห้อมันต้องอ่านกลับหัว

Credit: รถคุณวรพล และรถคุณ Torkhum

TEIN S Tech

สัญชาติปลาดิบ บารมีสะสมมาดีจากชื่อเสียงในการทำชุดสตรัทปรับเกลียว

ใส่แล้วหน้าทิ่มตูดโด่งตามสไตล์รถยุ่นของแท้ สปริงเรทต่ำกว่า H&R ทำให้

ความกระด้างน้อยกว่าโดยรวม ใส่แล้วแทบไม่ต่างจากรถเดิม ขับสบาย

แต่ต้องระวังเล็กน้อย เพราะหน้าทิ่มเหลือเกิน ถ้าใส่มูเก้นอาจได้ถอนเขี้ยวฟรี

ที่ความเร็วสูงอาจจะมีการเต้นบ้างแต่ดูจะน้อยกว่า H&R เมื่อใช่กับโช๊คเดิม

เหมาะกับคนที่ขับไม่เร็วและไม่โหดมาก เพราะการเทและยุบตัวของรถยังพอ

มีอาการให้เห็นได้มากว่า H&R

เมื่อใช้กับโคนี่ อาจจะต้องปรับมาตรงกลาง ๆ เพื่อให้แมทช์กัน

ถ้าปรับอ่อนมากไปอาจจะไม่ Firm มากนัก แต่ถ้าแข็งมากไป

ก็กระด้างไปนิดเหมือนกันสำหรับสุภาพสตรี

Crfedit: คุณโป่ง

TEIN SS

"แหล่ม" ที่สุดเท่าที่เคยลองมาในเรื่องความหนึบ วัสดุและการประกอบหายห่วง

เกลียวและเนื้อโลหะระดับโลก ราคาก็หายห่วงด้วยเช่นกัน แต่ค่อนข้างแข็ง

โดยนิสัย เหมาะมากกับคนระดับ "ตรีนโหด" เช่น ตุ้ย หรือ Hyattboy

หัวโช๊คบอลล์จ๊อยนท์บนทำให้เล่นกับมุมล้อได้มากขึ้น

เปลี่ยนบุคลิกของรถได้อย่างที่ต้องการ มี Service Shop ที่สามารถผ่า

ออกมา Overhaul ได้ทั้งชุดโดยการแต่งตั้งจากสำนักงานใหญ่ที่ญี่ปุ่น

ถ้างบไม่ใช่ปัญหา บอกได้คำเดียวว่า จัดไป

อนาคตเพิ่มตัวปรับความหนืดไฟฟ้าจากในรถได้ แต่ปรับสูงต่ำไฟฟ้าไม่ได้นะจ๊ะ

Credit: น้องปุ้ยมูเก้นดำ

GAB

แอบดังในบ้านเรามานานเหมือนกันในหมู่คนเล่นรถ อดีตเคยถูกนำเข้า

มาจำหน่ายโดยอู่โรตารี่ชื่อดังย่านลาดพร้าว ถือเป็นโช๊คระดับหัวแถว

มาก่อนเหมือนกัน แต่หายจากตลาดไปนานมาก ถนัดทั้งโช๊คแบบ

Replacement ในแบบสตรัทธรรมดาให้ไปหาสปริงคู่เอาเอง

และแบบสตรัทปรับเกลียวที่มาพร้อมกับสปริงและหัวโช๊คแบบพร้อมรบ

เท่าที่ลองมา ถือว่า "คุ้ม" กับลูกเล่นในการปรับ 32 ระดับ และสามารถอัพ

เกรดหัวโช๊คเป็น Balljoint ในอนาคตได้เหมือนกัน สามารถเลือกปรับ

ความแข็งได้ตั้งแต่สบาย ๆ ไปจนถึงแข็งเรือ(Ship)หายเหมือนกัน

คุณภาพในการประกอบและวัสุดเป๋นรอง TEIN SS นิด ๆ

แต่เมื่อเทียบกับราคา อาจจะต้องใช้คำว่า "คุ้มที่สุด"

เพราะปรับได้ทั้งความแข็ง สูงต่ำ และอัพเกรดหัวโช๊คเป็น Balljoint ได้

Credit: (อั้ยตั้ม)

