Jump to content

ใครพันผ้าท่อเฮดบ้างคับ

Recommended Posts

ความร้อนปกติครับเหมือนเดิม แค่ลดอุณภิมิในห้องเครื่องนิดแต่ดีต่ออุปกรณ์ต่างๆเช่นสายไฟอายุยาวขึ้นนิดนึง555แทบไม่เห็นผลครับ อีกอย่างfdไม่เคยมีปัญหาเรื่องความร้อนครับซัดกระจายร้อนก็ไม่เกิน100องศา

ปล.นี่หมายถึงเฮดซิ่งนะครับ ปต่ขนาดผมรถเทอโบยังพันแค่ท่อเวสเกตอย่างเดียวความร้อนก็เฉยๆแต่อายุพวกสายไฟต่างๆจะไปเร็วมาก

มันไม่ได้ทำให้ห้องเครื่องเย็นขึ้นนะครับ

มันช่วยป้องกันท่อไอเสียไม่ให้สูญเสียความร้อน

ซึ่งจะทำให้ไอเสียไหลช้าลง

ถ้าถามว่าแรงขึ้นแค่ไหน เครื่องที่ไม่ได้ใช้ในการแข่งขัน

น่าจะแทบไม่เห็นผลเพราะปริมาณไอเสียที่ออกมาไม่ได้เยอะมาก

ส่วนจะให้ห้องเครื่องเย็นขึ้นนั้น

ไม่ช่วยครับ แต่จะทำให้ร้อนช้าลงบ้าง

เท่านั้นเอง

มันไม่ได้ทำให้ห้องเครื่องเย็นขึ้นนะครับ

มันช่วยป้องกันท่อไอเสียไม่ให้สูญเสียความร้อน

ซึ่งจะทำให้ไอเสียไหลช้าลง

ถ้าถามว่าแรงขึ้นแค่ไหน เครื่องที่ไม่ได้ใช้ในการแข่งขัน

น่าจะแทบไม่เห็นผลเพราะปริมาณไอเสียที่ออกมาไม่ได้เยอะมาก

ส่วนจะให้ห้องเครื่องเย็นขึ้นนั้น

ไม่ช่วยครับ แต่จะทำให้ร้อนช้าลงบ้าง

เท่านั้นเอง

ช่วยให้ไอเสียไหลเร็วขึ้นครับพี่จำสลับกันป่าว อิอิ ลดความร้อนในห้องเครื่องครับอันนี้ฟันธงจร้า

ถ้าท่อร้อนแล้วไอเสียไหลเร็วขึ้นใช่บะคับ แล้วทำไมตอนเช้าที่เครื่องเย็นไอเสียต้องเย็นอยู่ทำไมเครื่องมันดูแรงกว่าตอนกลางวันหรือขึ้นอยู่ที่ห้องเครื่องว่าเตอนเช้าห้องเครื่องเย็นอยู่รถถึงมีกำลังคับ

ช่วยให้ไอเสียไหลเร็วขึ้นครับพี่จำสลับกันป่าว อิอิ ลดความร้อนในห้องเครื่องครับอันนี้ฟันธงจร้า

ผมบอกว่าไม่เสียความร้อน ซึ่งการเสียความร้อน

มันจะทำใ

ผมบอกว่าไม่เสียความร้อน ซึ่งการเสียความร้อน

มันจะทำให้ไอเสียไหลช้าลงครับ

อาจจะสื่อความหมายไม่ครบถ้วน

Edited by ponsit

ถ้าท่อร้อนแล้วไอเสียไหลเร็วขึ้นใช่บะคับ แล้วทำไมตอนเช้าที่เครื่องเย็นไอเสียต้องเย็นอยู่ทำไมเครื่องมันดูแรงกว่าตอนกลางวันหรือขึ้นอยู่ที่ห้องเครื่องว่าเตอนเช้าห้องเครื่องเย็นอยู่รถถึงมีกำลังคับ

ส่วนประเด็นนี้ต้องแยกนะครับ

ระหว่างความหนาแน่นของไอดี

ที่แปรผกผันกับอุณหภูมิ กับ

เรื่องการสูญเสียพลังงานความร้อน

แปลงเป็นพลังงานจลน์ครับ

Edited by ponsit

ตามความเข้าใจส่วนตัวนะครับ น่าจะเป็นเรื่องของอุณหภูมิอากาศที่เย็นกว่านะครับ จะทำให้มีออกซิเจนมากกว่าจึงเผาไหม้ได้สมบูรณ์กว่า ในทางกลับกัน อากาศที่ร้อนก็จะมีออกซิเจนเบาบางกว่า ยิ่งช่องดูดอากาศเข้ากรอง อยู่ในห้องเครื่องที่ร้อนอยู่แล้วก็ไปกันใหญ่ น่าจะหลักการเดียวกันกับที่เขาหาวิธีเพื่อจะเอาอากาศที่เย็นกว่าเข้าห้องเผาไหม้โดยการติดตั้งอุปกรณ์เสริม จำพวก Air duct , Inter Cooler อะไรประมาณนี้ ผิดถูกขออภัยครับ

