Jump to content

ใช้ e85 สักพักควรล้างระบบไหม

Recommended Posts

คือผมไปร้านกล่องคิทเจ้าดังเจ้านึงเค้าแนะนำว่า ควรล้างท่อน้ำมัน ชุดปั้มติ๊ก กรองเบนซิน อันนี้พี่ๆว่ามันควรจะล้างไหมคับ พึ่งเปลี่ยนกรองเบนซินมาประมาณ 15,000 กิโล แต่เปลี่ยนก่อนที่จะใช้ e85 คับ

หากคิดว่าจะใช้รถคันนี้ไปอีกหลายปี ก็ควรเปลี่ยนครับ

เพราะ E85มีคุณสมบัติการกัดกร่อนถึงแม้ปั๊มต่างๆในไทยจะเติมสาร Additive ลดการกัดกร่อนไปบ้างแล้ว แต่การใช้ E85 ไปซักพัก

ตัวน้ำมันจะไปชะล้างคราบสกปรกของเบนซินต่างๆ ที่มีอยู่ในถัง ตะกอนเบนซินต่างๆ ตามทางเดินของน้ำมันออกมา แล้วไปกองรวมอยู่ที่กรองเบนซิน

เมื่อกรองเบนซินสิ่งที่จะตามคือ ปั๊มติ๊กจะเสียตามครับ

แต่หลังจากเปรียนแล้วก็ใช้ไปได้อีกยาวๆกันเลยครับ เพราะเครื่องยนต์จะสะอาดหมดแล้ว จากข้อมูลที่ผมได้รับมาจากลูกค้าหลายๆราย

หากกรองเบนซินไม่ตัน ปั๊มติ๊กก็จะไม่เสียครับ ท่อน้ำมัน สำหรับรถตั้งแต่ปี 2005 ขึ้นมาไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนก็ได้ครับ หรือจะเปลี่ยนก็แค่ 100-200 บาทครับ

คือผมพึ่งเปลี่ยนกรองเบนซินมาแค่ 15,000 กิโล ก็ควรจะเปลี่ยนใช่ไหมคับ

แต่ผมงงว่าตามท่อน้ำมันถ้ามันไปชะล้างแล้วมันต้องหลุดไปติดหัวฉีดไม่ใช่หรอคับ เพราะกรองเบนซินมันอยู่ก่อนเข้าปั้มติ้กอะคับ แต่ท่อน้ำมัน มันอยู่หลังปั้มติ๊กอะคับ หรือมันก็คงชะล้างมาแค่คราบตามในถังน้ำมันคับ

ของผมเติม E85 ตอน 1.5 แสนโล มาเปลี่ยนกรองเบนซินอีกทีก็ตามระยะทีเดียวเลย ที่ 1.6 แสนโล สรุป หลังจากเติม E85 ก็ใช้งานมา หมื่นโล 

แล้วค่อยเปลี่ยนกรองเบนซิน ปล่อยให้มันล้างถังไปเรื่อยๆตั้งหมื่นกิโลแนะ ก็ยังไม่พบปัญหาอะไรนะครับ ตอนนี้เปลี่ยนกรองเบนซินแล้ว ความรู้สึก

กับตอนยังไม่เปลี่ยน ก็ไม่เห็นแตกต่างอะไรเลยนะครับ 

ของผมเติม E85 ตอน 1.5 แสนโล มาเปลี่ยนกรองเบนซินอีกทีก็ตามระยะทีเดียวเลย ที่ 1.6 แสนโล สรุป หลังจากเติม E85 ก็ใช้งานมา หมื่นโล 

แล้วค่อยเปลี่ยนกรองเบนซิน ปล่อยให้มันล้างถังไปเรื่อยๆตั้งหมื่นกิโลแนะ ก็ยังไม่พบปัญหาอะไรนะครับ ตอนนี้เปลี่ยนกรองเบนซินแล้ว ความรู้สึก

กับตอนยังไม่เปลี่ยน ก็ไม่เห็นแตกต่างอะไรเลยนะครับ 

ตามนี้เลยครับ ท่อยาง ลองจับดูครับว่ากรอบหรือแตกไหม ถ้ายังก็ไม่ต้องไปทำอะไรครับ

ตอนนี้ผมยัง2จิต2ใจอยู่อะคับ เพราะกรองมันพึ่งเปลี่ยนมาเอง พึ่งเปลี่ยนมา 15000 โล พี่ๆว่าควรจะเปลี่ยนอีกรอบไหมคับ

ตอนนี้ผมยัง2จิต2ใจอยู่อะคับ เพราะกรองมันพึ่งเปลี่ยนมาเอง พึ่งเปลี่ยนมา 15000 โล พี่ๆว่าควรจะเปลี่ยนอีกรอบไหมคับ

เมื่อเปลี่ยนมาใช้ E85 ก็ให้วิ่งไปอีกซัก 15000-25000 ก็ค่อยเปลี่ยนก็ได้ครับ สาเหตุที่ให้เปลี่ยนเพราะกลัวว่ากรองจะตัน แล้วมันจะไปทำให้ปั๊มติ๊กเสียครับ

• 2 months later...

เมื่อเปลี่ยนมาใช้ E85 ก็ให้วิ่งไปอีกซัก 15000-25000 ก็ค่อยเปลี่ยนก็ได้ครับ สาเหตุที่ให้เปลี่ยนเพราะกลัวว่ากรองจะตัน แล้วมันจะไปทำให้ปั๊มติ๊กเสียครับ

มาเก็บข้อมูลคัฟ