Jump to content

ซื้อรถมือสองต้องดูอะไรบ้าง

Recommended Posts

รถเต้น กับรถบ้าน อันไหนน่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่า ผมเข้ามาถามเพื่อนๆพี่ๆน้องๆมากไปไม่ว่ากันน่ะ อยากได้ความรู้ครับ หรือว่าใครพอที่จะดูเป็นบ้างช่วยหน่อยครับ แต่ก้อไม่รีบครับใครพอที่จะรู้เรื่องการดูรถมือสองบ้างครับ เราต้องดูอะไรก่อนเป็นอันดับแรก  ดูปี หรือดูไมล์ สภาพรถ หรือราคา แล้วจะดูได้ยังไงบ้างว่ารถคันที่เราจะซื้อสมกับราคาที่เราจ่ายไป ด้ครับ อยู่แถวหลักสี่ครับ ตอนนี้ก็เข้าไปดูในเวปตลาดรถอยู่ครับ มีหลายคันเกินแต่อยากได้สีขาวครับพอดีภรรยาชอบสีขาวด้วย ใครมีข้อแนะนำช่วยบอกด้วยครับ ตอนนี้ที่มองๆๆก็ 1.8 E ASปี2009ขึ้นไปครับ  หรือว่า2.0ดีกว่าครับ แล้วปี2009-2011นี่ยังมีอาการต๊อกๆๆอยู่ไหมครับ  ไม่ว่ากันน่ะครับกับคำถาม

2011 ของผมก็ปกติอะครับเรื่องต็อกๆเเรกก็กังวัลหลังๆ ไม่สนใจเเล้วครับ 555 เเต่รถผมขับน้อย จะ 3 ปีเเล้วขับไป 15xxx โลเอง

2011 ของผมก็ปกติอะครับเรื่องต็อกๆเเรกก็กังวัลหลังๆ ไม่สนใจเเล้วครับ 555 เเต่รถผมขับน้อย จะ 3 ปีเเล้วขับไป 15xxx โลเอง

น้อยจริงๆครับ  :lol:

เพื่อนผมปลายปี 2011 ขับไป 4xxxโลเอง 555+ ของผม 35000 โล

รถเต้น กับรถบ้าน อันไหนน่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่า ผมเข้ามาถามเพื่อนๆพี่ๆน้องๆมากไปไม่ว่ากันน่ะ อยากได้ความรู้ครับ หรือว่าใครพอที่จะดูเป็นบ้างช่วยหน่อยครับ แต่ก้อไม่รีบครับใครพอที่จะรู้เรื่องการดูรถมือสองบ้างครับ เราต้องดูอะไรก่อนเป็นอันดับแรก  ดูปี หรือดูไมล์ สภาพรถ หรือราคา แล้วจะดูได้ยังไงบ้างว่ารถคันที่เราจะซื้อสมกับราคาที่เราจ่ายไป ด้ครับ อยู่แถวหลักสี่ครับ ตอนนี้ก็เข้าไปดูในเวปตลาดรถอยู่ครับ มีหลายคันเกินแต่อยากได้สีขาวครับพอดีภรรยาชอบสีขาวด้วย ใครมีข้อแนะนำช่วยบอกด้วยครับ ตอนนี้ที่มองๆๆก็ 1.8 E ASปี2009ขึ้นไปครับ  หรือว่า2.0ดีกว่าครับ แล้วปี2009-2011นี่ยังมีอาการต๊อกๆๆอยู่ไหมครับ  ไม่ว่ากันน่ะครับกับคำถาม

ถ้าจะให้พูดจริงๆ มันก็ยาวเลยเรื่องดูรถมือสอง

เอาสรุปพอคร่าวๆ แบบคนอาชีพซื้อรถมือสองเค้าทำกัน

รถทุกคันให้สันนิษฐานไว้ก่อนเลยว่า ยังไงก้ต้องมีชนมาบ้าง ไม่มากก้น้อย ยิ่งรถใช้ใน กทม. นี่ เกือบ 100% มีโดน อย่างน้อยก็เฉี่ยวๆ มา

เริ่มแรก ดูภายนอก (ถ้าภายนอกไม่ผ่านก้ไม่ต้องเสียเวลาไปดูส่วนอื่น)  อย่าเห้นว้ารถสีสวยเนียน แล้วจะไม่มีอะไร รถที่เค้าขายๆ  ส่วนมากเค้าจะมีการซ่อมแต่งเติมให้ดุดี

