Jump to content

แม๊กขอบ 17 กับ ถังแคปซูล 58 ลิตร

Recommended Posts

รบกวนพี่ๆ ในคลับขอความรู้และข้อมูลหน่อยครับ.ผมกำลังจะเปลี่ยน แม๊กขอบ 17 ตอนนี้ติดถังแค้ปซูล 58 ลิตรอยู่.

ผมควรใช้แม๊ก 17 สเปคไหนดีครับ ...ที่จะไม่ติดซุ้มล้อ หรือครูด...

มีหลายความเห็นแนะนำผมมาแต่ผมยังไม่แน่ใจครับเพราะไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย.

ตอนนี้ใช้ช่วงล่างเดิมๆ ทุกอย่าง... อาจจะมีพาครอบครัวไปทานข้าวนอกบ้าน บ้าง และนั่งหลังไปสองถึงสามคน.ผู้ใหญ่หนักประมาณ 70-80โล.

ทางอู่แนะให้ติด สเปเซอร์ ...ผมกังวลว่าเวลาขับจะมีเสียงรบกวนหรือส่งผลกับช่วงล่างอื่นๆในระยะยาวหรือไม่.

ขอให้ช่วยแนะนำด้วยครับ..ถ้าเป็นไปได้ ขอ สเปคแม๊กและยางด้วยเลยก็ได้ครับ :)

ขอบคุณครับ.

อันนี้จากประสบการณ์ผมแล้วกันครับ  ผมติดถัง NGV ขนาด75ลิตร(น้ำหนักถังน่าจะประมาณ100กิโลกรัม ซึ่งน่าจะหนักกว่าLPG)

สิ่่งแรกที่จะเจอคือช่วงล่างเดิมรับสภาพการใช้งานไม่ดี  มันจะยวบยาบมากเวลาจั๋มคอสะพาน  เปลี่ยนเลนกระทันหัน  น่าจะเพราะ

สปริงและโช๊คต้องรับภาระหนักขึ้นจนเกินตัว    ผมเลยหันไปหาสปริงที่มีความแข็งเร็วขึ้นเลยหลังจากเปลี่ยนมารถจะขับขี่ได้เหมือนเดิม

เพราะภาระน้ำหนักถังจะไปอยู่ที่สปริงใหม่เป็นหลัก  โช๊คจะทำหน้าที่ตอนตกหลุมหรือจํ่มคอสะพานแค่นั้นครับ

อยากให้ติดก็าซมาแล้วลองวิ่งทดสอบดูเองครับ  ถ้ามาสะพานโค้งที่เคยวิ่งให้ลองวิ่งโดยความเร็วช้ากว่าเดิมซักหน่อยและดูอาการก่อนก็ได้

ว่ารับกับสภาพช่วงล่างที่นิ่มและยวบกว่าเดิมได้ไหม

• 3 weeks later...

ช่วงล่างเดิมๆ เอาซัก 17 -8  + 38 ถึง +42  หรือ 17 7.5   +35 ถึง + 40  น่าจะกำลังพอดี ไม่ครูด

ช่วงล่างถ้าติดแก๊ส ถ้าเดิมๆ ตูดจะห้อยนิดหนึ่งนั่งคนเดียวไม่เท่าไร แต่ เมื่อมีคนนั่งสองสามคนที่เบาะหลัง ซุ้มจะอมล้อหลังเลย วิ่งแล้วช่วงยุบตัวจะน้อย บางจังหวะกระแทกอาจจะสุดโช็ค ดังตึง ควรจะรองสเปเซอร์ซักหน่อย

จะรองสเปเซอร์ อย่าหนาให้เกิน 20 มิล เดี๋ยววิ่งรถเปล่า ตูดมันจะโด่งไปนิด ไม่สวย

สเปอร์เซอร์ ยูริเทน (สีฟ้าๆ ) ผมติดมาก้ไม่มีเสียงนะครับ ที่มีเสียงอาจจะเป็นพวกสเปเซอร์ที่ทำจากอลุมีเนียมหรือเหล็กมากกว่า

ถ้าเป็นรถเน้นใช้งานประจำวันเป็นหลักและไม่อยากเสียเงินเปลี่ยนสตัท  สเตปต่อไป มีโอกาสถึงคราวต้องเปลี่ยนโช็ค ก็เปลี่ยนโช็คให้เเข็งขึ้นอีกนิด เช่นพวก คายาบ้า G หรือมอนโร รีเฟล๊กซ์  ก้จะดีขึ้น จะแข็งขึ้น ราวๆ 10-15% ยิ่งได้สปริงของรุ่น 2.0 มาใส่แทน ก็โอเคแล้วครับไม่ต้องรองสเปเซอร์ก้ได้  ค่าใช้จ่ายไม่สูง ขับสบายๆ นั่งสบายไม่กระด้าง คนโดยสารไม่บ่น

ผมติดแคปซูล58 ลิตร  ก็ไล่สเตปนี้

Step พี่ป๊อบก็โอเคครับ ผมใช้ 17 x 7.5 +40 ถังแคปซูล 58 ลิตร เหมือนกัน สปริงเดิมเอาไม่อยู่ โดยเฉพาะเวลาแก้สเยอะหรือเต็มถัง 

จับสปริงแดงพี่ทศมาเปลี่ยนสปริงเดิมขับสบายขึ้นเยอะ นั่งหลัง 2 คนสบาย ๆ เวลาแก้สน้อยขับคนเดียวมีกระด้างเล็กน้อย ถ้าจะให้นิ่งขึ้นมีคนแนะนำให้เปลี่ยนกันโคลงให้ใหญ่ขึ้น

หรือถ้าจะขยับไปอีกก็เปลี่ยนโช๊คตามพี่ป๊อบว่าลยครับ ส่วนความสูงรถผมคลิกดูที่รูปที่ลายเซ็นต์ด้านล่างครับ