Jump to content

โชว์ความเร็วบนเครื่องเสียงเดิม...., ลองทำดูครับ รวมทั้งทดสอบลำโพง...BY hanaka

Recommended Posts

พอดีมีโอกาสได้เห็นใน youtube เห็นเขาเอาความเร็วมาโชว์บนเครื่องเสียงเดิมได้ด้วย

เลยหาข้อมูลซะหน่อย...และแล้ว มันก็ทำได้จริงๆด้วย

ไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดูครับ แต่ยืนยันว่า ทำได้แน่นอน

สามารถโชว์ความเร็วบนหน้าปัดเครื่องเสียงเดิม หรือแสดงระดับสัญญาณของวิทยุ

และอีกหลายอย่าง (แต่เอาไว้ test ซะมากกว่านะครับ)

มาดูวิธีการทำกันเลย....

1 ปิดเครื่องเสียงก่อน

2 กดปุ่ม 1และ 6ค้างไว้ แล้วกดปุ่ม Power และปล่อย

3 จะขึ้นคำว่า diag ขึ้นที่หน้าจอ จากนั้น กดปุ่ม 5 จะเป็น functionในการแสดงความเร็วบนหน้าปัดเครื่องเสียง

4 เลิกใช้งาน ก็กดปิด และเปิดใหม่ ก็จะเข้าแบบปกติครับ

นอกจากนี้ยังมีการ test อื่นๆ ครับ ลองกด ตั้งแต่ 3-4-5 FM CD ได้ครับ

3=ปิดเปิด LED

4= ระดับแสง

5=แสดงความเร็ว

FM = ทดสอบความแรงของสัญญาณ

CD= DRAM คืออาราย ผมก็ไม่แน่ใจ

ส่วน FM กะCD ต้องกดค้างไว้ 5วินาทีนะครับ

ส่วนการทดสอบลำโพงก็เช่นกัน

ปิดเครื่องเสียงแล้วกด 1 และ3 ค้างไว้แล้วกดปุ่ม Power

กด skip next เพื่อเลื่อนลำโพงครับ

ลองทำดูนะครับ เผื่อมีไอเดียทำอะไรต่อยอดกันครับ

ตอนดูความเร็ว ข้างๆมันจะเปน VSP กับ HZ ผมไปอ่านมาเค้าบอกว่า เป็นคลื่นความถี่ตัดเสียงรบกวนอะครับ ยิ่งขับเร็วจะยิ่งปล่อยคลื่นมาหลาย HZ เพื่อตัดเสียงรบกวน แต่ไม่มีใช้ในรถของไทย T T

• 2 weeks later...