Jump to content

D.I.Y. เปิดฝาครอบวาล์ว ปรับตั้งระยะห่างวาล์ว By xyz

Recommended Posts

ลองเข้าศูนย์แล้วแจ้งเล่นๆดูคับ หาเรื่องโม้ๆไปว่าเห็นน้ำมันมันซึมเลย ลองขันให้แน่น เลยรู้ว่าน๊อตตัวนี้มันขาด ไม่รู้ขาดตอนไหน

ผมว่าได้นะ :P

แต่อย่างไรร้านทำเครื่องทั่วไป ทำได้ครับ ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรครับ ทำงานที่มีขันน๊อตอะไรแบบนี้มันต้องเจออยู่แล้ว

• Replies 55
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

ลองเข้าศูนย์แล้วแจ้งเล่นๆดูคับ หาเรื่องโม้ๆไปว่าเห็นน้ำมันมันซึมเลย ลองขันให้แน่น เลยรู้ว่าน๊อตตัวนี้มันขาด ไม่รู้ขาดตอนไหน

ผมว่าได้นะ :P

แต่อย่างไรร้านทำเครื่องทั่วไป ทำได้ครับ ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรครับ ทำงานที่มีขันน๊อตอะไรแบบนี้มันต้องเจออยู่แล้ว

ขอบคุณครับพี่ทอมมี่

ยางรองฝาครอบวาล์วก็กรอบแตกแล้วด้วยครับ  ตอนถอดออกมา ฉีกหลุดออกมาเลย เห้อ....

สงสัยได้เข้าศูนย์ละงานนี้   ^^

ขอบคุณครับ ได้ประสบการณ์เพิ่มขึ้นอีกแบบ

วันนี้ทำ น๊อตยึดฝาครอบวาล์วขาดไปตัวนึง ผมละเซ็งเลย

ตัวสุดท้ายพอดี ขันก็ขันไม่แรง

ขาดซะงั้น มีวิธีแก้ หรือป่าวครับ

ปล. ทำแล้วรอบมาไวขึ้น ไม่ตื้อแล้วครับ

ไอเสีย 1-2-4 ยัน

ไอดี 1-2 ยัน

ขอบคุณครับ

ปวดเอวดี

ผมก็ขาดเหมือนกันเลย ขันแรงไปหน่อย ขาดคาเลย ต้องไปให้โรงกลึงเอาออกให้ 

ตอนนี้ไม่กล้าทำเองแล้ว ให้อู่ทำให้ดีกว่ากลัวขาดอีก 

ผมก็ขาดเหมือนกันเลย ขันแรงไปหน่อย ขาดคาเลย ต้องไปให้โรงกลึงเอาออกให้ 

ตอนนี้ไม่กล้าทำเองแล้ว ให้อู่ทำให้ดีกว่ากลัวขาดอีก 

ผมคงต้องไปโรงกลึงเช่นกันละครับ  ถ้าไม่เอาออก น้ำมันจะซึมหรือป่าวไม่รู้ เท่าที่สังเกตุ ก็แน่นดี  ไม่อย่างนั้นจะอัดประเก็นเหลว RTV เพิ่ม

ยางรองฝาครอบวาล์วก็กรอบฉีกไปซะแล้ว

• 3 months later...
  • 1 month later...

ผมคงต้องไปโรงกลึงเช่นกันละครับ  ถ้าไม่เอาออก น้ำมันจะซึมหรือป่าวไม่รู้ เท่าที่สังเกตุ ก็แน่นดี  ไม่อย่างนั้นจะอัดประเก็นเหลว RTV เพิ่ม

ยางรองฝาครอบวาล์วก็กรอบฉีกไปซะแล้ว

อ่านมาแล้วเกิดอยากทำเองเลย แต่มาติดที่ประเด็นตรงนี้  คงไม่ทำแล้วละครับ  :0027: 

