Jump to content

สอบถามปัญหาหน่อยครับ อาการรอบค้าง+เหยียบคันเร่งไม่ขึ้น

Recommended Posts

สวัสดีครับ เพิ่งจะเป็นสมาชิกใหม่ ขอสอบถามปัญหาหน่อยครับ รถผมปี 2007 ไมล์ 12xxxx ใช้งานปรกติดีอยู่ ถ่ายน้ำมันเกียร์ทุก 20000 กม. น้ำมันเครื่อง 5000+ นิดหน่อย เมื่อปีใหม่ที่ผ่านมาก็ขับไปทัวร์อีสานมา กลับมาอาการก็ปรกติ แถมไปสุพรรณ อีกรอบ แต่พออาทิตย์ที่แล้ว จะใช้รถอีก พอ Start เครื่อง รอบเครื่องเกิดอาการ ค้างอยู่ที่ 1500 รอบ ตอนแรก ผมก็นึกว่ามันเดินเบา แต่พอเหยียบคันเร่งลงไป รอบเครื่องยนต์กลับไม่ตอบสนอง พอเปิดแอร์ๆก็ไม่ทำงาน พัดลมทั้ง 2 ตัวไม่ทำงาน ผมติดเครื่องใว้ซัก 10 นาที ความร้อนก็สูงเกิดเลยขีดกลางมา 2-3 ขีด ผมจึงดับเครื่อง ไปสอบถามอู่แถวบ้าน เค้าบอกให้เช็คระบบไฟก่อน แต่ผมก็อยากทราบปัญหานี่ก่อนในเบื้องต้น ก่อนที่ให้ช่างมาดู กลัวจะโดนช่างฟันน่ะครับ เผื่อเป็นแนวทางในการ แก้ไขเองได้ จะได้ไม่ต้องไปเสียเงินมากมาย และยังเป็น ข้อมูลให้สมาชิกท่านอื่นๆ ได้นำไปแก้ไขปัญหาได้ เผื่อเจอแคสแบบผม

อาการเสียหลักๆนะครับ

-รอบค้าง ที่ 1500 รอบ เหยียบคันเร่งแล้วรอบไม่ขึ้นๆแต่ขึ้น 2000 นิดๆ เป็นทั้งแก็สและน้ำมันครับ

-แอร์ไม่ทำงาน และพัดลมไม่หมุนทั้ง 2 ตัว

-ใส่เกียร์แล้วกระตุก แต่ถ้าดับเครื่องแล้ว Start ใหม่ อาการจะหายไป 

ยังไงรบกวน ทุกท่านช่วยไขข้อข้องใจให้ผมด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ลองดูอาการนี้เป็นแนวทางครับ  http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/25657-%E0%B9%80%E0%B8%A1%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B9%84%E0%B8%9F%E0%B9%80%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%88%E0%B8%B4%E0%B9%89%E0%B8%99%E0%B9%82%E0%B8%8A%E0%B8%A7%E0%B9%8C-%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%81%E0%B9%87%E0%B9%84/

เอาชัวร์เข้าศูนย์ดูดีกว่า เพราะมันไม่มีไฟขึ้นใช่มะครับ 

ขอบคุณครับคุณ tommie แล้วไฟที่มันไม่ขึ้นคือไฟเตือนอะไรครับ แล้วถ้าอาการรีเลย์เดินเบาเสียนี่ มันเกี่ยวกับการทำงานของแอร์ด้วยหรือครับ

ที่ให้ดูคือ จะบอกว่า เคสพวกนี้ มันเหนือการคาดเดาครับ เข้าศูนย์เช็คดีกว่า

มันอาจจะเป็นงานเบาๆแค่เปลี่ยนรีเลย์ หรืองานใหญ่ๆเช่น กล่อง ECU เสียครับ 

ซึ่งมันเดายาก ยิ่งถ้าไม่มีไฟบอกนี่ ไล่ Symptom ดูอาการอย่างเดียวครับ 

• 2 weeks later...

ซ่อมเสร็จแล้วครับ สรุป รีเลย์เสีย 3 ตัว รีเลย์คุมปีกผีเสื้อ พัดลมหม้อน้ำ คลัชคอมแอร์ 3 ตัวรวด ช่างรู้จักกันมาดูให้ครับ เสียค่ารีเลย์ไปแค่ 300 เองครับ กลับมาวิ่งฉิวเหมือนเดิม ถ้าใครมีอาการคล้ายผมก็ลองเช็คแบบนี้ดูก่อนนะครับ

ซ่อมเสร็จแล้วครับ สรุป รีเลย์เสีย 3 ตัว รีเลย์คุมปีกผีเสื้อ พัดลมหม้อน้ำ คลัชคอมแอร์ 3 ตัวรวด ช่างรู้จักกันมาดูให้ครับ เสียค่ารีเลย์ไปแค่ 300 เองครับ กลับมาวิ่งฉิวเหมือนเดิม ถ้าใครมีอาการคล้ายผมก็ลองเช็คแบบนี้ดูก่อนนะครับ

แล้วก้อรีเลย์จริงๆ ดีใจด้วยครับ 300 จะถูกไปไหน  :D