Jump to content

รบกวนสอบถามครับ

Recommended Posts

รบกวนสอบถามครับ รถโดนชนเป็นฝ่ายถูกจะเอารถซ้อมศูนย์ ประกันคู้กรณีแจ้งว่าต้องจ่าย 70 30 คือ

70 ค่าอะไหล่ประกันจ่าย ส่วน 30 ค่าแรง ผมต้องจ่ายเอง คู้กรณีมันไม่ยอมจ่าย โยนความรับผิดชอบให้ประกัน ประกันก็มาเคลียกับผมว่าถ้าซ้อมอู่ในเครือประกัน ไม่ต้องเสียค่าอะไรเลย สนไหม ผมควรทำยังงัย หรือต้องทำให้มันเป็นคดี เคลียกันไม่ลงนี้ขนาดว่าผมไม่ได้เรียกร้องค่าเสียเวลาที่ผมต้องไปเดินเรื่องเองแทบจะทุกอย่าง

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

เท่าที่อ่าน ไม่แน่ใจว่ารถพี่มีประกันหรือเปล่าครับ ถ้ามี ไม่ต้องไปสนใจเค้าครับ เราทำตามที่ประกันเราทำไว้ ที่เหลือ เรื่องของประกัน คุย ประกัน

หากไม่มี รอพี่พี่ท่านอื่นแนะนำครับ ผมไม่มีประสบการณ์เลย >;<

ประกันที่ไม่ใช่เบี้ยซ่อมห้าง หากเข้า ต้องมีส่วนร่วมอยู่แล้วครับ 30% ของค่าซ่อม เมื่อซ่อมเสร็จแล้ว เราสามารถเรียกร้องค่าเสียประโยชน์จากการใช้รถได้ครับ กีีวัน วันล่ะเท่าไร แต่ส่วนมากจะได้ไม่เต็ม แต่ก็ยังได้บ้าง แต่ถ้าไม่อยากจ่ายส่วนรวม ก็เข้าอู่ในเครือของประกันได้

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

รถผมประกันชั้น1ซ้อมอู่นอกครับ แสดงว่าประกันของคู้กรณีที่มาชนรถผมคงจะเป็นซ้อมอู่นอกของวิริยะแง่ๆ

พอจะมาเอาเข้าศูนย์เลยต้องเสียส่วนต่าง ที่ผมไม่อยากเข้าอู่ในเครือวิริยะที่ระยอง งานออกมาไม่เรียบร้อยเลยครับ ผมไม่ได้เป็นฝ่ายผิดจะเรียกร้องอะไรก็ต้องตามที่คู้กรณีทำประกันประเภทไหนใช้หรือป่าวครับ ถ้าเป็นแบบนี้ ระบบมันก็สอนให้คนขับรถบางคนมีนิสัยแย่ๆ ไม่ระวัง

โยนความรับผิดชอบให้ประกัน ซะงั้น