Jump to content

ถอด ใส่ เปลี่ยน กรองอากาศ กรองแอร์ (Air filter) ในรถ BY Tommie

Recommended Posts

คีมกะลวดไม่เกี่ยว...

แสดงว่าถุงพลาสติกทั้งหลายเข้าไปได้ไงอ่ะ...ตั้ม

เมื่อวานรื้อมาติดตั้งหลังจากว่าจะทำนานมาก

เจอเลยครับว่ามีอะไรบ้างตามรูปเลยครับ

717A85BC-D2AD-46D2-A4D9-F1AEBD667829-286

มาดูกรองอย่างเดียวกันบ้าง ดำได้ใจจริง

72FD75F1-8A1C-4F6A-9F6C-5E70BAEE03CF-286

เลยเดินไปจัดตัวนี้มาตามคำแนะนำ ถามราคาช่วงนี้ซื้อชิ้นเดียว180บาท 2ชิ้น199บาทเลยจัดไป2ชิ้น ใช้ได้นานเลยเปลี่ยนกันลืม

04FAD4FE-5693-4EA9-949B-251390325EF9-286

แล้วก็จัดการทำแผ่นปิดสักหน่อยจะได้เป็นระเบียบเรียบร้อย

A257A371-292A-46FB-AE2F-C4B897604666-286

ขอบคุณกระทู้ดีๆ ขอบคุณคำแนะนำในการทำและการเปลี่ยนด้วยนะครับ

เมื่อก่อนเห็นคนอื่นเอารูปมาลงว่ามีเศษใบไม้ เศษกระดาษเข้ามาติดที่กรองแอร์ยังไม่้ค่อยเชื่อเท่าไร

เมื่อวันเห็นของรถพี่ตั้มแล้วเชื่อได้เลย สารพัดถุงพลาสติกเข้ามาได้ด้วย

อย่าลืมตรวจสอบกรองแอร์รถของตัวเองกันบ้างนะครับ

:D :D :D :D

คีมกะลวดไม่เกี่ยว...

แสดงว่าถุงพลาสติกทั้งหลายเข้าไปได้ไงอ่ะ...ตั้ม

ผมว่ามันน่าจะดูดเข้ามาตอนปิดACแล้วเปิดพัดลมครับ เพราะแต่ละชิ้นคุ้นๆทั้งนั้น

เมื่อก่อนเห็นคนอื่นเอารูปมาลงว่ามีเศษใบไม้ เศษกระดาษเข้ามาติดที่กรองแอร์ยังไม่้ค่อยเชื่อเท่าไร

เมื่อวันเห็นของรถพี่ตั้มแล้วเชื่อได้เลย สารพัดถุงพลาสติกเข้ามาได้ด้วย

อย่าลืมตรวจสอบกรองแอร์รถของตัวเองกันบ้างนะครับ

:D :D :D :D

มันสกปรกแบบน่าอายจริงๆ คิดถูกแล้วที่เปลี่ยนเมื่อวาน 555

ถ้าเปิดให้อากาศภายนอกเข้าก่อโอคับ ถ้าไม่ได้เปิด แลว่าฝาปิดลมรั่วคับ หนูกัดหมดแล้วน่ะ มันจะมีฝาปิดอยู่หลังเครื่องกันอากาศนอกเข้า ฝานี้จะปิดตลอด สั่งเปิดได้โดยกดปุ่มให้อากาศภายนอกเข้าน่ะเขียวๆ ถ้าขับๆอยู่ได้กลิ่นควันเข้ามาก้อพึงระวังไว้คับ ของผมก้อเริ่มมีละ ฟองน้ำยุ่ยๆ เริ่มปรากฏในกรอง