รู้แล้วก้อระวังสิคับ  :D  เพื่อนมาแชร์ให้ระวัง ไม่ได้บอกว่าแกะแล้วจะพัง

ผมเปิดมาทำ 4-5 รอบแล้วยังสบายดีคับ คนที่ทำแบบผมก้อมีเป็นร้อยคับ

อย่ามองที่เสียแล้ว เหมาว่ามันจะเสียตามคับ  :D

เคยน็อตขาดขามือเหมือกัน แต่เอาออกเองครับ หาสว่านเล็กกว่าตัวน็อตหน่อยเจาะลงไปตรงกลาง จากนั้นเอาไขควงที่เนื้อแข็งๆนะครับย้ำเลยตรงนี้ ถ้าไม่แข็งหัวไขควงเยินครับลองมาแล้ว จากนั้นตอกลงไปพอให้กินเนื้อแล้วค่อยๆหมุนออกมา ถ้ารูดแล้วก็เจาะใหม่ ตอกใหม่ หมุนใหม่ ไปครับ วันนั้นตอนขันขาดนี่เหงื่อตกเลย แต่ตอนเอาออกนี่เหนื่อยครับ วันนั้นพอดีวันอาทิตย์ไม่มีร้านเปิดเลยลองเองกว่าจะเอาออกได้  :0006: 

• 11 months later...

ใช้นิดเดียวเองคับ เรียกว่าเป็นหยดๆ ดีกว่า ใช้ 2 หยด ตรงรอยต่อตะเข็บเครื่อง 2ด้าน 

ส่วนตัวไม่เคยใช้เลย เพราะตอนแกะออกมา มันไม่เสียหาย ตอนประกอบเอาเข้าล๊อคเดิม ใช้งานปกติ มาตลอดครับ  :D

Quote มา

"นำด้ามฟรีมาต่อกับ ขาต่อ สวมด้วยบล็อกเบอร์ 19 สวมที่เพลาข้อเหวี่ยงโดยหมุนตามเข็มนาฬิกาสังเกตที่เฟืองขับ โซ่ราวลิ้น จะมีเครื่องหมาย UP โดยหมุนจนเครื่องหมาย UP อยู่ด้านบนสุดและ ขีด TDC (Top dead center)อยู่ระดับเดียวกับขอบของเครื่องครับ"

คำถาม

1 เพลาข้อเหวี่ยงคือ crank pulley ใช่หรือเปล่าครับ

2. ขีด TDC ใช่ขีดในรูปเส้นแนวนอนใกล้ๆโซ่หรือเปล่า

3. การตั้งวาวให้ตั้งเฉพาะพอร์ต ตามหมายเลขที่หมุนเพลาข้อเหวี่ยง เช่น เลข 3 ให้ตั้งเฉพาะ คู่ intake 2พอร์ต และ exhaust 2 พอร์ต ใช่ไหมครับ

ตามนี้คับ 

ข้อ 1  ใช่ครับ ตำแหน่งลูกสูบจะสัมพันธ์กับ crank pulley

ข้อ 2  ใช่ครับ เปิดมาหมุนเล่นก้อเห็นสบายคับ ร่องใหญ่เป็นมิล

ข้อ 3 ถูกต้องคับ 

ตั้งวาวเรียบร้อยครับ สรุปยันทั้ง 4 วาวทั้งไอดีและไอเสีย รถวิ่งแก๊สประมาณ 35000โล

ตั้งไอดี 0.007 ไอเสีย 0.01 นิ้ว ทั้งสี่วาว พื้นที่สอดฟิลเลอร์เกทฝั่งไอดีค่อนข้างน้อยเพราะติดสายแก๊ส ผมตั้งแบบไขแน่นสุดแล้ววคลายน็อตออกเพื่อให้ฟิวเลอร์พอเลื่อนเข้าออกได้

