Jump to content

เวลาจะติดฟิล์มรถนี่ต้องดูอะไรกันบ้างครับ

Recommended Posts

อยากรู้ว่าตอนตัดสินใจติดฟิล์มให้รถกัน ต้องดูอะไรกันบ้างหรอครับ พี่ๆช่วยแชร์ความรู้หน่อยครับ และต้องติดยังไง ถึงจะขับปลอดภัยทั้งกลางวันและกลางคืนครับ

ตอนผมเลือกผมไปลองดูหลายๆคันครับ ถ้าเอาไปมืดไปก็สัก40 แต่มันจะร้อนสักหน่อยครับ ของผม รอบคัน 60 ปรอทครับ บาทหน้า 40

ผมเปลี่ยนฟิล์มบานหน้าเมื่อปีที่แล้วฟิล์มเดิม 30 เป็นรอยคลื่น เปลี่ยนเป็นแบบใส 15 และกันร้อนได้ดี

ฟิล์ม 15 จะใสมองเห็นข้างหน้าได้ชัดเจน ส่วนด้านข้างและหลังเป็นแบบ 60 ยังไม่ได้เปลี่ยน

ดูว่าชอบแบบไหนครับ ฟิล์มดำ ฟิล์มเงา ฟิล์มใส แล้วก็ดูสายตาด้วย เข้มมากก็ไม่ดีขับลำบาก ส่วนตัวผมนะชอบแบบออกเงานิดๆกันร้อนดีๆหน่อย เลยไปติดของลามิน่ามา บานหน้า anl35n รอบคัน anl20n ครับ

ส่วนใหญ่จะดูค่าการป้องกันแสงuv ค่าแสงส่องผ่าน ค่าความร้อนอะไรประมาณนี้คับ ยี่ห้อ ราคาก็มีส่วนในการตัดสินใจครับ

ผมจะดูยี่ห้อครับ เอายี่ห้อที่ได้ยินบ่อย ๆ อาทิ ลามิน่า ไฮคูล วีคูล 3เอ็ม เป็นต้น

จากนั้นดูค่า % แสงส่องผ่าน และความสามารถกันร้อนครับ

ในเบอร์เดียวกัน ถ้ามีปรอทจะกันร้อนได้ดีกว่าครับ แต่ก็กันคลื่นวิทยุด้วยเหมือนกัน อาจมีปัญหากับระบบ eas pass หรือ gps บ้าง

บานหน้าผมแนะนำเอาตัวที่ใสสุดของซีรีย์นั้น ๆ เต็มที่อย่าให้เกินระดับ 2 ครับ ส่วนรอบคันที่เหลือก็แล้วแต่เลย

ยกตัวอย่างของ 3M รุ่น Smart นะครับ (ตัวนี้จะค่อนข้างถูก เซลล์มักจะเลือกแถม ถ้าลูกค้าเลือกยี่ห้อนี้ กันร้อนใช้ได้ครับ)

http://www.3mautofilmclub.com/%E0%B8%9F%E0%B8%B4%E0%B8%A5%E0%B9%8C%E0%B8%A1/smart

บานหน้า FX50 หรือมืดอีกนิดก็เป็น FX30 ครับ

ส่วนบานที่เหลือ FX20 หรือ FXR20 ครับ หรือถ้าชอบความเป็นส่วนตัว 3 บานหลัง จัด FX5 ไปเลยก็ได้ครับ แต่ถ้า FX5 รอบคัน อาจจะมีปัญหาเวลาถอยจอดตามตึกจอดรถมืด ๆ หรือจอดรถตอนกลางคืนครับ

ถ้าสไตล์ญี่ปุ่น ก็เอา 3 บานหน้า FX50  3 บานหลัง FX5 ก็ได้ครับ แต่อาจจะร้อนกว่านิดนึง เพราะประตูคู่หน้าจะกลายเป็นใส ๆ ไป

ถ้าลามิน่า จะมีที่นิยมกันอยู่ 2 ซีรีย์คือ POP กับ GENIUS

http://www.laminafilms.com/main.php?hm=product&op=car&type=film

บานหน้าใส ก็เลือก RL50 หรือ POP50

ที่เหลือ ANL20 หรือ POP20

ลองดูครับ

• 1 year later...

ตอนผมเลือกผมไปลองดูหลายๆแบบครับ เอาที่แบบขับสบายๆฟิล์มทนๆหน่อย สรุปของผมติด Lamina รอบคัน 60 ปรอทครับ บาทหน้า 40