เราเริ่มเดินดูรอบๆ รถก่อนเลย ดูในที่มีแสงสว่างหน่อย เดินดูความกลมกลืนของสีรถว่า สีรถมันสม่ำเสมอหรือไม่ สี ที่ดูแตกต่างกันก้แสดงว่า รถนี้ มีการว่อมสีทำสีมาแล้ว รถทำสี ซ่อมอู่เทพแค่ไหนก็มองออก (เว้นแต่สีกันชนกับตัวถังนะ อันนี้ จะเพี๊ยนนิดๆ ซึ่งก็ถือว่าปกติ)  หากสีกลมกลืนมาก เราก้ค่อยๆ เล็งหลี่ยมเล็งมุมดูลัการะพื้นผิวของสีรถว่า รถทำสีมาทั้งคันหรือไม่ สีเดิมกับสีพ่นใหม่ ลํกษณะพื้นผิวจะต่างกัน สีพ่นใหม่ ผิวจะเรียบเนียน สีเดิม จะมีผิวลักษณะผิวมะกรูด   นอกจากนี้ จะได้มองเห้นรอยลักยิ้มต่างๆ ที่มีด้วย

เดินเล็งรอบรถทุกมุมว่า มุมรถต่างๆ มีส่วนไหนขัดตาหรือไม่ ถ้าดูสึกแปลกๆ เราก้ต้องเน้นไปดุจุดนั้นหาที่ผิดปกติ

ถ้าเราสงสัยส่วนที่มีการทำสี ก้ลองเอานิ้วเคาะเบาๆ (แบบสุภาพๆนะ) รอยซ่อม ถ้าชนหนักเสียงจะทึบๆ เดิมๆ เสียงมันจะก้องจะใสกว่า

จากกนั้นมาดูที่หลังคา ว่ายังเดิมไหม หลังคาจะไม่ควรจะมีการซ่อม (เว้นแต่เจ้าของรถเดิม พ่นเปลี่ยนสี) ถ้ามีการซ่อมถึงหลังคา แสดงว่ารถชนหนัก  ซึ่งส่วนนี้ จะต้องดุเสา A เสาหน้ารถ จะต้องมีรอยซ่อมให้เห็น เจอแบบนี้ ก้ต้องเลี้ยงไปหาคันใหม่ (เว้นแต่จะถุกเกินห้ามใจ พ่อค้าซื้อไปย้อมขายได้)

เปิดประตุ ทั้ง4 บานลองเปิดปิดดู กว่า ความรู้สึกเปิด ปิด เป้นอย่างไร  แล้วก้ให้ดึงยางขอบประตุดูว่า มีรอยการชอมต่อหรือไม่ ดูรอยอาร์คเดิมๆ ของตัวถังที่อาร์คมาจากโรงงาน หรือมีการเลาะตะเข็มซ่อมจากอู่ ตรงนี้  แนวตะเข็มสามารถตรวจสอบการเปลี่ยนหลังคารถ เปลี่ยนเสากลาง เก๋ง ของรถใหม่มาได้  ดูรอบๆ ขอบประตู บานประตู  เอากระจก ขึ้นลงดู ว่า  ลื่นดีไหม  กระจกมีไหม

เอามือลุบซุ้มล้อด้านใน ว่ามีขอบเหลือไหม (ปกติ ขอบซุ้มล้อจะมีอย่างน้อยก้ประมาณเซ็นกว่าๆ  ถ้าลุบแล้วไม่มีหรือมีน้อย หรือว่า พับขอบ รถคันนี้ เคยแต่งมาหนัก เคยโหลดเตี้ย เจียร์ซุ้มล้อใส่ยางล้นๆ มากก่อน

เปิดกระโปรงรถ ดูคานหน้า ว่าเดิมๆ ไหม  ดูแนวกีต้าร์ (แนวที่ยึดแก้มรถ) ว่า ทั้งสองข้างสภาพ สีเหมือนกันหรือไม่ สีใหม่/เก่า ต่างกันไหม  ดูรอยพับยักทั้งสองข้าง ว่าเหมือนกันไหม ถ้ามีการเคาะซ่อม หรือ อะไหล่ไม่แท้ ตรงนี้ก้จะดูต่างกัน

ดูสภาพภายในกระโปรง หาจุดผิดสังเกต เช่น ผิวของพลาสติกภายในมีรอยกด รอยฉีก แผงแอร์ หม้อน้ำมีรอยไหม กล่องฟิวส์ มีรอยแตกหรือหักไหม  ดูไปถึงผนังด้านในของตัวถังเลย

