Jump to content

DIY Bypass ท่อน้ำร้อน (Coolant) ออกจากเรือนลิ้นปีกผีเสื้อ

Recommended Posts

ขอเอามาแปะไว้หน่อยกันลืมคับ 

DIY นี้ผมยกเครดิตให้คุณตี๋ Next แนะนำผมมาจากกระทู้นี้ http://www.8thcivic.com/forums/diy-honda-civic-engine/164466-diy-tb-coolant-bypass-mod-easy-way.html

จากเวบ 8thGen นะครับ เวบผู้กล้า แหล่งข้อมูลของ R18A มาช้านาน 

งานนี้ ง่ายๆ คับ อุปกรณ์ มีท่อน้ำรถยนต์ ชิ้นเดียว แค่นั้นแหละ  :D

แค่นี้เลย 

ทำไปเพื่ออะไร ???

หลักการของมันง่ายๆคือ เพื่อให้ความร้อนของลมที่วัดจาก MAF ไม่เปลี่ยนแปลงเมื่อผ่านลิ้น เข้าไปใน intake manifold 

Coolant ที่ส่งเข้าไปวนเล่นในลิ้นปีกผีเสื้อ ทำให้ชิ้นส่วนโลหะของลิ้นปีกผีเสื้อ ร้อน เท่ากับน้ำที่เข้าไปวน คือประมาณ 87-100 องศากันเลย 

เมื่อลมที่ดูดผ่านเข้าไปในปีก โดนความร้อนจากชิ้นส่วนโลหะที่ร้อน จะกลายร่างเป็นลมร้อนกว่าเดิมทันที ซึ่งไม่ตรงกับค่าที่แท้จริงที่ MAF อ่านเอาไว้

มองง่ายๆ เหมือน ลมที่ผ่านขดลวดความร้อน จากไดร์เป่าผม เอาลมเย็นไปทำให้ร้อนจี๋ได้ ในพริบตา  :D

มันส่งผลขนาดนั้นเลยหรือ ?? 

มันไม่ได้ส่งผลโอเว่อร์ หรูหรา อะไรมากมายคับ  :D แต่เท่าที่ลองดูผมว่ามันดีนะ   ถ้าวิ่งเร็วๆ คงเห็นยาก อากาศมันผ่านเร็ว แต่รถติดๆ อากาศผ่านช้าๆ นี่ชัด 

แล้วโรงงานใส่มาทำไม ??

ตอนนี้ของเรายังใช้ลิ้นปีกแบบเก่า แบบที่นำน้ำเข้าไปวนเพื่อให้ความร้อนลิ้นปีกผีเสื้อ เพื่อให้ EVAP ทำงาน ชดเชยรอบตามอุณหภูมิเครื่อง

ซึ่งอาศัยเทียบความร้อนจากน้ำที่เข้ามาทำให้บอดี้มันร้อนเท่าเครื่อง

แต่การออกแบบฮอนด้าใหม่ๆเป็นต้นมานี่ ทุกอย่างสั่งการจาก ECU แล้ว อุณหภูมิน้ำจับโดย water temp sensor ส่งไปโดยตรง 

การนำน้ำร้อนเข้าไปทำให้บอดี้ลิ้นปีกร้อน หมดความจำเป็น เราสามารถเอาน้ำร้อนตรงนั้นออกทิ้งไปได้ 

บางคอมเม้นต์บอกว่าในเมืองหนาวจำเป็นมาก ที่ต้องเอาน้ำร้อนไปเลี้ยงเรือนลิ้นไม่ให้เย็นจัด แล้วส่งผลให้มอเตอร์กับลิ้นทำงานเพี้ยน ประมาณนี้คับ

อันนี้ที่ฝรั่งเค้ารีวิวไดโนไว้ เนื่องจากมีการถกเถียงกันมากมาย  ลองแปลดูเอานะคับ ผมคงไม่วิเคราะห์วิจารณ์อะไรแบบไม่เชื่ออย่าลบหลู่  

เอาว่า ไม่เชื่อต้องพิสูจน์เองดีกว่า  :D

Dyno Comparison -- Before And After Bypassing Throttle Body Coolant Hoses

Here, the dyno shows a 6.3 horsepower and 7.1 ft/lbs torque difference between having coolant run through the throttle body and bypassing it, with an average gain of 5.6 horsepower and 6.8 ft/lbs torque.

