Jump to content

ติดแก๊ส LPG ต้องติดกระปุกน้ำมันออโต้ลูป จำเป็นไหม

Recommended Posts

มีทั้งคนติดและไม่ติด โดยส่วนตัวก็ไม่ติดครับ ใช้มา 160000 โลแล้ว

เคยเห็นข้อมูล ถ้าจะติดต้องปรับตั้งการหยดดีๆ ไม่งั้นเผาไหม้ไม่หมด ระยะยาวปัญหาตามมาเยอะ

ติดแก๊ส LPG ต้องติดกระปุกน้ำมันออโต้ลูปไหม เพื่อหล่อลื่นวาว์ล

จำเป็นไหม หาข้อมูลก่อนติดครับ

อยากแชร์ประสบการณ์รถผมคันเก่าติดแก๊สระบบมิกเซอร์มาเจ็ดปีไม่ได้ใช้ออโต้ลูป ที่สำคัญไม่เคยต้องใช้น้ำมันเลยช่วงสามสี่ปีหลังใช้แก๊สเพียวๆยังไม่เห็นเป็นอะไรเลยครับ(แต่เป็นรถโตโยต้าโดเรม่อนนะครับ) ส่วนคันใหม่ยังไม่ได้ติดแก๊สว่าจะติดในไม่ช้านี้หล่ะ :D แต่สงสัยว่าทำไมไม่ติดเป็นระบบหัวฉ๊ดหล่ะครับรถใหม่ๆน่าจะเลือกเป็นหัวฉีดนะ

อยากแชร์ประสบการณ์รถผมคันเก่าติดแก๊สระบบมิกเซอร์มาเจ็ดปีไม่ได้ใช้ออโต้ลูป ที่สำคัญไม่เคยต้องใช้น้ำมันเลยช่วงสามสี่ปีหลังใช้แก๊สเพียวๆยังไม่เห็นเป็นอะไรเลยครับ(แต่เป็นรถโตโยต้าโดเรม่อนนะครับ) ส่วนคันใหม่ยังไม่ได้ติดแก๊สว่าจะติดในไม่ช้านี้หล่ะ :D แต่สงสัยว่าทำไมไม่ติดเป็นระบบหัวฉ๊ดหล่ะครับรถใหม่ๆน่าจะเลือกเป็นหัวฉีดนะ

ติดแบบหัวฉีดละครับ พอดีช่างเขาแนะนำมานะครับ

ว่าสมควรติดไหม

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

ไม่จำเป็นต้องติดครับ เปลืองเงินเปล่าๆ

ติดแก๊สมาปีกว่า วิ่งเกือบ 50000 km ยังปกติดี

วัันนี้ผมจะไปติดครับ

แต่เป็น vios ป้ายแดงก่อน วิ่งประมาณ 1600 โล

FD รอผลก่อน ok ไหม

แล้วจะมาแชร์นะครับ

• 2 weeks later...

บางทีก็งงว่าติดทำไมแล้วท่าติดไอ้น้ำมันที่มันหยดมันรู้เหรอครับว่ามันต้องไหลไปที่ไหน งง!

ไม่ต้องคิดนะครับ บ่าวาวล์มันแห้งอยู่แล้ว วช้แก๊สนะครับเค้าถึงให้สลับใช้น้ำมันบ้างอ่ะครับ เท่านี้ก็เพียงพอแล้วครับ

ไม่ต้องคิดนะครับ บ่าวาวล์มันแห้งอยู่แล้ว วช้แก๊สนะครับเค้าถึงให้สลับใช้น้ำมันบ้างอ่ะครับ เท่านี้ก็เพียงพอแล้วครับ

ตามนี้เลยจ้า

:0025:

• 2 weeks later...

ตามนี้เลยครับ

ตอนไปร้านแก้ส เห็น แท็กซี่คัน นึง เหมือนจะเป็น Tida มั้ง

เปิดเครื่องมา คลั่กมากๆอ่ะครับ ร้านบอกว่าเป็นเพราะ ติด ***ตัวนี้แหละ มันเผาไหม้ไม่หมด

จริงๆก็อย่างที่คุณเต้ยบอกละครับ สลับวิ่งน้ำมันบ้างก็เพียงพอแล้ว ครับ

ไม่ได้ติดกระปุกหล่อวาล์วเหมือนกันครับ รถวิ่งแก๊สมาจะ 90000 โลแล้ว อาศัย สลับน้ำมันวิ่งตอนวิ่งทางไกล บ้าง ก่อนเข้าบ้าน ซัก 5กิโล หรือตอนเช้าไปทำงาน

• 1 year later...
  • 2 months later...

ผมว่าไม่จำเป็นครับ แค่ดูแลบำรุงรักษาตามเวลา ใช้น้ำมันเครื่องเกรดดีๆหน่อย ไม่ต้องเสียดายตัง  เพราะค่าแก็สก็ถูกแล้ว

ผมใช้มา 170,000 กม. กว่า  วิ่งลงใต้ประจำ ยังปกติดีครับ

แต่ผมจะตั้งวาวล์ทุกประมาณ 4-5 หมื่นโล อันนี้ความเห็นส่วนตัว+กับคำแนะนำของช่าง