Jump to content

อยากหาร้านทำ ambient light ภายในห้องโดยสารครับ

Recommended Posts

มีใครรู้จักร้านที่รับทำไฟ ambient light ในห้องโดยสารบ้างครับ อยากให้ภายในห้องโดยสารมันดูมีแสงโทนอุ่นๆ รอบๆคันน่ะครับ พอดีผมชอบขับรถกลางคืนๆด้วย

ประมาณไหนคับ หลังคา พื้น ประตู 

พื้นกับประตูครับ แต่หลังคายังไม่เคยเห็นแฮะ

พอดีเห็นพวก benz เขามีแล้วชอบน่ะครับ ขับรถกลางคืนแล้วมันรู้สึกผ่อนคลายดี

ถ้าทำเอง มีวีธีการทไหมครับ แล้วจะซื้อไฟได้ที่ไหนบ้าง  งบประมาณแพงกว่าจ้างทำมากไหม  อยากทำเองครับ น่าจะมีวิธีการทำน่ะครับ

อยู่ที่ว่าจะเอาเยอะถึงขนาดไหนคับ  

ถ้าทำเองมีแค่สายไฟกับชุดไฟ  :D  แพงเทพแค่ไหนก้อเลือกเอาเอง  

จัมพ์ไฟเพดาน 2 สาย เปิดเปิดตามประตู   จะเอาเปิดตอนไฟหรี่ด้วย จัมพ์อีกสายนึง  :D

คุณพระ เป็นหมื่นเลยรึ  :0006:

Ali ขายเกลื่อนมานานแล้ว ผมว่ามันดูไม่เวอค เลยไม่ได้สั่งมาลอง  http://www.aliexpress.com/item/Free-shipping-EL-decorative-strip-light-car-interior-lights-ambient-lighting-retrofit-body-trim-interior-led/1398630659.html

รูปจากรถยุโรป แท้โรงงานสวยจริงครับ ทำเองแสงไม่สวยเท่าแน่นอน เพราะไม่ได้ออกแบบช่องหลบมาจากโรงงาน

นอกซะจากรถนั้นๆ มีช่องหลบแสงพอดี ใส่แล้วลงตัว ซึ่งยาก 

ผมอาจเดาผิดนะ อาจใช้คนละแบบ แต่คิดว่า ไม่ต่างกัน จนสวยได้แบบรูปรถยุโรปโรงงาน

Effect diagram:

เรื่องไฟ พวกนี้ จีน เกาหลี เก่ง  ชอบแบบไหนลองดูคับ การต่อไม่ได้ยากเลย จัั๊มพ์ไฟ2 เส้น ตรงน่องขวา 

เอาเงินหมื่นไปกินเสลอบี้ดีกว่าคับ  :D

http://www.aliexpress.com/wholesale?SearchText=ambient+light&catId=200003683&initiative_id=AS_20140422152109

คุณพระ เป็นหมื่นเลยรึ  :0006:

Ali ขายเกลื่อนมานานแล้ว ผมว่ามันดูไม่เวอค เลยไม่ได้สั่งมาลอง  http://www.aliexpress.com/item/Free-shipping-EL-decorative-strip-light-car-interior-lights-ambient-lighting-retrofit-body-trim-interior-led/1398630659.html

รูปจากรถยุโรป แท้โรงงานสวยจริงครับ ทำเองแสงไม่สวยเท่าแน่นอน เพราะไม่ได้ออกแบบช่องหลบมาจากโรงงาน

นอกซะจากรถนั้นๆ มีช่องหลบแสงพอดี ใส่แล้วลงตัว ซึ่งยาก 

ผมอาจเดาผิดนะ อาจใช้คนละแบบ แต่คิดว่า ไม่ต่างกัน จนสวยได้แบบรูปรถยุโรปโรงงาน

Effect diagram:

อ้อ เส้นๆ อย่างเนี้ยหรอพี่  เอาแบงค์มาใบสองใบก็เหลือๆ ครับ  :P

5555 สเลอปี้แพงจัง

ล้อเล่นน่ะคับ  :D

ผมพึ่งเห็นจริงๆ ที่คุณเก่งเอามาลงให้ชมคับ ไม่ได้สนใจเรื่องไฟห้องโดยสารมานานมากๆ สมัยนี้ต้องไปแนวนี้แล้วเหรอเนี่ย 

ขอบคุณที่เปิดหูเปิดตานะคับ เลยอยากทำขึ้นมาเหมือนกัน  :P

มีทั้งแบบเป็นเส้น กับแบบเป็นแผ่นครับ ตรงไหนเป็นหลุม มีร่องให้แสงออกได้ จับยัดได้เลย  :P

พอดีรถbenz หลังๆ เค้ามีออพชั่น ambient light มาให่ด้วย คนเลยสนใจทำกันเยอะ แต่ผมไม่รู้ว่าคุณภาพเป็นยังไงนะครับ เอามาให้ดูเป็นแนวทางเหมือนกัน อิอิ แต่ผมเชื่อว่า ถ้าดีไซน์ดีๆ ใช้ของดีๆ งานสวยแน่ครับ

ลแงนึกแผงประตู ดำแดง ใส่ไฟแดงๆ ไว้ งามแงะ 555

อยากได้มาก ผมเริ่มชอบตั้งแต่xxxไฟส่องคอนโซลกลางนั่นแหละครับ ตอนนี้ก็ติดไฟส่องเท้าอยู่สีฟ้าเหมือนหน้าปัทม์เลย แต่สว่างไปหน่อย จริงๆชอบโทน warmwhite น่ะครับ

Warm white จริงๆ ไม่เท่าไหร่นะคับ สำหรับ LED ถ้าจะเอาอุ่นชัดๆจัดส้มเลยคับ เปลี่ยนหน้าปัทแดงไปเลย

ผมใช้ Fiesta กับ FD ชัดเลย ไฟสีแดงของฟอร์ด รู้สึกสบายตากว่ามาก

แต่พูดถึงตอนนี้จริงๆมันมีชุดไฟแล้วก้อคอนโทรล 16 ล้านสีแล้วนะคับ ชุดหลอดมันจะเป็น RGB แบบทีวีน่ะ 

เอาชุดใหญ่สุดๆ ก้อไม่ได้ยากเย็นนะคับ ลองมองหาที่ทางที่มันซ่อนหลอดได้ แค่นั้นคับ รถที่ไม่ได้ออกแบบช่องแสงมา นี่เหนื่อยคับ  :D

แปะๆไปเรื่อย เปิดไฟเข้าจริงๆจะเป็นลงทุ่งไปส่องกบเอาน่ะคับ

ของ BM ขนาดนี้ นี่ก้อพอเป็นไปได้คับ ยิ่งรถตัว E เบาะครีมนี่ขับกันสุดๆ น่าทำคับ  Drop ไฟขาวฟ้า คอนโซลลงบางๆ ใช้ได้อยู่

เดี๋ยวผมลองรังสรรค์ดีกว่า ของเดิม ฟ้า แดง ขาว เอ้าท์แน่แท้แล้ว  :D

ของเบนซ์ 2014 สวยดีคับ เปลี่ยนสีได้

FD มีร่องที่จะเอาไฟแปะแถวๆ คอนโซนไม่ค่อยมี มันแนบชิดตัดกันหมด ที่เคยทำก็มีแค่ตรงคนนั่งที่เก๊ะเก็บของอ่ะครับ มีช่องให้แสงลอดได้ แล้วก็พวกหลุมเก็บของต่างๆ