I made the first test after driving the car for approximately 15 minutes. I monitored Coolant Temp and Intake Air Temp while making the run.

At the beginning of the baseline run, the coolant was at 178F, intake air was at 80F, and the throttle body itself had a surface temperature of 102F.

After bypassing, I again brought the car to temperature and repeated the test. This time, the coolant was at 180F, intake air was 80F and the throttle body was at 82F.

To make sure the runs were accurate, I set the cruise on the dyno to 70mph in 6th and let the car run for about 6 minutes.

After this time, the throttle body had reached 100F. I let the car cool to 185F coolant temp, and 88F intake air temp.

Running the car again with these elevated heat readings yielded another .2 horsepower and -.2 ft/lbs torque compared to before heat soaking the engine.

Check out the Dynojet Race Routine between the stock vehicle, the stock throttle body coolant routing and bypassing the throttle body coolant. 

Subjective:

Everyone, including myself, thought this mod would be almost useless.  Boy were we wrong.

It is a noticeable gain, but again, due to the low percentage, I can't feel it.

Oh well. Want to do this mod yourself?

ผมคงอธิบาย ผิด ถูกๆ ไปบ้าง ลองเสิช " bypass coolant throttle body" แล้วหาอ่านเอาเองได้ครับ  :D 

ตอนแรกก็งง เอ้ยเอาออก งี้ตัวชดเชยรอบเดินเบาก็ไม่ทำงานอ่ะสิ 

แต่พออ่านจบ เอ้ย มันเอา เทมป์ส่งตรง ecu เลยหนินหน่า

เจ๋งมากป๋าขอบคุณครับเดี๋ยวกลับไปทำครับ

ตอนแรกก็งง เอ้ยเอาออก งี้ตัวชดเชยรอบเดินเบาก็ไม่ทำงานอ่ะสิ 

แต่พออ่านจบ เอ้ย มันเอา เทมป์ส่งตรง ecu เลยหนินหน่า

เจ๋งมากป๋าขอบคุณครับเดี๋ยวกลับไปทำครับ

นายเข้าใจได้เร็วกว่าเราอีก  

ตั้งแต่คุณตี๋ส่งลิ้งค์มา หาข้อมูลมาเรื่อย จนถึงทำ เล่นเป็นเดือน  :D

ทำแล้วเอาไปวิ่งเถอะ แล้วจะชอบ มันไม่ได้แรงขึ้น แต่กำลังมันต่อเนื่องไม่แปรผันผิดจังหวะ ไปตามอุณหภูมิน้ำเลี้ยงลิ้น

อุส่าหาทางให้ลมเย็นๆเข้าไปใช้งาน ดันเจอสกัดดาวรุ่ง ดักให้ร้อนไว้ซะงั้น  :D

ป๋าครับ ถ้าผมจะขอถามรายละเอียด เผื่อเพื่อนๆสมาชิกสนใจจะลองตาม ผมขอถามว่า ท่อที่เราเอามาแทนขนาดมันต้องเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ 

มันก้อเท่าท่อน้ำที่ติดรถหัวหน้าอยู่นั่นแหละคับ เปิดฝากระโปรงดูเลยคับ  :D วัด หรือ ถอดไปเทียบเอาครับ สบายใจ 

อันนี้ไม่ได้กวนนะ เรื่องจริง  :lol:

จะเล่าให้ฟัง เชื่อมั้ย กว่าผมจะหาท่อตามที่เอามาลงได้นี่ อย่างนาน เดินทางหลายรอบ หลายร้าน

ถ้ากลับไปอ่านในลิ้งค์ที่ผมแปะนะ ฝรั่งเค้าจะเรียกว่า ท่อยาง 1/4" คับ  ง่ายๆ ที่ไหนก้อมีขายเว้ยเฮ้ย  :D

ผมก้อไปหาเลย เอามันเสปคหรู ท่อยางทนร้อน ทนน้ำมัน    ขนาด 1/4" ได้มาเป็นฟุต ท่อที่ร้านแกสใช้น่ะ ขายเป็นม้วนเลย

เอาไปใส่ ใส่ได้ แต่ท่อแกสมันหนาไป ใส่คลิปรัดเดิมไม่ได้ ต้องเอาเข็มขัดท่อมาขันๆใส่แทน อุป๊ะ เสร่อไปหมัย สำหรับผมมันไม่ได้ มันไม่เข้ากัน ต้องคลิปเดิม 

ไปหาใหม่  เอาร้านท่อสำหรับรถยนต์เลย ทนน้ำมัน ทนร้อน ยืดหยุ่นดี  เอามาใส่ ใส่ได้ เอาคลิปรัดเดิมใส่ได้ แต่ ท่อบางไปนิดนึง นิดเดียวจริงๆ รัดคลิปได้แต่ไม่แน่น เออ เอากะเขาสิ 

สุดท้าย ผมถอดมันไปเลย ถ่ายรูป วัดขนาด วาดโค้งที่ควรจะเป็น ไปหาเทียบเซียงกง ได้มาเส้นละ 20 เอามาใส่ เป๊ะ 

เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายคับ   :D  ใช้ได้เสมอ 

สอบถามเพิ่มเติมครับพี่ทอมมี่ ที่อ่านแล้วยังไม่เคลียร์ คือตอนอุณภูมิเย็นๆตอนสตราทรถ รอบเดินเบามันจะเป็นยังไงบ้างครับ กรณีที่ไม่มีน้ำไปเวียนแล้ว และตัวลิ้นปีกเองถ้าไม่มีน้ำไหลเวียนแล้ว ในเรื่องอุณหภูมิการใช้งานจะส่งผลไปที่อุปกรณ์บางอย่างของชุดปีกผีเสื้อไหมครับ เนื่องจากเป็นลิ้นปีกแบบเก่า ผมแอบสงสัยไปถึงเรื่องเหตุผล ในการออกแบบที่เขาต้องเอาน้ำไปเวียนเอาไว้อะครับ อิอิ แอบคิดมากเกินไป :D แต่ก็อยากทำมั่งครับ ขอบคุณครับ

โอเค มันแบบนี้คับ 

ลิ้นปีกรุ่นเก่า อย่าเรียกเก่าเลย เรียกรุ่นที่มีรูน้ำวนดีกว่า :D  จะใช้น้ำที่ร้อนเท่าอุณหภูมิเครื่องไปทำให้อุปกรณ์บางอย่างขยายตัว หดตัวเพื่อให้ EVAP ทำงาน ปิด เปิด ลมผ่าน ให้เหมาะสม

อันนี้เหตุผลนึงนะคับ อีกเหตุผลนึงคือ ประเทศที่หนาวเย็นมากๆ จอดปั๊บเป็นน้ำแข็งนี่ ต้องเอาน้ำไปวนอุ่นให้มอเตอร์ทำงานเสถียรคับ และ ให้อากาศที่เข้าไปใน Intake manifold ไม่เย็นมากเกินไปคับ

ประมาณนี้นะคับ ลองหาอ่านดูก้อได้คับ ในกุเกิ้ลเยอะ 

ของเราคือ ลิ้นปีกเก่าที่ยังมีระบบนี้ ซึ่งเข้าใจว่าเนื่องจากส่งขายหลายพื้นที่ จึงต้องทำให้เหมือนๆกัน 

แต่ในเมืองไทยมันไม่ได้จำเป็นคับ อากาศเราหนาวสุดยังห่างกับเค้าหลายขุม 

และ EVAP เราก้อไม่ได้อ้างอิงความร้อนจากน้ำในเรือนลิ้นเลย รับเองตรงๆจาก Watertemp sensor อยู่แล้ว น้ำที่เข้ามาวนนี่ไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับชิ้นส่วนไหนเลย ลองนั่งวาดวงจรดูก้อได้คับ

ลิ้นเองไม่ได้ชอบความร้อนนะคับ ถ้าดูการติดตั้ง มันติดตั้งบนพลาสติกของ Maniflod นะคับ ไม่ได้แตะกับโลหะเครื่องเลย 

ปกติ จอดรถ เอามือแตะเรือนลิ้นร้อนจี๋เลย แต่พอเอาออกนี่แตะสบาย เหมือนแตะพวกกล่องกรองอากาศน่ะ