ถ้าเปิดให้อากาศภายนอกเข้าก่อโอคับ ถ้าไม่ได้เปิด แลว่าฝาปิดลมรั่วคับ หนูกัดหมดแล้วน่ะ มันจะมีฝาปิดอยู่หลังเครื่องกันอากาศนอกเข้า ฝานี้จะปิดตลอด สั่งเปิดได้โดยกดปุ่มให้อากาศภายนอกเข้าน่ะเขียวๆ ถ้าขับๆอยู่ได้กลิ่นควันเข้ามาก้อพึงระวังไว้คับ ของผมก้อเริ่มมีละ ฟองน้ำยุ่ยๆ เริ่มปรากฏในกรอง

ดูตรงไหนอ่ะครับป๋า เพราะปรกติผมไม่ได้เปิดอากาศเข้าเลย สงสัยต้องเช็คเสียหน่อยแหละ

รูมันอยู่ด้านในสุดเลยนะตั้ม ติดห้องโดยสารน่ะ :D  ถุงใบเท่าบ้านขนาดนั้นมันไม่น่าผ่านรูกระจังเข้ามาได้นะ ผ่านมาก้อน่าจะติดรังผึ้งตั้งหลายชั้น

น่ากลัวจะมีครอบครัวใหม่อาศัยอยู่  :0213:

รูมันอยู่ด้านในสุดเลยนะตั้ม ติดห้องโดยสารน่ะ :D  ถุงใบเท่าบ้านขนาดนั้นมันไม่น่าผ่านรูกระจังเข้ามาได้นะ ผ่านมาก้อน่าจะติดรังผึ้งตั้งหลายชั้น

น่ากลัวจะมีครอบครัวใหม่อาศัยอยู่  :0213:

:0179: นี่มีครอบครัวมาอาศัยในรถแล้วรึเนี่ย อุตสาห์เลี้ยงแมวไว้รอบรถ

น่าจะเป็นสมัยโดนกัดสายไฟครับพี่ หลังจากนั้นเลี้ยงแมวรอบรถ ไม่มีหนูมีแต่รอยตีนแมวเต็มคัน

มองจากภายนอกยากนะคับ ต้องทำตอนมืดๆหน่อย

ส่องไฟย้อนจากช่องกรองแอร์ออกไป แล้ว กดปุ่มปิด เปิด ดูแสงไฟเอา

ถ้าจะซ่อมฟองน้ำหรือปิดช่องนี้ถาวรไปเลยทำยังไงได้บ้างครับ (อยู่ลึกเหลือเกินไม่รู้จะล้วงไปทางไหน)  :P

และอนาคตจะทำแอร์ออโต้ จากเดิมรุ่น S คงไม่ได้เปิดช่องรับอากาศจากภายนอกอยู่แล้วครับ

เอ ไม่เคยดูเป็นเรื่องเป็นราวซักทีคับ ลองชะโงกดูแล้วมาเล่าสู่กันฟัง ดีกว่า 

มันจะอยู่ด้านคนนั่งข้างซุ้้มล้อ เหมือนจะมีอะไรบังอยู่น่ะคับ

• 1 month later...

สมาชิกใหม่ค่ะได้ประโยชน์มาก ขอบคุณค่ะ เข้ามาหาความรู้เช่นกัน

รถมีกลิ่นท่อไอเสียเข้าบ้าง ไม่เข้าบ้างคงต้องไปให้ช่างจัดการกรองอากาศบ้างแล้ว

สมาชิกใหม่ค่ะได้ประโยชน์มาก ขอบคุณค่ะ เข้ามาหาความรู้เช่นกัน

รถมีกลิ่นท่อไอเสียเข้าบ้าง ไม่เข้าบ้างคงต้องไปให้ช่างจัดการกรองอากาศบ้างแล้ว

ยินดีต้อนรับนะครับ ยังไงรบกวนใส่รูปประจำตัวด้วยนะครับ ^^

สังคมแห่งการแบ่งปันจริงๆครับที่นี่ ต้องพิสูจน์ด้วยตัวเอง

• 1 year later...
  • 5 weeks later...
  • 4 months later...
  • 1 year later...
  • 6 months later...