Mugen

ผลิตโดย Showa จ้าวเก่า ที่อยู่คู่บุญฮอนด้ามานาน

ข้อดีคือ มาเป็นสตรัททั้งชุดหน้าทั้งชุด ไม่ต้องประกอบ

อัพเกรดหัวโช๊คและยางกันกระแทกมาให้เรียบร้อย

เพื่อรองรับกับการใช้งานที่เปลี่ยนไป ทุกอย่างถูกออกแบบ

และปรับตั้งมาหมดแล้ว ไม่ต้องปรับแต่งอะไรทั้งสิ้น

ใช้การทำงานง่าย ๆ คือลดความสูงสปริงลงมานิดหน่อย

เพิ่มค่าสปริงเรทขึ้นเล็กน้อย และเอาโช๊คที่หนืดขึ้นมาคอยช่วย

ขับสบายมาก เพราะเตี้ลงแค่เซนกว่า ๆ รอบคันสำหรับ 1.8

แต่อาจจะน้อยไปสำหรับวัยรุ่นเช่น Nonzen_Nu

ไม่ต้องปรับนิสัยการขับมาก เพราะระยะทำงานหายไปแค่เซนกว่า

ถ้าไม่เป็นระดับคุณหญิงคุณนายหรือลูกผู้ดี รับรองว่าแฟนไม่บ่น

แม่ไม่ว่าแน่นอน แต่ยังพอมีอาการเทนิด ๆ เวลาสาดแรง ๆ แต่นับว่าน้อยมาก

ต้องเข้าใกล้ Limit จริง ๆ ซึ่งเมื่อถึงตรงนั้น TEIN SS

, GAB หรือ Koni+ H&R จะออกอาการน้อยกว่า

แต่ถ้าขับแบบปกติ เหลือพอครับ

Credit: ดีเจ Kinetic

โช๊ค Koni

ดังที่สุด ดังมานาน ฮิตที่สุดสมัยยุคพาเลซ

ของเมืองฮอลแลนด์ เคยเป็น OEM รถยุโรป

หลายจ้าวเหมือนกัน มีหลายรุ่นให้เลือก

ในยุโรปถูกจัดกลุ่มเป็นกลุ้่ม Aftermarket ที่ได้รับการยอมรับเอาเรื่อง

ของซีวิค FD เป็นรุ่น Koni Sport สีเหลือง

ข้างหน้าเป็นแบบ Insert คือต้องผ่าเสือโช๊คเดิม

ควักไส้ออกแล้วยัดเข้าไปแทนก่อนที่จะยึดไว้

ด้วยน๊อตตัวผู้ที่ก้นสตรัทอีกที

บุคลิกขึ้นอยู่กับการปรับและสปริงที่นำมาใช้คู่กัน

ใช้กับสปริงเดิมได้สบายมากสำหรับท่านที่ไม่อยากลดความสูง

แต่ต้องการความหนึบแน่นมากขึ้น

ต้องอาศัยฝีมือและความคุ้นเคยในการติดตั้งบ้าง

อย่าลืมนะครับ หาสไตล์การขับให้เจอ

ดูล้อที่ใช้ ความกว้าง ออฟเซท ขนาดยาง

และปัญหาที่มีอยู่ เช่น ถ้าล้อใหญ่มากและมีโอกาสติดอยู่แล้ว

การใช้ช่วงล่างที่เตี้ยมากและปรับไม่ได้อาจจะแย่กว่าเดิมก็ได้ครับ

ขอให้ได้ช่วงล่างที่ถูกใจทุกท่านกัยถ้วนหน้าครับ

Special Thanks: DEEAUTO และทีมงานหื่นทุกท่าน

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อความดีๆ

Copy มาจากเวปเก่าครับ ของดีๆกลัวหายครับ

อรรมไหนวะที่มาเขียน อยู่ตั้งนานไม่เขียน แต่ก็ความรู้ นะ

ก๊อปเค้ามาเว้ยยย

ก๊อปเค้ามาเว้ยยย

5555555555555

ยังไงก็ต้องขอบคุณอยู่ดีแหละครับ ไม่งั้นความรู้ดีๆก็จะหายไปกับเวปห่วยๆ

• 2 weeks later...

พี่ว่าควรจะเพิ่ม Tein SS จะมีเสียงดังฟี๊ดๆ ให้น่ารำคาญ ทุกคันสำหรับ Civic FD ด้วยนะครับ

แล้วถ้าเป็นรถที่มีถังแก๊สอยู่ด้านหลังล่ะครับ ควรจะใช้ชุดไหนดี อยากได้ฟิลลิ่งการขับคล้ายๆ เดิม หน้าทิ่มนิดๆ ตูดโด่งหน่อยๆ

ขอบคุณครับ ^^

• 3 weeks later...

แล้วถ้าเป็นรถที่มีถังแก๊สอยู่ด้านหลังล่ะครับ ควรจะใช้ชุดไหนดี อยากได้ฟิลลิ่งการขับคล้ายๆ เดิม หน้าทิ่มนิดๆ ตูดโด่งหน่อยๆ

ขอบคุณครับ ^^

ลองหา ข้อมูลสปริงคุณทศ อาจพอช่วยได้ครับพี่ รู้สึกว่าจะทำแค่ 2 รุ่น มี Civic FD และ City

สีแดง สำหรับรถใช้แก๊ส สีเขียว สำหรับรถใช้น้ำมัน

• 3 weeks later...

สวัสดีึรับพี่ๆน้องๆ.. คอนนี้ผมไช้ KONI FSD (สีทอง) สปริงเดิม ขับสบายทุกการขับขี่..คอนนี้รู้สึกอยากเตี้ยนิดนึง... อยากทราบว่าหากจะไช้ TEIN S TECH คู่กับโช๊คตัวนี้แล้วจะเข้ากันได้ไหมครับ.? ขอบคุณครับ

• 4 weeks later...