อุปกรณ์ต้องพร้อม หน้ามืดเหมือนกันครับครั้งแรก น๊อตแพลงเหล็กหล่นไป 1ตัว หาไม่เจอ

ตั้งเสร็จรถลื่นปื่ดๆๆเลยครับ

ผมมีวิธีให้รถลื่นๆ พุ่งๆ อีกนะคับ  :D

ใครได้ทำอะไรแล้วต้องถอดแบตนานๆ แล้วต้องทำ idle ตอนจบงาน ลองวิธีนี้ดูนะครับ รับรองพุ่งปรี๊ด  :lol:

ก่อนทำ Idle ให้เตรียมการดังนี้ 

1. ถ้าใช้กรองแต่งแบบแผ่น ให้ถอดออก แล้วใส่กรองเดิม+กรองอากาศ3M ไว้ด้านล่าง หรือจะผ้าเช็ดหน้าอะไรก้อตามสะดวก ให้อากาศมันเข้ายากขึ้นนิดๆ

2. มีกราวไวหรืออะไรก้อตามให้ปลดให้หมด แค่นี้แหละ แล้วสตาร์ทได้เลย 

ขณะทำ Idle 

1. สตาร์ทเสร็จ ไปเดินเล่นเลยครับ ไม่ต้องมากด 3000 รอบ ปล่อยให้เครื่องมันดูดอากาศเอาเอง ตั้งแต่ 1200 ลงมาจน 750 

2. พอซัก 15-20 นาที มันจะได้ 96-100 องศาแล้วพัดลมทำงานเซตค่า ถือว่าจบ พอละ 

3. ถ้าเรามีตัววัด ลองดูค่านะครับ ตั้งแต่ 80-100 องศา นี่เครื่องจะรักษารอบมากๆ แกว่งที่ 744-755 กันเลยเรียกว่าเรนจสั้นมาก นิ่งมากๆ 

หลังจาก Idle เสร็จ รอสักพักให้เครื่องเย็น 

1. เปลี่ยนกรองกลับ  ใส่สายอะไรก้อตามที่มี 

2. ถอด MAF มาฉีดล้าง 

3. ถอดหัวเทียนมาเช็ดๆขัดๆ ถ้าได้หัวปั่นแบบเส้นทองเหลืองบางๆ จะเวอคมาก ผิวโลหะเขี้ยว หัวเทียนนี่จะสะอาดสุดๆ  ระวังอย่าให้โดนตัวเข็มนะคับ

หลังจากนี้ ใช้งานตามปกติ รถจะเบามากๆ ใช้งานมีความสุขไปได้เป็นเดือนๆนะครับ ก่อนมันจะถัวๆค่าใหม่จนกลับมาอืดๆ ประหยัดเหมือนเก่า 

แอร์ตัดรอบตกนี่ลืมไปเลย ได้ยินแต่เสียง  :D  ลองจำไปใช้ดูคับ ผมทำมาได้ 2-3 ครั้งละ ได้ผลดีคับ

ไม่มีอะไรพิสดาร ทำเหมือนเดิมเพียงแต่จัดขั้นตอนใหม่ ปกติเราชอบทำทุกอย่างให้สะอาดให้เป๊ะ แล้วให้มันเรียน มันจะได้ค่าเทพไปจำ

พออุปกรณ์มันเริ่มสกปรก เพอฟอแม้นมันก้อดรอปเลยทีนี้ 

แต่ถ้าให้มันเรียนตอนค่าอุปกรณ์สกปรก ตามการใช้่งานปกติ  มันจะได้จำค่านั้น  พอได้อุปกรณ์สะอาดๆ มาแทน  คราวนี้พุ่งปี๊ดๆ  :P

แรกๆใช้กระดาษทรายบ้าง แปรงทองเหลืองบ้าง กลัวหัวเทียนช้ำ แต่เมื่อยตา เกรงนิ้ว เสียเวลาใช้ได้เลย 

มาตอนหลังหัวเทียนถึงระยะ เลยเริ่มกล้า จัดหัวขัดแบบนี้คับ กะว่าเสียช่างมัน ปั่นไปเลย

