Jump to content

D.I.Y. เปิดฝาครอบวาล์ว ปรับตั้งระยะห่างวาล์ว By xyz

Recommended Posts

ไม่ได้เข้ามาอ่านซะนาน....ตั้งแต่ใช้ Accord

น๊อตนี่. ถ้าไม่ได้หักคารู. เหมือนไม่ได้ทำเลยครับ ฮะๆ.

ของผมเอง. ก็ปล่อยมันไว้อย่างนั้นละ ไม่รั่ว ไม่ซึม

• 4 weeks later...
  • Replies 55
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

ได้ลองทำตามข้อมูลดูบ้าง เอาข้อมูลมาเพิ่มให้ครับ

อุปกรณ์ไม่ครบ ตามหาซื้อ Feeler Gauge ก่อน ร้านอะไหล่ยนต์ใกล้บ้านมีขาย 2 เกรด 120 กับ 350 บาท

เลือก 350 มาครับ ในเวปไซด์มีรุ่นใบเบลดมุมงอ น่าจะสะดวกในการวัด เสียดายไม่มีให้ซื้อ

ทำแบบใช้แม่แรง ขึ้นขาตั้ง ถอดล้อ สะดวกในการหมุนเพลา

ถอดขั้วต่อกับไดชาร์จตัวตรงกลางไม่ออก เลยดึงด้วยเชือกรั้งไว้แทนครับ

ส่วนน็อตยึดฝาครอบวาล์ว กลัวมีปัญหาขาด ได้ล้่างๆ เช็คๆ ฉีด Sonex ใส่คืนได้ตามปกติครับ

รถวิ่งน้ำมัน 80,000 km แก๊ส 40,000 km เพิ่งได้ปรับตั้งเป็นครั้งแรก

ระยะไอดี  0.007-0.008 ไม่ได้ปรับแก้ ระยะไอเสีย สอดใบเบลดเบอร์ 0.010 ไม่ได้ ปรับแก้ใหม่ทุกตัว

หลังปรับ เหมือนรอบเครืองจะตอบสนองได้ไวกว่าเดิม

ขอบคุณทุกๆ ข้อมูลก่อนหน้านี้ไว้ด้วยครับ 

• 3 months later...
  • 11 months later...

ผมมีวิธีให้รถลื่นๆ พุ่งๆ อีกนะคับ  :D

ใครได้ทำอะไรแล้วต้องถอดแบตนานๆ แล้วต้องทำ idle ตอนจบงาน ลองวิธีนี้ดูนะครับ รับรองพุ่งปรี๊ด  :lol:

ก่อนทำ Idle ให้เตรียมการดังนี้ 

1. ถ้าใช้กรองแต่งแบบแผ่น ให้ถอดออก แล้วใส่กรองเดิม+กรองอากาศ3M ไว้ด้านล่าง หรือจะผ้าเช็ดหน้าอะไรก้อตามสะดวก ให้อากาศมันเข้ายากขึ้นนิดๆ

2. มีกราวไวหรืออะไรก้อตามให้ปลดให้หมด แค่นี้แหละ แล้วสตาร์ทได้เลย 

ขณะทำ Idle 

1. สตาร์ทเสร็จ ไปเดินเล่นเลยครับ ไม่ต้องมากด 3000 รอบ ปล่อยให้เครื่องมันดูดอากาศเอาเอง ตั้งแต่ 1200 ลงมาจน 750 

2. พอซัก 15-20 นาที มันจะได้ 96-100 องศาแล้วพัดลมทำงานเซตค่า ถือว่าจบ พอละ 

3. ถ้าเรามีตัววัด ลองดูค่านะครับ ตั้งแต่ 80-100 องศา นี่เครื่องจะรักษารอบมากๆ แกว่งที่ 744-755 กันเลยเรียกว่าเรนจสั้นมาก นิ่งมากๆ 

หลังจาก Idle เสร็จ รอสักพักให้เครื่องเย็น 

1. เปลี่ยนกรองกลับ  ใส่สายอะไรก้อตามที่มี 

2. ถอด MAF มาฉีดล้าง 

3. ถอดหัวเทียนมาเช็ดๆขัดๆ ถ้าได้หัวปั่นแบบเส้นทองเหลืองบางๆ จะเวอคมาก ผิวโลหะเขี้ยว หัวเทียนนี่จะสะอาดสุดๆ  ระวังอย่าให้โดนตัวเข็มนะคับ

หลังจากนี้ ใช้งานตามปกติ รถจะเบามากๆ ใช้งานมีความสุขไปได้เป็นเดือนๆนะครับ ก่อนมันจะถัวๆค่าใหม่จนกลับมาอืดๆ ประหยัดเหมือนเก่า 

แอร์ตัดรอบตกนี่ลืมไปเลย ได้ยินแต่เสียง  :D  ลองจำไปใช้ดูคับ ผมทำมาได้ 2-3 ครั้งละ ได้ผลดีคับ

ไม่มีอะไรพิสดาร ทำเหมือนเดิมเพียงแต่จัดขั้นตอนใหม่ ปกติเราชอบทำทุกอย่างให้สะอาดให้เป๊ะ แล้วให้มันเรียน มันจะได้ค่าเทพไปจำ

พออุปกรณ์มันเริ่มสกปรก เพอฟอแม้นมันก้อดรอปเลยทีนี้ 

แต่ถ้าให้มันเรียนตอนค่าอุปกรณ์สกปรก ตามการใช้่งานปกติ  มันจะได้จำค่านั้น  พอได้อุปกรณ์สะอาดๆ มาแทน  คราวนี้พุ่งปี๊ดๆ  :P

ลอง ทำตามแล้ววันนี้ เอา กรอง 3M ไปใส่เพิ่มก่อน สูตรนี้  ทำแล้ว ขับแล้วพุ่งดีครับ  ได้ผลครับป๋า

• 2 months later...

ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ

พอดีไปตั้งวาล์ว civic FD เกิดความไม่แน่ใจกับช่างว่า ตรงจุดที่ลูกศรสีแดงชี้ต้องมีน็อตไหมครับ

ช่างบอกต้องมีน็อตปิด (รูมันมีเกลียว) เห็นบอกว่าเกี่ยวกับการใช้ระบบ vtec

http://www.uppic.org/share-A4C3_58223815.html

ขอบคุณมากครับ