Jump to content

บอกต่อ !! วิธีขัดซิลิโคนติดสเกิร์ตออกคับ

Recommended Posts

วันนี้มาบอกต่อ วิธีขัดซิลิโคนติดสเกิร์ตที่หมองๆขาดๆเก่าๆออกคับ ขอโทดด้วยนะคับไม่ค่อยมีรูป ไม่ค่อยได้ถ่ายเพราะขัดกันอย่างมันมือ 

เรื่องของเรื่องคือ ผมจะถอดสเกิร์ตข้างก๊อปของเก่าออกคับ ซึ่งช่างได้ยิงซิลิโคนพอกทั้งด้านในและ ขอบของสเกิร์ตติดกับตัวรถ อย่างหนาแน่น เล่นเอาเหนื่อยทั้งตอนแงะและตอนขัด

ผมได้หาข้อมมูลจากเว็บต่างๆ จึงได้ข้อสรุปว่า ใช้ silicone off หรือ สเตคลีน ผสม ลอนสัน ในการที่จะเอามันออก

ตอนทำสเกิร์ตข้างซ้าย ขอแบ่ง silicone off มาจากอู่นิดนึง ใช้จนหมด พอจะทำต่อข้างขวา ผมก็เลยไปหาซื้อ silicone off และ สเตคลีน ไม่มีที่ไหนขายเลย สงสัยแถวบ้านบ้านนอกเกิน เค้าเลยไม่มีขาย 555 และแล้วก็ไปเห็นแผงขายน้ำมันขวด เลยไปจัด เบนซิน มาลิตรนึงคับ แล้วก็หาบัตรโทรศัพท์เก่าๆ ที่เป็นพลาสติกแข็งๆ เอามาไว้ขูดคับ มันจะใช้ได้หรือเปล่า ต้องลองคับ 

เริ่มกันเลยคับ

1.งัดแงะเจ้าสเกิร์ตข้างตัวเก่าออกมาก่อนเลยคับค่อยๆเอาคัตเตอร์กรีดแซะแทงซิลิโคนออกคับ ใจเย็นๆ อย่าให้ไปถูกสีรถนะคับ

2.ล้างทำความสะอาดตรงส่วนที่แกะสเกิร์ตออกคับ

3.ใช้คัตเตอร์คมๆเฉือนเนื้อซิลิโคนออกจากตัวรถให้บางที่สุดคับ ต้องระวังมากๆเลยคับขั้นตอนนี้ ใจเย็นๆคับ จิบชาเย็นซักจอกด้วยยิ่งดีคับ

4.เทเบนซินใส่แก้วเล็กๆคับ แล้วเอาผ้าชุดถูๆบริเวณซิลิโคนให้ชุ่ม แล้วเอาบัตรโทรศัพท์ที่เตรียมมาขูดเลยคับ ขูด ๆ เอาผ้าถูไปเรื่อยๆคับ ทำไปเรื่อยๆค่อยๆขยับไปทีละนิดๆ 

5.เสร็จแล้วก็ล้างคราบเบนซินที่ติดตัวรถออกคับ เพื่อไม่ให้มีไรตกค้าง แล้วเช็ดให้แห้งคับ

6.ผมใช้เครื่องขัดสีหัวฟองน้ำอ่ะ ขัดดูอีกที เพื่อความแวว เป็นอันเสร็จคับ

ขอบคุณที่รับชมคับ ...DBN Racing club

แชร์มั่ง :lol:

ที่ผมทำเองกับตัวนะ เอาหางหลังออก ก้อนี่แหละ NAX Silicon Off

แต่ มาเจอซิลิโคนเทพ ก้อไม่รู้สึกอะไรมากคับ ออกยากอยู่

ผมเลยลองใช้น้ำมันรอนสัน น้ำมันสน น้ำมันก๊าดเรื่อยเปื่อยมาก ลองชุบทิชชู่แปะรอเลย กะว่าซึมทั่ว

แล้วทำแบบ จขกท คับ แถมเอานิ้วไถๆแบบขูดหาเลขนะ กว่าจะออกหมดนิ้วพอง  :D

ว้าววว  ต้องลองบ้างแล้ว  ถอดตูดเป็ดที่ศูนย์แถมให้แล้วเจอก้อนเป้งๆอยู่ 4 ก้อน  ทุกวันนี้ยังไม่ได้เอาออกเลย (เปลี่ยนใหม่ยกฝาเพื่อใส่หางหลังแทน :wacko: )

เอาคัตเตอร์เฉือนๆให้เหลือเนื้อซิลิโคนให้บางที่สุด ผมเอาเบนซินชะโลมให้ทั่วซิลิโคนครับ ให้พอชุ่มๆ ทิ้งไว้สัก 5 นาที ใช้เล็บนี่แหละครับขูดๆๆๆ จนกว่าจะหมด นิ้วเกือบล็อค 55+