Jump to content

DIY ติดตั้ง AUX บนวิทยุเดิมโรงงาน by sooperd09

Recommended Posts

ผมเอามาลงให้ใหม่   :D  ท่านที่สนใจแนะนำให้โหลด PDF ด้านล่าง ไปเลยคับ น้องจขกท เขียนมา อ่านง่าย เรียบร้อยสวยงาม :D 

ขอเสนอวิธีการต่อช่อง AUX สำหรับรุ่น 1.8S ที่ไม่มีช่องเสียบ AUX มาให้ครับ
วิธีการต่อค่อนข้างง่ายครับ แต่ต้องขออภัยที่ไม่ได้ถ่ายรูปเก็บไว้เพราะกล้องแบตหมดซะก่อน แต่จะพยายามถ่ายแล้วมาอัพเดท และเข้ามาตอบคำถามเรื่อยๆ ครับ
หลักๆ คือต้องแกะคอนโซลออกมาเพื่อต่อสายไฟ (ช่อง AUX) เข้าไปด้านหลัง head unit (HU)

อุปกรณ์

• วิธีการแกะคอนโซลกลาง (เพื่อต่อสายโดยตรงที่ด้านหลัง head unit) ตามนี้เลยครับ (Tommie)  http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/275-diy-%E0%B9%81%E0%B8%81%E0%B8%B0-%E0%B9%81%E0%B8%87%E0%B8%B0-%E0%B8%8A%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%84%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B9%82%E0%B8%8B%E0%B8%A5%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%87-by-tommie/?p=7273
  • สายไฟสำหรับต่อเข้า head unit (แนะนำให้ใช้สายต่อจาก cd drive ของคอมพิวเตอร์ ถ้าใครเคยประกอบคอมคงพอนึกออก เป็นสายสีเทาๆ ปลายเป็นแจ๊คสีดำมีสายไฟสามเส้น หามาสักสองเส้น)
  • หัวเสียบ mini jack 3.5mm แบบที่เสียบหูฟัง จะเป็นตัวผู้หรือตัวเมียก็ได้ (แนะนำให้ใช้สายที่ต่อกับคอมครับ มันจะเป็นแจ๊คสีดำแล้วปลายอีกด้านจะเป็นปลั๊กตัวผู้)
  • ถ้าหาอุปกรณ์ไม่ได้ ต้องลองหาอย่างอื่นมาประยุกต์ดูครับ จริงๆ มันก็คือ ทำไงก็ได้ให้สายไฟมันออกมาจาก HU แล้วเอาไปเสียบที่ เครื่องเล่นเราน่ะครับ
  • แกะคอนโซลออกจนถึง head unit
  • แล้วต่อสายตามนี้ครับ
    ผังสายไฟ
    B3 = AUX SGND
    B4 = AUX SH GND
    B5 = AUX GND
    B13= AUX L
    B14 =AUX R
    B15 = AUX DET

ที่ด้านหลัง HU สังเกตช่องต่อที่มี 20 pin อันนั้นคือช่อง B ครับ (อันที่สองจากขวา)
    B connector 20 pins เรียงตามด้านล่างเลยครับ
    1.........10
    11.......20
  • pin ที่เราสนใจคือ 3, 4, 5 กับ 13,14,15 
    pin 5&15 อันนี้ทำหน้าที่เป็นสวิตช์ เพื่อส่งสัญญาณไปที่ HU ว่าให้เปิดใ้ช้งาน AUX สังเกตว่าถ้าเราต่อ 5&15 พอกดปุ่มที่เครื่องจะเปิดใช้ฟังก์ชันนี้ได้ ให้เชื่อมติดกันได้เลยครับ หรือว่าใครไปซื้อ mini jack แบบมีสวิตช์ในตัว (สวิตช์ทำงานเมื่อเสียบหูฟัง) ก็ต่อเข้าที่ mini jack ก็ได้ครับ
    AUX SH GND อันนี้เป็น shielding สำหรับช่องส่งสัญญาณ ไม่จำเป็นเ่ท่าไรครับ เพราะสายซีดีคอม กราวน์มัน shield รอบ สัญญาณเสียง ซ้าย-ขวา อยู่แล้ว
    AUX SGND เป็นกราวน์ของเสียงซ้าย-ขวาครับ

• จัดสายลงแจ๊คซีดีคอม 2 อันโดยอันแรกใช้สำหรับแถวล่าง เสียบลงช่อง B13-B15 แล้วเอาแต่หัวแจ๊คของสายอีกเส้นมา
  • สำหรับใช้เสียบแถวบน ช่อง B3-B5 เว้น B4 จัมพ์สาย B5&B15ให้เรียบร้อย จะเห็นว่าแจ๊คซีดีคอมจะเสียบลงได้พอดีเลยครับ โดยสายเส้นแรกจะใช้นำสัญญาณจาก B3, B13, B14
  • ต่อมาก็เอาสายอีกเส้นที่ปลายเป็นแจ๊ค อีกด้านเป็น mini jack มาเสียบเข้ากับแจ๊ค B3, B13, B14 โดยตัดลวดเล็กๆ มาเสียบเข้าไปที่ปลายแจ๊คทั้งสองด้านเป็นอันเสร็จเรียบร้อยครับ

• ทีนี้สายมันจะไม่ค่อยเรียบร้อยเท่าไรครับ แนะนำว่า ให้ถอดชุดฝาปิดเกียร์กับเบรคมือ ที่เป็นชุดเดียวกับช่องเก็บของออกครับ (ไม่ใช่คุณแผ่นสีเงินๆ ที่ปิดเกียร์)
    ถอดออกมา

• ส่วนสายซีดีคอมให้็เดินสายจากด้านหลัง HU ผ่านลงมาด้านล่าง จนลอดออกมาที่ใต้แผงที่เราพึ่งแกะออกครับ แล้วสังเกตที่ด้านหลังช่องเก็บของที่เราแกะออกจะมี ช่องเล็กๆ อยู่ ให้ลอดสายไฟเข้าไปครับ
  • ทีนี้สายมันจะซ่อนอยู่ในช่องเก็บของตรงเกียร์เราครับ เรียบร้อยสวยงาม เวลาจอดรถไม่ต้องกลัวคนเห็นเครื่่องเล่นเราด้วยครับ เพราะมันมีฝาเลื่อนเปิดปิดได้

• ประกอบชิ้นส่วนเข้าไปให้เรียบร้อยก็เสร็จครับ
  • วิธีใช้ก็แค่เสียบสาย AUX เข้ากับเครื่องเล่น แล้วกดปุ่ม CD/AUX ที่ HU ก็เรียบร้อยครับ

PS อยากจะฝากถึง admin ด้วยครับ คือพอดีผมมีไฟล์ที่เกี่ยวกับวงจรสายไฟต่างๆ พอสมควร ถ้าสามารถอัพลงเว็บได้ คิดว่าคงมีประโยชน์กับสมาชิกคนอื่นครับ 

Civic_AUX.pdf

• 10 months later...
  • 8 months later...
  • 1 month later...

ถึงแม้โพสจะนานมาแล้ว แต่ก็ยังใช้ได้ครับ ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีๆ