Jump to content

Recommended Posts

เมื่อก่อนผม ไม่มีความรู้เกี่ยวกับ เรื่อง ประกันภัยรถยนต์ เลย หรือพูดง่ายๆก็คือ ไม่รู้ห่าอะไรเลย ด้วยความที่ผมอยากรู้

ผมก็เลย เปิดเว็บไซต์ หวังว่าจะศึกษา เอาน่า อย่างน้อยๆ ก็น่าจะรู้ว่า ประกันชั้น 1, 2+, 3+,ชั้น3 มันคุ้มครองอะไรบ้าง

ผลที่ได้มาคือ ดันงง ไปมากกว่าเก่าอีก โอ้โห แม่เจ้า ภาษาหลักการ ทั้งนั้น ที่เข้าไปก็หวังแค่อยากจะรู้ว่า.. xxxประกัน ชั้น1 2+ 3+ ชั้น3 มันคุ้มครองอะไรบ้างแค่นี้เอง

แต่กลับไปเจออะไรก็ไม่รู้ ยาวๆ เป็น 20 บรรทัด เจอแบบนี้เซงเลย  ผมก็เลย อยากจะมาแชร์ความรู้เล็กๆน้อยๆที่ผมได้ อ่านได้เจอมาบ้าง เผื่อจะมีประโยชน์กับคนอื่นได้บ้าง

XgVjAC.png   rONRXo.png   CbzHP9.png   RG8nVp.png   FBumPG.png   6qYGQs.png   f7XbMr.png
ประกันชั้น 1 คุ้มครองอะไรบ้าง

แน่นอน ประกันชนิดนี้ มันคือ ประกันภัยรถยนต์ที่ดีที่สุด โดยจะให้ความคุ้มครองในกรณี  รถหาย ไฟไหม้ (น้ำท่วม) < บางแพ็กเกจก็ไม่มีนะ

แม้แต่กระทั่งกรณี ถอยหลังไปชนประตูบ้าน  หินกระเด็นโดนกระจกแตก  แมวข่วน หมาแทะ  เคลมได้หมด 

แต่ก็นะ ราคาค่อนข้างที่จะแพง  ยิ่งรถเราราคาแพงมากเท่าไร  ราคาก็จะแพงขึ้นตามไปด้วย

ประกันชั้น 2+ คุ้มครองอะไรบ้าง

ความคุ้มครอง เป็นรองแค่ชั้น1 อย่างเดียว ให้ความคุ้มครอง กรณี รถหาย ไฟไหม้ (น้ำท่วม)< บางแพ็กเกจ

คุ้มครองในกรณี อุบัติเหตุ รถชนรถเท่านั้น

แล้วถ้าหากไปชนกับต้นไม้ละ เคลมได้ไหม!

คำตอบคือ ไม่ได้นะ   ย้ำๆ ต้องชนกับรถยนต์ เท่านั้น  ชนกับอะไรก็ได้ที่มีเครื่องยนต์ แล้ววิ่งอยู่บนบก 

ประกันชั้น 3 คุ้มครองอะไรบ้าง

แน่นอน ประกันชนิดนี้ ค่อนข้าง ฮิตสุดๆ เพราะว่า ราคาค่อนข้างที่จะถูก

ส่วนเรื่องของความคุ้มครองละก็ คุ้มครองกรณี  ตามตาราง ไม่คุ้มครอง รถหาย ไฟไหม้ การชน

หวังว่าคงจะได้ ความรู้กันบ้างนะ ไม่ 1 % ก็ ไม่รู้เรื่องเลยอะ 555 โชคดีครับ

• 1 year later...