Jump to content

รถมีเสียงเหมือนลมดังด้านหน้า เวลาจอดครับ

Recommended Posts

ก่อนอื่นถ้าอธิบายไม่เข้าใจขอโทษด้วยนะครับ... เริ่มนะครับ คือ รถผมปี2009 เวลาจอด ดับเครื่อง จะมีเสียงเหมือนลมดังที่ด้านหน้ารถครับ..ดูที่ยางก็ไม่ใช่ สังเกตุมาหลายครั้งแล้วอะครับ อยากรบกวนสอบถามว่าปกติหรือป่าว หรือเป็นเพราะสาเหตุอะไรครับ....ขอบคุณครับ

ที่ผมฟังๆมานะ คร่าวๆ จริงๆคือจะบอกว่าชินจนขี้เกียจหาจุดแน่ชัด เพราะมันร้อน :D

แต่ที่เด่นๆจะมีเสียงจากกระปุกน้ำมันเพาเว่อร์ เอาหูไปจ่อจะชัด 

เสียงโลหะเช่นท่อไอเสีย โลหะเครื่อง ท่อ หรืออะไรก้อตามที่มันร้อนแล้วเกิดการ หดตัว ขยายตัวตามอุณหภูมิน่ะคับ 

แรกๆก้ออยากรู้อยากเห็นคับ นั่งหานั่งฟัง สุดท้าย ชิน มันดังของมันทุกวัน :lol:

เสียงระบบแอร์หรือป่าวครับ ลองส่องดูที่ตาแมวน่าจะท่อ Hi นะถ้าจำไม่ผิด ตำแหน่งคานหน้าเครื่องใกล้กับไดชาร์จ จะมีกระจกใสๆกลมๆของท่อแอร์ จะเห็นน้ำยาแอร์มันวิ่งๆช้าๆอยู่ไม่แน่ใจว่าหลังจากที่เราดับเครื่อง คอมฯแอร์หยุดทำงานแต่ระบบแอร์ยังมีแรงดัน น้ำยาก็เลยยังไหลคืนเข้าคอมฯอยู่หรือเปล่าไม่แน่ใจนะครับ

อีกเสียงที่ผมเจอคือพัดลมหม้อน้ำเลยครับ อันนี้ตอนแรกก็ยัง งงๆ เหมือนกัน นานๆจะเจอสักทีนึง เป็นบางครั้งตอนรถวิ่งมานานๆแต่ไม่ได้เปิดแอร์ แล้วดับเครื่อง เหมือนกับอุณภูมิน้ำถึงจุดที่ระบบสั่งให้พัดลมทำงานหรือเปล่าไม่แน่ใจ บิดกุญแจดับเครื่องแต่พัดลมยังหมุนต่ออยู่ แต่นานๆเจอทีจริงๆครับไม่ได้เป็นบ่อยๆ ตั้งแต่ใช้รถมา เคยเจอประมาณ 2-3 ครั้ง แต่ของผม FD 2007 นะครับ รอผู้รู้ท่านอื่นช่วยตอบครับ

• 3 weeks later...