Jump to content

Recommended Posts

ลืมบอกชื่อเรือไปครับ ชื่อเรือโปร่งใสครับ ลูกเรือทุกคน

• Replies 69.8k
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

• mie

11580

• Ms_smart

10003

• superpiak

7971

• Puthapong

6570

โปร่งใส ใจสะอาด :)

มีแต่ฮา ไม่มีปิดบัง ไม่มีซ่อนเร้น ไม่มีวกวน ไม่มีหมกเม็ด ที่สำคัญ ไม่มีหนวด อิ อิ อิ (ออกทะเลอีกแร้วเรา)

โปร่งใส ใจสะอาด :)

มีแต่ฮา ไม่มีปิดบัง ไม่มีซ่อนเร้น ไม่มีวกวน ไม่มีหมกเม็ด ที่สำคัญ ไม่มีหนวด อิ อิ อิ (ออกทะเลอีกแร้วเรา)

ฮา ฮา ครับน้องเปี๊ยก

ต้นหนเรือ จะทำหน้าที่เกี่ยวกับการวางแผนการเดินเรือ

รักษาพยาบาลในเรือ แจกยา เย็บแผล ทำแผล และตบกระโหลก สองผู้ช่วยแก้เซง

เมื่อได้รับคำสั่งว่าเราจะไปไหน ผมก็ต้องมาจัดเรียงแผนที่และขีดเส้นทางลงแผนที่

ป้อนข้อมูลลงใน GPS กำหนดจุดเปลี่ยนเข็ม (จุดเลี้ยวเรือน่านแหละ ทำเป็นงง)

แล้วก็มาพิจารณาดูว่า แผนที่เป็นปัจจุบันหรือไม่ (อัพเดท)

โดยเอาประกาศชาวเรือมาดู แล้วก็ทำการแก้ไปตามนั้น เช่น

เปลี่ยนทุ่นไฟ เปลี่ยนชื่อท่าเรือ เพื่มที่อันตรายใต้น้ำค้นพบใหม่

มีเรือจมลงไปนอนเล่นอยู่ในระดับความลึกที่ไม่ปลอดภัย ซึ่งกีดขวางเส้นทางเดินเรือ ฯลฯ เป็นต้น

รวมถึง บรรณสารเดินเรือ คู่มือการเดินเรือ กฎข้อบังคับ ทั้งใน และนอกประเทศ กฎหมายทะเล

การเบิกและจำหน่ายแผนที่หมดอายุ รับหน้าที่ฝึกสอนในวิชาเดินเรือให้แก่นายประจำเรือเด็กๆ

และคัดตัวลูกเรือที่มีแวว ส่งให้ต้นเรือ เพื่อจะมาเป็น นรฝ ต่อไป

ผู้ช่วยต้นเรือ (สามโอ) คือ ผู้ที่ได้ผ่านการประเมินผลจากทางเรือ และมีใบอนุญาตทำการในเรือในตำแหน่งนายประจำเรือ

(คล้ายๆใบขับขี่ หรือใบประกอบโรคศิลป์ของหมอน่านแหละคับ)

หน้าที่คือดูแลรับผิด(ไม่มีชอบ) ในอุปกรณ์เพื่อความปลอดภัยทุกๆอย่าง ถังดับเพลิงในเรือมีกี่ชนิด

ชนิดละกี่ถัง อยู่ตรงไหนในเรือ ทดสอบครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ มันต้องจำให้ได้ทุกๆถัง และทุกๆที่

สายดับเพลิงมีกี่เส้นเส้นรอบวงเท่าไหร่ ทนแรงดันได้กี่ กิโลต่อตารางเซนติเมตร

อุปกรณ์ประจำกายลูกเรือ เช่น เสื้อชูชีพ มีครบคนแล้วมีนกหวีดหรือป่าว ไฟฉุกเฉินติดมัยเวลาตกน้ำ

เรือช่วยชีวิต เป็นต้น ขีดเข็มหาแผนที่

แก้แผนที่ให้พี่หรือยัง

เออ แจ๋วๆ แต๊งกิ้ว (อะลากตรูไปนอนที มะหวาย แร้วจาอ๊วก แหะๆ อันนี้ฝึกน้องเค้าอะ จะได้เก่งๆ)

ผู้ช่วยต้นหน (นักเรียนฝึกนายประจำเรือ) คือ ผู้ที่มีใบอนุญาตทำการในเรือในตำแหน่งนายประจำเรือ

