Jump to content

ข้อมูล วัดยางเอน (ชลบุรี)

Recommended Posts

ข้อมูลจาก คุณ หนึ่ง GtO

วัดยางเอน (ชลบุรี)

ถนนหนทางจากที่เข้าไปสำรวจดีมากครับ จากถนนหลวงเลี๊ยวเข้าทางเข้านิคมปิ่นทอง 3 เรย ทางโรยด้วยคอนกรีตอย่างดี วิ่งเข้าไปประมาณ 2 กิโล

ก็ถึงทางเข้าวัดครับ

บริเวณด้านหน้าอุโบสถ

ด้านหน้าและด้านข้าง กำแพงรอบอุโบสถ น่าทาสีใหม่มากๆๆครับ ^^

ด้านหลังตรงที่เป็นอิฐ ก่อสร้างขึ้นมา ทางไว้เตรียมเอาไว้สำหรับเป็นที่ประทับของพระพุทธรูปที่บรรดาผู้บริจาค จะนำมาถวายที่วัดครับ

ส่วนบริเวณนี้ เพิ่มเติมจาก ท่านเจ้าอาวาศ ท่านต้องการสร้างห้องสมุดเล็กๆๆ สำหรับเก็บหนังสือธรรมมะของทางวัดครับ

ส่วนบริเวณนี้ จะสร้างหอไตร แต่ขาดแคลนเงินบริจาคจำนวนมากอยู่ครับ

บริเวณศาลา ถ้าหากจะเลี้ยงเพลพระ ก็คงเป็นที่นี่แร่ะครับ

สุดท้ายเรย ... พื้นที่การจอด FD 200 กว่าคัน หน้าพระอุโบสถเรยครับ เหลือๆๆๆ ^^

ถ้าต้องการละเอียดมากกว่านี้ บอกได้เรยครับ

อ้าวววว ไปโพสต์ผิดห้องอ่ะพี่ 555

ไม่เป็นรัย

เจ้าอาวาสว่ายังไงบ้าง เรื่องต่างๆที่ให้สอบถาม

ปล.เดี๋ยวพี่่กลับมา ไปเทศบาลแป๊บบบบบ

ทางวัดไม่ขัดข้องอะไรครับ สามารถเข้ามาทำกิจกรรมได้เรย ส่วนพิธีการทางศาสนา ทางวัดหรือหลวงพ่อเจ้าอาวาศจะทำพิธีการให้ ส่วนเรื่องต่างๆๆๆที่ทางทีมงานจะทำ ก็สามารถแจ้งทางวัดได้เรยตามที่พี่เก๋บอก ได้หมด .......

ที่วัด คลาดแคลนกำลังเงิน และกำลังแรงงานมากครับพี่เก๋ ท่านบอกว่า ทุกอย่างที่กำลังดำเนินการสร้าง พระเป็นคนทำเองหมด กำแพงรั้วเอ่ย หอไตร หรือ อะไรๆๆที่เห็นรอบๆๆบริเวณวัด พระทำเองหมด

ที่วัด มีพระสงฆ์ 12 รูป .... ไม่ค่อยมีศาสนิกชนมาทำบุญเท่าไรนัก ท่านยกตัวอย่าง ในวันสำคัญๆๆๆทางศาสนาอ่ะ จรามีศาสนิกชน มาทำบุญ 20-30 คนเอง ด้วยความที่วัด อยู่บนที่ตั้ง บนเขา รถราก็วิ่งผ่านน้อยครับ

แต่หนทางสะดวกสะบายนะครับ .... ดันลืมถ่าย ตั้งแต่ปากทางเข้ามาให้ ^^

ขอบคุณมากเลยครับ สำหรับข้อมูล สำหรับผมที่ใหนก็ได้ สะดวกหมด ครับ

ไม่เป็นไรครับพี่...พี่น้องกัน ช่วยๆๆๆกันครับ ^^

ขอบคุณมากครับหนึง

ถ้าสมมุติ ถ้าไม่ได้ไปที่วัดนี้ ก็ให้เครดิตหนึงนะครับ

ว่า..มีส่วนช่วยกิจกรรม ของทางเวปแล้ว

ขอบคุณมากๆนะครับที่ลงพื้นที่ หาข้อมูลมาให้เพื่อนๆสมาชิกได้เห็นครับ

ขอบคุณมากครับหนึง

ถ้าสมมุติ ถ้าไม่ได้ไปที่วัดนี้ ก็ให้เครดิตหนึงนะครับ

ว่า..มีส่วนช่วยกิจกรรม ของทางเวปแล้ว

ขอบคุณมากๆนะครับที่ลงพื้นที่ หาข้อมูลมาให้เพื่อนๆสมาชิกได้เห็นครับ

ไม่เป็นไรครับพี่เก๋.....โซนตะวันออกทุกคน ยินดีให้ความร่วมมือทุกๆคนครับ ^^

ไม่เป็นไรครับพี่เก๋.....โซนตะวันออกทุกคน ยินดีให้ความร่วมมือทุกๆคนครับ ^^

ขอบคุณครับ :wub:

ขอบคุณครับ :wub:

ติดผมเมาหนึ่ง....อย่าลืม อิอิ เด๋วไปยุธยาม่ะไร จราโทรไปหาน่ะพี่ ^^

ติดผมเมาหนึ่ง....อย่าลืม อิอิ เด๋วไปยุธยาม่ะไร จราโทรไปหาน่ะพี่ ^^

ok เลยๆ :D

ว้าวววว กำแพงน่าทาสีใหม่มากๆๆ

ช่ายๆๆๆ เห็นพระสงฆ์ ต้องลงมือทำเองทุกอย่างเรย ซึ่งมันไม่น่าใช่กิจของสงฆ์น่ะ ป่ะๆๆๆ ^^

ช่ายๆๆๆ เห็นพระสงฆ์ ต้องลงมือทำเองทุกอย่างเรย ซึ่งมันไม่น่าใช่กิจของสงฆ์น่ะ ป่ะๆๆๆ ^^

เดี๋ยวถ้างานคลับไม่ได้ไป

ยังมีงานจิตอาสาอยู่ จะดูวัดนี้ อันดับแรกเลย :D

ยังมีงานจิตอาสาอยู่ จะดูวัดนี้ อันดับแรกเลย :D

ไปทำบุญ...ไปหมดๆๆๆ ^^ 1176813104.gif1176813104.gif1176813104.gif1176813104.gif

ช่วยหลวงพ่อแกได้เท่านี้เน้อ 555

จัดไปพี่ มีอะไรให้พี่น้องทางนี้ช่วยเหลือบอกน่ะครับ .....

ok เลยๆ :D

หรือจราเตะบอลเหย้าเยือนก็ได้น่ะพี่เก๋ ยุธยา vs ฉลามชล ^^

เค้าเปนพี่หรออออออออ >.<

จร้าาาาาา......นู๋อ่อนกว่าอีกเหอะ ^^

เค้าเปนพี่หรออออออออ >.<

:0063:

หรือจราเตะบอลเหย้าเยือนก็ได้น่ะพี่เก๋ ยุธยา vs ฉลามชล ^^

555+วิ่งม่ายไหวอ่ะ

:0063:

555+วิ่งม่ายไหวอ่ะ

เด๋วไปเยือน....ต่อจาก monto ระยอง ไปกรุงเก่า ^^