เหตุผลที่ทำ คือ เอาความร้อนออกจากเรือนลิ้น  --> เพื่อให้อุณหภูมิลมผ่านลิ้น  =  อุณหภูมิลมที่ผ่าน MAF จริงๆ  เพื่อให้การจัดการส่วนผสมถูกต้องตามที่ควรจะเป็นตลอดเวลาคับ  

อาจจะอธิบายแลเข้าใจลำบากหน่อย  รถรุ่นใหม่ๆ ที่เป็น Drive by wire ที่คุมการจ่ายน้ำมันผ่าน Sensor ทั่วเครื่อง เค้าไม่มีรูน้ำวนแบบนี้ละคับ   :D

WHY Heat The Throttle Body!?

Q. This is just a question in general more or less. I would greatly appreciate it if you could answer it for me, and email me with the answer.

I've got a 1998 Hyundai Elantra (doesn't really matter), my question is, WHY WHY WHY is the throttle body heated!?

I mean, to me it just doesn't make any sense! There are coolant lines running to the throttle body. I'm pretty sure it's like this on all cars because my parent's van is the same way.

Why would I want to heat the air going into my engine? I mean, making it cooler would make a lot of sense, but warmer doesn't at all... I'm baffled... Really...

Your reply is greatly appreciated,

Corey

A. Since the first engine sucked in air, intake air has been heated to some extent. Remember on cars equipped with carburetors there was a large tube that connected to the air cleaner? Well the other end of that hose was connected to a heat collector around the exhaust manifold. This is how warm air got to the carburetor.

There's two reasons we want to heat the incoming air. The first is that the atomized fuel will mix with warm air better than cold air. This was actually more important with carburetted engines rather than fuel injected engines.

The second reason is to keep the throttle chamber from freezing. Yep, that's right. I said freezing. As in ice forming inside the throttle chamber.

Anyone who lives where it gets cold in the winter has heard of "wind chill". It'll be 30° with a wind chill of 10°. As the air moves through the throttle body, the same wind chill affects the inside if the throttle body. Under certain conditions, such as high humidity, condensation will form inside the throttle body and the moving air will freeze it. This ice will keep building up until it chokes off the air supply and the engine dies.

By running hot coolant through passages in the throttle body, it keeps the throttle body warm and prevents this ice from building up.

Some early fuel injected engines did not have heated throttle bodies and ice formation was such a problem that heated throttle bodies were retro fitted at the dealerships.

นั่งอ่านเอง นี่ก้อยัง งง 555

อย่าไปมองว่ามันช่วยรอบเดินเบาเดินหนักอะไรคับ 

มันเหมือนเดิมน่ะแหละ เพียงแต่ ลองจับความรู้สึกดูนะคับ ตอนสตาร์ทรถใหม่ๆแล้วขับ รถจะพุ่งดี แตะพุ่ง แตะพุ่ง 

พอร้อนอยู่ตัวเท่านั้น รู้สึกมันหนืดๆ แตะไม่พุ่งละ นิดๆคับ ไม่ได้เยอะแยะมากมาย ถ้าไม่ได้สนใจมันก้อไม่รู้สึกหรอก  :D

เรื่องนี้ เมืองนอกก้อเถียงกันเยอะ อุปทานต่างคน ต่างกัน เลยเอาผลเทสที่เค้าทำเล่นมาให้ดูว่า ไม่ได้อุปทานหรอก เพียงแต่มันไม่ได้เยอะเว่อร์ แต่ดีกว่าไม่ทำ เอาแบบนี้ดีกว่า :D

พยายามดูแนวโค้งท่อให้ตามผมนะคับ อันนี้ดีสุดแล้ว มันจะไปซุกตัวหลบกล่องกรองพอดีคับ 

ถ้าเดินแค่ให้ต้นชนปลาย พอใส่กล่องกรองจะดันบีบท่อคับ 

ถ้ายังไงเดี๋ยวผมจะไปซื้อท่อให้พี่ Tunya อยู่คับ แกอยู่ต่างจังหวัดหายาก

ประมาณอาทิตย์หน้า ผมจะเหมามาแจกละกันคับ ไม่รู้จะได้กี่อัน

เพราะที่ผมไปเอาเป็นร้านอะไหล่อีซุซุเซียงกงคับ เค้าจะคัดท่อหลากหลายมากองๆไว้ต้องไปเลือกทีละอันให้แนวโค้งและขนาดมันได้ 