เปิดกระโปรงหลัง ดุสภาพภายใน ดูหมุดยึดสักกะหลาด ถลกผ้ายางออก  ดูคานหลัง ว่า สภาพเป้นอย่างไร  สีภายในกระโปรงหลัง เปิดดูหลุมยางอะไหล่  ว่าคานแนวกันชนด้านในเรียบร้อยไม่มีรอยซ่อม  สภาพสีกลมกลืนกันทั้งหมด ตรงนี้ จะมีจุดสังเกตคือ สีด้านในจะเป็นสีออกด้านๆ ถ้าเป็นสีเงาๆ แสดงว่า ซ่อมสีด้านท้ายมาแล้ว อู่มือไม่ถึง ซ่อมราคาถูกแบบย้อมแมว ส่วนมากจะใช้สีตัวเดียวกับพ่นตัวถังพ่นให้  มันจะออกเงาๆ แบบนี้ ท้ายไม่เดิม 100 %โดนซัดตูดมาแรง  (วิธีนี้ใช้ตรวจดุในกระโปรงด้านหน้าด้วย เพราะสีเดิมๆ จะออกด้านๆ เหมือนกัน

ดุไฟหน้าไฟท้ายทั้งหมดว่า สภาพใหม่เหมือนกันไหม เป้นของแท้หมดหรือไม่ แป้นรับเป้าไฟ สภาพเรียบร้อยไม่มีรอยเคาะรอยซ่อม  เอานิ้วล่วงเข้าไปในซอกแก้มด้านในทั้งสองข้างว่ามีการเคาะหรือเปลี่ยนมาป่าว

ดุกระจกหน้า บานจะต้องเป็นกระจกสองชั้น ที่มุมกระจก จะพิมพ์ภาษาว่า Laminated  (ลามิเนท)  ส่วนกระจกข้างบานหลัง บานข้าง ทั้งหมดจะเป็น Tempered  (เทมเปอร์)  ในเฉพาะส่วนของกระจก แม้จะถูกต้องแล้ว แต่เรา ก้ควรจะดูว่า มันเป้นกระจกยี่ห้อเดียวกันหรือไม่  เพื่อวิเคราะห์ถึงการซ่อมแตกเปลี่ยน อันอาจจะเกิดจากอุบัติเหตุมาก่อน

ก้มดูใต้ท้องรถด้านหน้า หลัง ข้าง ว่า ใต้ท้องรถสมบูรณ์หรือไม่ รอยครูดเยอะไหม มีรอยซ่อมไหม  ถ้ามีการพ่นกันสนิมมาซะดำเลย ให้สันนิษฐานไว้เลยว่า พ่นกลบรอย

แผงพลาสติก พลาสติกซุ้มล้อ ครบถ้วนไม่แตกหักหรือหายไปไหน ดูแกนโชคอัพ ว่า มีรอยรั่วซึมหรือไม่ สปริงเป็นไง พยายามหาดูร่องรอยที่ผิดปกติ

มีไรอีกหว่า นึกไม่ออกแร่ะ  ไว้นึกออกจะมาเพิ่มเติมอีก

ภาคสองต่อ  ไว้ว่ากันต่อเรื่องการดูภายในรถ  คนขายบอกรถวิ่งน้อย ไม่ได้กลับไมล์ ปีตรงรุ่น  เราสามารถรุ้ได้เท่าทัน

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลดีๆๆแบบนี้ เยี่ยมครับ ไม่ทราบว่าชื่ออะไรครับ ผมชื่อดำครับ อยู่ที่ไหนครับ จะเป็นการรบกวนไหมถ้าจะซื้อจริงๆๆวันไหนขอให้ไปดูรถด้วยกันได้ไหมผมอยู่แถวหลักสี่ครับ  ผมดูไม่ค่อยจะเป็นครับ ตอนนี้ก็มองๆๆในตลาดรถอยู่ทุกวัน จะซื้อรถใหม่ป้ายแดงก็ใช้ไม่คุ้มครับ ผ่อนเสร็จก้อเกือบล้าน  เลยอยากเล่นมือสองดีกว่าแล้วอีกอย่างชอบทรวดทรงFD มากกว่ามีส่วนโค้งเส้นสายดูสวยมนมากกว่า  ส่วนตัวผมกับแฟนชอบรถสีขาวครับ ถ้าเป็นไปได้จะขอรบกวนดูให้หน่อยได้ไหมครับ จะขอบคุณมากๆๆครับ