Jump to content

DIY Bypass ท่อน้ำร้อน (Coolant) ออกจากเรือนลิ้นปีกผีเสื้อ

Recommended Posts

ถ้าเมืองฝรั่งเค้าจะใช้คีมแบบนี้ บีบที่ปลายท่อแล้วบิดนวดนิดๆให้หน้าสัมผัสท่อด้านในมันคลายคับ 

แต่เราแลว่าเปลือง  :lol:  ผมใช้คีมปากแบน บ้านๆนี่แหละ เอาท่อหดมาครอบปลายลดความคมของฟัน แล้วบีบท่อ บิดเลย หลุดทุกจุด 100%   :D

ลองทำดูครับ ปรากฎว่า เบิ้ลคันเร่งนี้รอบพุ่งแบบ คันเร่งสายเลยครัช อิอิ คิดไปเอง ชุดปีกผีเสื้อไม่ร้อนเลยโมเมไปว่า มอเตอร์ไม่ขยายตัว ยังมีอีกหลายจุดให้ผมซนอีกเยอะเลยฮะ ขอบคุณพี่ๆทุกท่านใน คลัป fd เลยครัชใด้ความรู้เพียบเลย

กล้าจริงๆคนนี้ มาหลังเพื่อน โมกระจายเลยเพื่อนไปอีก

มีอะไรน่าทำก้อรีวิวเผื่อแผ่เพื่อนบ้างนะคับ

• 3 months later...

คุณ Tommie ปลาย2 อันที่plugเอาไว้ ถ้าผมใช้ท่อเดิม ต่อ 2 จุดนั้นเจ้าหากันแทนการ plug

ผลยังเหมือนเดิมไหมครับ พอดีขี้เกียจหาอุปกรณ์ 55

คุณ Tommie ปลาย2 อันที่plugเอาไว้ ถ้าผมใช้ท่อเดิม ต่อ 2 จุดนั้นเจ้าหากันแทนการ plug

ผลยังเหมือนเดิมไหมครับ พอดีขี้เกียจหาอุปกรณ์ 55

ขอตอบแทนว่าได้เลยครับ plug ไว้กันฝุ่นเข้าเวลากลับมาใช้จะได้ไม่ต้องล้างครับ

น่าลองมากๆ ครับผม ตอนนแรกก็งงครับว่า

เวลาตอนเช้าทำไมรถมันพุ่งดีจัง พอเครื่องร้อนก็ตื้อๆ....ไป

ตอนนี้ร้องอ้อ....อย่างดังทีเดียว ขอบคุณครับฟาม.รู้ทั้งนั้น

• 4 weeks later...

พี่ทอมผมไม่มีท่อยางอุด ผมสามารถ bypass โดยต่อ 2 ท่อที่อุดเข้าหากันได้ไหมครับ

2 ท่อนั้น มองง่ายๆเหมือนสายยางเส้นเดียวกัน  โค้งเอาปลายมาจ่อกันน่ะคับ 

ปล่อยโล่งๆไปก้อไม่ได้มีอะไรคับ มีแค่ฝุ่นเข้าไป

เอาท่อสั้นต่อได้เลยคับ แต่ปัญหาคือ มันจะเปลืองที่ แล้วอาจใส่ Air box เข้าไม่ได้

แนะนำเอายางลูกโป่งมาขึงปลายแล้วเอายางรัดไปก่อนก้อได้คับ 

เวลาเดินโฮมโปร เดินคลองถม ลองมองหาร้านจุกยางขาโต๊ะ มีเยอะคับ เอาอันจิ๋วๆ เล็กนิดนึงเอง

• 2 weeks later...

ใช่คับ แบบนั้นแหละ เค้าเอาไว้ลดฟรีซมั้ง เวลาหน้าหนาว เมืองหนาว ลิ้นปีกได้ไม่ติด สะดุดๆคับ

• 1 month later...

เหมือนจะมีนะคับ เดี๋ยวไปหาดูให้จ้า

ท่อยังมีเหลือไหมครับพี่ อ่านแล้วอยากทำเลย :0155:

ยังไม่ได้หาเลย 555 ช่วงนี้ผมชีพจรลงเท้ามาก วันทำงานกลับบ้านดึก เสาอาทิตย์มีภาระกิจที่บ้านอีก 

เดี๋ยวอาทิตย์นี้ได้พักเต็มวันคับ จะรื้อดูให้

• 1 year later...