Jump to content

ขับรถหน้าฝนสุขใจ ง่ายนิดเดียว ^^

Recommended Posts

เริ่มเข้าหน้าฝนแล้ว ขอถือโอกาสรวบรวมประสบการณ์ส่วนตัว

มาแชร์กันให้เพื่อนสมาชิกขับรถฝ่าสายฝนอย่างมีความสุขครับ

เตรียมตัวให้พร้อม

• ยางปัดน้ำฝน ถ้าปัดไม่เกลี้ยง เปลี่ยนไปเลยครับ สำคัญมาก ราคาไม่เกิน 600 บาท เบิกศูนย์เลย เปลี่ยนเฉพาะยางขนาดเท่าเดิมเป๊ะ ของ After Market ส่วนมาก ไม่ตรงรุ่น อาจะปัดได้พื้นที่น้อยลงหรือปัดชนขอบกระจกได้ ตัวก้านไม่เสียครับ2012-honda-civic-review-50.jpg
  • ตรวจสอบยาง ว่าดอกยางหมดหรือยัง โดยดูจากสะพานยาง หากสะพานยางกับหน้ายางเสมอกันแบบในภาพแปลว่า ถึงเวลาต้องเปลี่ยนยางแล้วครับ เพราะดอกยางมีหน้าที่รีดน้ำ ถ้ารีดน้ำไม่ออกก็ควบคุมรถไม่ได้ tire-wear-bars.jpg
  • เคลือบกระจก (Option) หาน้ำยาเคลือบกระจกมาเคลือบ ไม่ใช่แค่บานหน้า ลงน้ำยาทุกบานเลยครับ แล้วจะค้นพบความสุขกลางสายฝน ยี่ห้ออะไรก็ได้ เช่น Glaco / ClearView เป็นต้น ครั้งแรก ลงซ้ำซัก 2 รอบครับ

• ตรวจสอบน้ำฉีดกระจกอย่างสม่ำเสมอ ถ้าขาดแล้วเจอคันข้างๆ รีดโคลนมาทีนี่ จบข่าวเลยครับ
  • อุปกรณ์กันฝน ร่ม เสื้อกันฝน เป็นต้น
  • อุปกรณ์ลากจูง ในกรณีฉุกเฉิน
พร้อมกันละก็ลุยสิครับ
  • ไม่ควรขับเร็ว เพราะน้ำทำให้ความสามารถในการเกาะถนนของยางลดลง
  • หลีกเลี้ยงแอ่งน้ำ แอ่งน้ำเป็นสาเหตุให้เกิดอาการเหิรน้ำ ซึ่งทำให้ควบคุมทิศทางรถไม่ได้ครับ
  • ถ้าเจออาการเหิรน้ำ ห้ามเบรค หรือ หักพวงมาลัยกระทันหัน ควรรอพ้นน้ำหรือรถชะลอความเร็วก่อน เพราะอาจทำให้รถเสียหลักjuly10.png
  • หากลุยน้ำแล้วรถเครื่องดับไปเฉยๆ ไม่ควรสตาร์ทรถซ้ำ เพราะจะเป็นสาเหตุให้เครื่องยนต์เสียหายถึงก้านสูบคดได้เลยครับ
  • ถ้าฝนตกหนักไม่ควรเปิดไฟฉุกเฉิน แค่ไฟหรี่ก็เพียงพอให้เพื่อนร่วมทางเห็นรถเราได้ชัดเจนแล้วครับ
  • หากเบรคไม่อยู่ อย่าตกใจ ให้เอาเท้าซ้ายเลียเบรคสักครู่ พอเบรคร้อนจนน้ำระเหยไปหมด จะกลับมาเป็นปกติในที่สุด
  • หลังจากลุยน้ำควรหลีกเลี่ยงการดึงเบรคมือ เพราะอาจทำให้เบรคล็อกได้ หากเบรคล็อก ให้ออกรถแรงๆ ส่วนมากเบรคจะหลุดเอง
  • หากเห็นสนิมที่จานเบรค ไม่ต้องตกใจ นั่นเป็นอาการปรกติของเบรค
ใครมีอะไรจะเสริมยินดีเลยครับ

โป่ง DRM

ขอบคุณสำหรับบทความดีดีครับพี่โป่ง ว่าแล้วก็ได้เวลาเปลี่ยนที่ปัดน้ำฝนละคับ ^^

จัดมาแล้วเช่นเดียวกัน ศูนย์ฮอนด้าคาร์ชัยนาท 373 บาท ใส่ฟรี แถมล้างรถ+ล้างห้องเครื่องให้ด้วย เยี่ยมครับ

เคยลองซื้อตามคลองถม, ตามประดับยนต์ในห้างมาใช้ คู่ 80-100 บาท ใช้ได้ไม่เกิน 1 ปี ยางเสื่อม ยางหดสั้น

แนะนำใช้ยางปัดน้ำฝนของศูนย์ดีกว่าครับ เคยใช้ได้มากกว่า 2 ปี

ผมของศูนย์ ใช้ได้ 1ปีปัดมีเสียงครืดๆแล้วอะ ทำไมมันไม่ทนเลย

ขึ้นอยู่กับที่ว่าจอดรถในที่ร่ม หรือกลางแจ้งด้วยครับ มันมีผลกับยางปัดด้วยเหมือนกัน