แต่ยังไม่ผ่านการประเมินผลจากทางเรือ จึงเป็นที่รองมือรองตรีน ของกัปตันและนายประจำเรือเป็นประจำ

ภาษาอังกฤษเรียก เจอเนอรั่นเบ้ อย่างแท้จริง ใช้เวลาประมาณ 1 ปี

ในหนึ่งปีนั้น ต้องเข้าเวรประกบกับต้นหน หรือไม่ก็ต้นเรือ

เช้าก็ลุกไปทาสีเคาะสนิม ดึกๆ ก็มาเดินเรือ หาที่เรือรักษาทิศทางให้ตรงกับที่ต้นหนได้กำหนดไว้

เมื่อครบกำหนด 1ปี (หรือกว่านั้น) จะได้เข้าเวรแทนผู้ช่วยต้นเรือ ส่วนต้นหนก็แทนต้นเรือ

ต้นเรือก็จะไปฝึกการนำเรือ และเอกสารทางเรือกับนายเรือ เพื่อจะขึ้นเป็นนายเรือต่อไป

ฉะนั้นจึงหมายถึงว่าถ้า อ้ายนี่เป็นงานช้าเท่าไหร่ ตรูก็ขึ้นตำแหน่งช้าเท่านั้น มันเลยโดนอ่วมเป็นประจำ

นายช่างกลที่สาม และนายช่างกลที่สี่และนักเรียนฝึกนายประจำเรือฝ่ายห้องเครื่อง

อันนี่ไม่ค่อยรู้เท่าไหร่ แต่โดยทั่วๆไปก็จะเป็นเครื่องจักรช่วย

เช่น ปั๊มน้ำ ปั๊มน้ำมันหล่อ น้ำจืด ระบบไฟฟ้า เหล่านี้เป็นต้น

ลูกเรือ

สรั่งเรือและฟิตเตอร์ ถ้าเป็นตำรวจ ก็คงจะเป็นนายดาบอาวุโส

มีน้อยคนที่จะเทียบได้กับ จ่าเอก หรือพันจ่าเอกพิเศษ

ที่เทียบเช่นนั้น เพราะว่า นายดาบอาวุโส มักไม่ค่อยอยากเป็นนายร้อย เพราะเงินเดือนต่างกันไม่กี่ร้อย

แถมรับผิดชอบน้อยกว่า เลิกงาน 5 โมงเย็นก็นอน เวรเวินก็ไม่ต้องเข้า ต้นหนก็ไม่ต้องกลัว

ก็แกเล่นรับคำสั่งโดยตรงจากต้นเรือ ใครก็แตะไม่ได้ สบายตายโหง

คือส่วนใหญ่จะเป็นผู้ที่ไม่ได้เรียนสายเดินเรือมาโดยตรง จบ ป4 มั่ง ป6 มั่ง

พวกนี้จะอยู่กันยาว คงตำแหน่งเป็น ยี่สิบสามสิบปี ไม่ยอมขึ้นเป็น นรฝ ซักที

แหม... ก็อายุปูนนั้นแล้วจะให้มาฝึกหาดาว คำนวน ใช้ GPS ใช้คอม คงไม่ไหว

ส่วนใหญ่จะเป็นที่เกรงอกเกรงใจของนายประจำเรือ

หากแก รีเควสนายท้ายคนไหนให้ขึ้นเป็น นรฝ มักจะไม่มีการปฎิเสธ

จึงนับได้ว่าเป็น มาเฟีย ประจำเรือกลายๆ เชียวหละ

อ้อ ส่วนฟิตเตอร์ ก็คือสรั่งกล หน้าที่ก็คล้ายๆกันครับ

คือรับคำสั่งว่าวันนี้ จะทำการบำรุงรักษาส่วนนี้ ก็จะไปเตรียมข้าวของ

เช่น ค้อน แปรงทาสี มอเตอร์พร้อมลูกขัดปัดสนิม

แล้วเหล่านายท้ายทั้งหมดสี่นาย ก็ไปมะรุมมะตุ้ม กันเสร็จก็เลิก เก็บข้าวของก็แยกย้าย

สรั่งก็ไปอาบน้ำ จิบเหล้านอน นายท้ายก็เตรียมตัวขึ้นไปเข้าเวร กับนายยามต่อไป

ส่วนมีน้อยคนที่จะเทียบได้กับ จ่าเอก หรือพันจ่าเอกพิเศษ คือพวกที่จบมาสูง(ม6)

หรือพวกที่เรียนสายเดินเรือมา แต่ยังไม่มีตำแหน่ง นรฝ ว่างก็จะให้ดำรงตำแหน่งนี้ชั่วคราว