กลับกลายเป็นเวอคมากๆ หัวเข็ม วาว สะอาดดี ไม่คม กินเนื้อเข็มแบบกระดาษทราย 

แถมซอกซอนดีกว่าเยอะ  เลยใช้แบบนี้มาตลอด ปั่นแบบไม่ยั้งมือด้วยคับ ยังไม่เจอปัญหาใดๆ รับรอง  :D

40pcs-font-b-Brass-b-font-Wire-Disc-shap

แรกๆใช้กระดาษทรายบ้าง แปรงทองเหลืองบ้าง กลัวหัวเทียนช้ำ แต่เมื่อยตา เกรงนิ้ว เสียเวลาใช้ได้เลย

มาตอนหลังหัวเทียนถึงระยะ เลยเริ่มกล้า จัดหัวขัดแบบนี้คับ กะว่าเสียช่างมัน ปั่นไปเลย

กลับกลายเป็นเวอคมากๆ หัวเข็ม วาว สะอาดดี ไม่คม กินเนื้อเข็มแบบกระดาษทราย

แถมซอกซอนดีกว่าเยอะ เลยใช้แบบนี้มาตลอด ปั่นแบบไม่ยั้งมือด้วยคับ ยังไม่เจอปัญหาใดๆ รับรอง :D

40pcs-font-b-Brass-b-font-Wire-Disc-shap

หาซื้อได้ที่ไหนครับ แบบนี่เขาเรียกว่าหัวขัดหรือเปล่าครับ มันมีเบอร์เฉพาะหรือเปล่าครับ ต่อเข้ากับอุปกรณ์อะไรครับ คล้ายๆหัวเจียร์

• 2 weeks later...

น๊อตฝาครอบวาล์ว ขาดด้วยคนครับ

เอาสว่านเจาะ แล้วเอาตัวขันเกลียวซ้าย หมุน ออก  ตัวขันเกลียวซ้ายดันหักคารูอีก  จะเจาะซ้ำดันเจาะไม่เข้าอีก

ผมล่ะเซง เลยปล่อยไว้งั้นแหละ เปลี่ยนแค่ยางฝาครอบวาล์วพอ

เท่าที่ดูก็แน่นดี

หาซื้อได้ที่ไหนครับ แบบนี่เขาเรียกว่าหัวขัดหรือเปล่าครับ มันมีเบอร์เฉพาะหรือเปล่าครับ ต่อเข้ากับอุปกรณ์อะไรครับ คล้ายๆหัวเจียร์

เวน มองไม่เห็น  :D

ซื้อได้ทั้งในเนตและที่บ้านหม้อ คลองถมครับ  มีเพียบๆ ทั้งหัวผ้าหัวขัด หัวตัด สารพัดเลย หัวละ 50- 80 - 150 แล้วแต่ความยากง่ายของการผลิต 

แรกๆพวกนี้พัฒนามาจากสว่านมือ เค้าไว้แต่งชิ้นงานโมเดลบ้าง งานบอร์ด งานRC หลังๆนี่ใช้งานจริงจังคับ มีหัวสารพัดแบบเครื่องใหญ่เลย 

น๊อตฝาครอบวาล์ว ขาดด้วยคนครับ

เอาสว่านเจาะ แล้วเอาตัวขันเกลียวซ้าย หมุน ออก  ตัวขันเกลียวซ้ายดันหักคารูอีก  จะเจาะซ้ำดันเจาะไม่เข้าอีก

ผมล่ะเซง เลยปล่อยไว้งั้นแหละ เปลี่ยนแค่ยางฝาครอบวาล์วพอ

เท่าที่ดูก็แน่นดี

ทำอีท่าไหนเข้าคับเนี่ย 

ไม่ส่งผลหรอกครับ สบายใจได้ ฝาครอบมันแข็งอยู่ มีแรงกดช่วยจากตัวของมันเอง  อาศัยยางใหม่สบายมาก 

• 1 month later...
  • 2 months later...