เรื่องตอนเช้านี่สตาร์ทครั้งแรกรึเปล่าคับ มันอาจเป็นช่วงที่กล่องสั่งให้เครื่องเดินเบารอบสูงกว่าปกติรึเปล่าคับ เพื่อวอร์มเครื่อง พอเครื่องร้อนแล้ว รอบก้ลงมาที่เท่าเดิม

ส่วนเรื่องผ้าพันตามพี่ ponsit เลยคับ ผมเคยอ่านมาตามพี่ท่านนี้เลยคับ

เรื่องตอนเช้านี่สตาร์ทครั้งแรกรึเปล่าคับ มันอาจเป็นช่วงที่กล่องสั่งให้เครื่องเดินเบารอบสูงกว่าปกติรึเปล่าคับ เพื่อวอร์มเครื่อง พอเครื่องร้อนแล้ว รอบก้ลงมาที่เท่าเดิม

ส่วนเรื่องผ้าพันตามพี่ ponsit เลยคับ ผมเคยอ่านมาตามพี่ท่านนี้เลยคับ

ถ้ารอบที่ขึ้นสูงนั่น จะสัมพันธ์กับอุณหภูมิน้ำครับ Engine Coolant Temperature

ซึ่งวิศวกรจะตั้งมาประมาณ 1500 - 2000 รอบ ตอนเครื่องอุณหภูมิ

ต่ำกว่า 45 องศา และปรับรอบให้น้อยลงตามอุณหภูมิที่สูงขึ้น เพื่อ

1. ให้เครื่องร้อนเร็วขึ้น ช่วยเร่งให้ Catalytic Converter ทำงานไวขึ้น

2. ปั๊มน้ำมันเครื่องจากอ่างไปทั่วเครื่องยนต์ได้เร็วขึ้น เพราะปั๊มสร้างแรงดันโดยสัมพันธ์กับรอบเครื่องยนต์รอบมากแรงดันสูงครับ

ส่วนประเด็นนี้ต้องแยกนะครับ

ระหว่างความหนาแน่นของไอดี

ที่แปรผกผันกับอุณหภูมิ กับ

เรื่องการสูญเสียพลังงานความร้อน

แปลงเป็นพลังงานจลน์ครับ

ผมหมายถึงตอนเช้าที่รถวิ่งแรงกว่าวิ่งตอนกลางวันไม่ใช่ตอนเช้าที่เครื่องวอมคับ

ตอบไปก่อนหน้านั้นแล้ว

หรือผมเขียนไม่รู้เรื่องเองหว่า

เรื่องวอร์ม ผมไม่ได้ตอบคุณครับ

ผมหมายถึงตอนเช้าที่รถวิ่งแรงกว่าวิ่งตอนกลางวันไม่ใช่ตอนเช้าที่เครื่องวอมคับ

มันเป็นหลักการปกติของอากาศครับ

คืออุณหภูมิของอากาศยิ่งเย็นยิ่งหนาแน่นกว่าอากาศร้อน

ความหนาแน่นของอากาศ ρ เทียบกับอุณหภูมิ °C T ในหน่วย °C ρ ในหน่วย kg/m3 - 10 1.341 - 5 1.316 0 1.293 + 5 1.269 + 10 1.247 + 15 1.225 + 20 1.204 + 25 1.184 + 30 1.164

ส่งผลให้ตอนเราขับรถในช่วงเข้าจะแรงกว่าช่วงเที่ยง

เพราะอุณหภูมิตอนเช้าต่ำกว่าตอนเที่ยงส่งผลให้ความหนาแน่นของอากาศ

ที่เข้าสู่เครื่องยนต์ในเวลาเท่ากัน รอบเครื่องเท่ากัน แต่ความหนาแน่นของอากาศ(ปริมาตร)สูงกว่า

ทำให้เครื่องยนต์มีกำลังเพิ่มขึ้น 

เขาถึงต้องดักอากาศจากนอกห้องเครื่องมาเป็นไอดี

ความหนาแน่นของอากาศ ρ เทียบกับอุณหภูมิ °

CT ในหน่วย °C ρ ในหน่วย kg/m3

- 10              1.341

- 5                1.316

0                1.293

+ 5               1.269

+ 10             1.247

+ 15             1.225

+ 20             1.204

+ 25             1.184 

+ 30             1.164