หรือม่ายก็ทำตัวดี เช่นปากดี รู้ดี มาวซะได้ที่ ก็จนใจเห็นจะต้องดองไว้ก่อน

เมิงทำตัวดีเมื่อไหร่ ถึงจะได้ขึ้น พวกนี้จะเป็นสรั่งได้ไม่นานครับ อย่างช้าสุด ก็แค่ ปีเดียว เท่านั้น

และตามปรกติแล้ว พวกสายตรงนี้เค้าจะไม่เป็นสรั่งครับ จะกระโดดมาเป็น นรฝ เลย

ยกเว้นเป็นดังที่ได้กล่าวมาแล้ว

นายท้ายเรือ และช่างน้ำมัน

พวกนี้เมื่อก่อนจะเป็นประเภท มีญาติอยู่เรือแล้วก็ลากกันมา เพราะหนีคดี หรือไม่ก็เอาดีไม่ได้

แต่นั้นคือ อดีตไปแล้ว ตอนนี้มีแต่ชาวเรือรุ่นใหม่ซึ่งต้องผ่านโรงเรียนเดินเรือสถาบันใด

สถาบันหนึ่งมา อย่างน้อยก็สี่หลักสูตรพื้นฐานคนประจำเรือ จึงมีระเบียบและวินัยดีกว่าเมื่อก่อน

หน้าที่หลักเลยคือ เคาะสนิมทาสี ล้างห้องน้ำ ล้างระวางเรือ ผูกรัดสินค้า

เปิดปิดระวางเรือ ชงเหล้า แช่เบียร์ คัดสาวๆ (xxxที่สวยๆมันเอาไปซ่อนในห้องมันแล้ว)

และถือท้ายเรือ ก็ขับเรือน่าน แหละครับ อย่าไปเชื่อข่าวบิดเบือนข้างกระป๋องสีนะครับ

กัปตันอะเป็นคนสั่งให้ไปซ้ายไปขวา นายท้ายเป็นคนถือ(หมุน)พังงา(พวงมาลัย)ไปตามคำสั่งเท่านั้นเอง

ไม่ได้เป็นกัปตันเรือ(ข้างกระป๋องสี)แต่อย่างใดเลย ผู้ที่จบสายเดินเรือในระดับลูกเรือ

จะเป็นนายท้ายคนละ 4 ปี จากนั้นต้องไปเรียนหลักสูตรนายประจำเรือ

จนสอบได้ประกาศนียบัตรนายประจำเรือเสียก่อน ถึงจะมีสิทธิถึงจะได้ขึ้นมาเป็น นรฝ นายประจำเรือได้ครับ

ส่วนช่างน้ำมันก็ไม่ต่างจากนายท้ายเรือครับ คือต้องอยู่แต่ภายในห้องเครื่อง กวาดๆเช็ดถูๆ หยิบประแจ

วัดน้ำมัน ช่วยงานภายในห้องเครื่อง แต่พิเศษ กว่าครับ คือถ้ามีวุฒิ ปวช ปวส ช่างยนต์

เน้นนะครับช่างยนต์ หรือจักรกลโรงงานเท่านั้น ใช้เวลาเพียงสองปี ก็มีสิทธิขึ้นมาเรียนได้แล้ว

ต่างจาก ปากเรือที่ต้องใช้เวลาถึง สี่ปี แหนะ ว้าว ปากเรือเลยร้อง โอ้ว เศร้าวะ

อื่นๆ

สหโภชน์ ก็ กุ๊ก น่านแหละครับ มีหน้าที่ชิมอาหาร และเก็บความลับภายในเรือ

ส่วนหน้าที่เตรียมของหรือหั่นผัก แช่หมูนั้นเป็นหน้าที่ของบริกรหรือบ๋อยครับ ตั้งหม้อตั้งกระทะ ผัดๆทอดๆ

แล้วก็รอให้ กุ๊กมาบ่น บ่นไปชิมไป ได้ที่แล้วก็เอามาเสริฟ ให้นายประจำเรือ

ส่วนลูกเรืออะเหรอ เช้อะ ไปตักกินเอง ระหว่างชิมก็จะมีสุราแนบกาย (อย่างน้อยก็วันละขวด)

และนายจำเรือหรือนายเรือชวนคุยไปด้วย จิบไป ก็ฟังการนินทาคนโน้นที บ่นคนนี้ที ด่าบริษัทบ้างเป็นต้น