เส้นละ 20-30 เอง ถูกกว่าซื้อใหม่ตัดขดเยอะคับ ท่อโรงงานด้วย สบายใจได้

ไว้ถ้าเจอแบบผมใช้อยู่ จะเหมามาให้หมดเลยละกัน มันเป๊ะดี   :D  วันที่ไปเจอร้าน ผมเลือกมา 3 แบบ โค้งอันนี้ลงตัวสุด 

โอ้น่าทำมาก แต่ท่อน่าจะหากยากจากที่พี่ Tommie บรรยายมาถ้าพอจะหามาเผื่อได้ผมขอรับไว้ซักอันนะครับ  :0186:

ตอนนี้แจ้งมาหลายท่านละคับ เดี๋ยวยังไงอาทิตย์หน้ารู้กัน ถ้าเจอแบบเดิมนี่ จะเอามาให้หมดร้านนั่นแหละคับ หวังว่าเค้าจะไม่ขึ้นราคา 555 

ผมจำได้ว่าคราวที่ไปเอามามันมีหลายเส้นเลย ติดที่มันสีเทาไม่สวย ผมเลยเอามันมาเส้นเดียว แต่ไปเอาสีดำ (ซึ่งบางกว่า) มา 2 เส้น คิดแล้วเซ็ง 

ถ้ายังไงจะแจ้งคับ ใครสนใจก้อมาแบ่งกันไป  :D ไม่คิดตังค์ 

• 2 weeks later...

ยังไม่ได้ไปเดินหาของให้ทีมงานเลย งานประชุมเยอะมากเลยหลังหยุดปีใหม่นี่

เดี๋ยวว่าจะฝากน้องที่ทำงานไปเอามาให้คับ รอแป๊ปคับ

ส่งน้องไปเอามาให้แล้วคับ เพราะรับปากพี่ Tunya ไว้ก่อนสิ้นเดือน เดี๋ยวผมส่งให้พรุ่งนี้นะคับ

แต่ๆ แต่  ขนาดมันเหมือนจะสั้นกว่าที่ผมได้มา เดายากจริงๆของเซียงกง  ดูจากความยาวแล้วใส่ได้สบายคับ

ถ้าขนาดรอบ มันเล็กไปนิด คลิปรัดไม่แน่นดี ให้หาท่อหดแปะไว้ใต้คลิปนะคับ รอบเดียวก้อแน่นปึ๊กคับ 

อันนี้ผมลองทำแบบมาให้ดู เผื่อใครไปเดินเจอสายลักษณะนี้ก้อจัดมาได้เลย 

อันนี้น้องไปได้มา 5 เส้น 100 นึง  เดี๋ยวทำให้น้องที่ทำงานเส้นนึงค่าเดิน  เดี๋ยวผมส่งให้พี่Tunya เส้นนึง เหลือ 3 เส้น 

ท่านใดกล้าลอง PM มาละกันคับ ผมคิด 80 ( สาย 20 EMS 37 กล่อง 14 ค่าเด็กเดินไปส่ง 9 บาท)  :D

ท่อที่ได้มาใหม่นี่ ดีกว่าของผมแฮะ เท่าเดิมเป๊ะเลย  :D

ด้านซ้ายอันติดรถนะคับ ด้านขวาเทาๆนั่นเซียงกง ลองเอาคลิปรัดใส่ดูให้ก่อน เพื่อความสบายใจของผมเอง   :D

ตอนนี้ 3 อัน จองหมดแล้วนะคับ เดี๋ยวผมส่งให้หมดเลยบ่ายนี้คับ 

อดเลยมาไม่ทันถ้ามีรอบหน้าผมรับอันนึงนะครับ 

ฝากทีมงานไปแล้วครับ คราวหน้าไปให้ไปดูมาอีก เดี๋ยวถ้าได้มาอีกจะแจ้งใหม่คับ  :D

• 4 weeks later...