จึงเป็นแหล่งรวมข้อมูลต่างๆ ภายในเรือได้อย่างดียิ่ง

สิทธิพิเศษอย่างยิ่งก็คือ "แม้จะต่อย กัปตันโทษฐานก็ยังไม่เท่ากับทำให้กุ๊กโกรธ" จริงๆครับ

ถ้าทำให้กุ๊กโกรธ ต่อยกัปตันดีกว่า

ความรู้เต็มเลย ขอบคุณครับ

ต้นหน โจรสลัดตาต่ำ รายงานตัวครับ

สโลแกน ไปไหนไม่หลง ไม่ออกทะเล ไม่ใช่เรา 555555

ความรู้เต็มเลย ขอบคุณครับ

นี่แหละคือชีวิตทหารเรือ

ต้นหน โจรสลัดตาต่ำ รายงานตัวครับ

สโลแกน ไปไหนไม่หลง ไม่ออกทะเล ไม่ใช่เรา 555555

จัดไปตามชื่อชมรมเลยครับน้องตาตุ่ม (เอ้ย ตาต่ำ)

มากันแล้วก็ลงชื่อสมัครตำแหน่งด้วยนะครับ อยากเป็นตำแหน่งอะไรสมัครเลยครับ

จัดไปตามชื่อชมรมเลยครับน้องตาตุ่ม (เอ้ย ตาต่ำ)

ครับกัปตัน เดียวชมรมเราดัง คนหนาแน่น ทำสติกเกอร์ติดรถ 5555555

มากันแล้วก็ลงชื่อสมัครตำแหน่งด้วยนะครับ อยากเป็นตำแหน่งอะไรสมัครเลยครับ

จัดไปครับ

ครับกัปตัน เดียวชมรมเราดัง คนหนาแน่น ทำสติกเกอร์ติดรถ 5555555

เป็นความคิดที่ดี พี่ก็คิดเหมือนกัน อิอิอิ อีกสักพักหนึ่งครับ

ง่ะพึ่งเห็น กัปตันพี่จุ๊ฟ เปิดกระทู้ผิดห้อง เหอๆๆๆ

อ้าวหรือตายล่ะหว่าทำไงดีล่ะ ก็เห็น สต๊าฟตั้งห้องนี้เป็นชมรม พี่ก็จัดบ้าง อิอิอิ ไม่เป็นไรมั้ง

มันต้องห้องนี้ Entertain Room ห้องสังสรรค์ บันเทิง ครับกัปตัน

เดียวให้แอดมินมาย้ายให้เนอะ

มันต้องห้องนี้ Entertain Room ห้องสังสรรค์ บันเทิง ครับกัปตัน

คับป๋ม

อ้าวหรือตายล่ะหว่าทำไงดีล่ะ ก็เห็น สต๊าฟตั้งห้องนี้เป็นชมรม พี่ก็จัดบ้าง อิอิอิ ไม่เป็นไรมั้ง

ไม่เป็นไรมั้งพี่ ปล่อยไปก่อน เดียวถ้าไงค่อยแจ้งเนอะ เพราะเราออกทะเล ตลอด ตั้งแต่กระทู้เลย 5555555

ไม่เป็นไรมั้งพี่ ปล่อยไปก่อน เดียวถ้าไงค่อยแจ้งเนอะ เพราะเราออกทะเล ตลอด ตั้งแต่กระทู้เลย 5555555

ถูกต้องครับ

คับป๋ม

นั่น พี่จุ๊บพาหลงแล้ว สมตามสโลแกนจริงๆ ไม่หลง ไม่ใช่พวกเรา 5 5 5

น้องหมีอย่ามัวซุ้มอยู่เขียนใบสมัครโดยด่วน ยินดีต้อนรับ

นั่น พี่จุ๊บพาหลงแล้ว สมตามสโลแกนจริงๆ ไม่หลง ไม่ใช่พวกเรา 5 5 5

555555555555555555555555555555555555

กัปตันยังหลง แล้วลูกเรือจะเหลือรึเนี่ย

555555 ตามนั้นแหละ อิอิอิ

กัปตันยอมรับผิด อิอิอิ พาเรือโปร่งใสหลงทางไปไกล 555+++555

ไม่ต้องกลัวหลง เรา มีเข็มทิศ กะแผนที่นำทาง ว่าแต่ ผมใช้มันไม่เป็นเองอ่ะ 5555

เพราะ ฉะนั้น ไม่ต้องถามทางเข้าฝั่งผมน้ะ พาเข้าฝั่งไม่ได้แน่นอน 5555