Jump to content

('o',) มาDIY ทำให้ไฟหน้าCivic FDเราให้ปรับระดับได้ กันดีกว่า!!!

Recommended Posts

:)

DIYนี้มันถูกต่อยอด มาจากการทำHIDโปรเจคเตอร์โคมไฟหน้ารถผมเอง ว่า...จะทำยังงัยเวลาบรรทุกของหลังรถ

หรือมีคนนั่งกันแบบเต็มๆแล้ว ด้านท้ายรถมันก็จะถูกกดลง ส่วนหน้ารถมันก็จะเชิดหัวขึ้น พอเป็นเช่นนั้นแล้ว

ก็จะทำให้ลำแสง ไม่ว่าไฟแบบฮาโลเจนเดิม หรือไฟแบบHID, รีเฟรคเตอร์, หรือโปรเจคเตอร์ ลำแสงมันก็จะไปส่อง

เข้าลูกนัยน์ตา ของรถที่ขับสวนมา ก็อาจมีเคืองๆกันได้ (เวลาบรรทุกเยอะมากๆ)

ฟังก์ชั่นนี้ มันมีประโยน์สำหรับรถเดิมๆแบบผม โช๊คเดิม สปริงเดิม แต่บรรทุกเยอะๆ และก็ต้องเดินทางต่างจังหวัด บ่อยๆ

ซึ่งผมเคยขับรถจากทางเหนือ เพื่อกลับมายังกรุงเทพฯ ระยะทาง700กว่ากิโลเมตร แล้วมีความจำเป็นต้องเดินทางในตอนที่

ใกล้จะมืดค่ำแล้ว แถมพ่วงด้วยคน+สัมภาระเต็มเอี้ยด แต่ไม่ใช่คันCivic FDครับ แล้วแสงอาทิตย์ก็มาหมดตอนเข้าเขตลำพูน

ก็จะต้องเปิดไฟหน้ารถซิ... ซึ่งใจก็นึกอยู่แล้วล่ะต้องเป็นเช่นนี้ คือไฟหน้าหลอดฮาโลเจน เดิมๆติดรถมาจากโรงงาน

ไปส่องตาคนขับรถที่ขับสวนมา หรือขับอยู่เบื้องหน้า ไม่เว้นแม้กระทั่งรถพ่วง รถสิบล้อ ที่นี้ก็จะทำอย่างงัยได้ล่ะครับ ก็ต้องคอย

กระพริบไฟสูงสั้นๆ เพื่อบอกให้เค้ารู้ว่า นี่คือไฟต่ำผมแล้วครับ แต่บรรทุกเยอะไปนิดนึง ต้องขออภัยด้วยครับ เป็นอย่างนี้ทูกกกกกคัน

ต้องบอกกันไปตลอดทาง พอหนักๆเข้า ถ้าผมเห็นถนนดี ดูแล้วเส้นทางตรงๆ ก่อนไฟจะแยงตารถข้างหน้า ผมดับไฟหน้า

เหลือแต่ไฟหรี่ขับกันไป - -" (ชีวิตลำบากเลย) ก็เป็นอย่างนี้ไปตลอดจนถึงกรุงเทพฯ สุดแสนจะเหนื่อย...

ทำอย่างไร???

ไปดูสิ่งที่ต้องมีครับ ว่าต้องเตรียมสิ่งของอันใดบ้าง

1. โคมไฟหน้ารถเรา อันนี้แน่นอน!!!

2. มอเตอร์ปรับระดับสำหรับติดตั้งที่โคมไฟหน้า รูปตัวอย่าง

ที่ผมเลือกใช้ จะเป็นOEM ที่ Hellaผลิต ตัวเดียวกับที่ใช้อยู่ในโคมไฟหน้าของType R, CRV, Mitsu Evoที่ปรับระดับโคมไฟหน้าได้ครับ

แต่เราสามารถใช้ตัวมอเตอร์ปรับระดับ แบบอื่นก็ได้เช่นของKoito ที่เป็นเกลียวสตัทยื่นออกมา ก็จะเหมือนกับแกนเกลียวที่ปรับด้วยมือ

แบบนี้

แต่ทั้งสองแบบ ก็จะสามารถที่จะใช้กับหมุดล็อคเดิมที่ยึดกับจานฉาย เพื่อปรับให้เลื่อนเข้า-เลื่อนออก โดยที่ตัวจานฉายของโคมไฟหน้ารถเรา

ก็จะเงยขึ้น หรือลง ทำให้แสงที่ส่องออกจากโคมไฟหน้ารถเรา สูงขึ้น หรือต่ำลง

3. สวิทช์ปรับระดับ ผมเลือกใช้ แบบในรูปนี้ครับ

ต้องบอกก่อนว่าSW. ตัวนี้เป็นของโตโยต้าครับซึ่งอยู่ในรถซีดาน ตัวท๊อป... พูดให้ดูดีไว้ก่อนจริงๆ ของยี่ห้ออะไรก็ได้ครับ

ขอให้เป็นสวิทช์ประเภทนี้แล้วยังใช้งานได้อยู่ ก็โอเคแล้ว เพราะว่าข้างในเจ้าสวิทช์นี้หลักๆ ก็มีค่าความต้านทาน

แบบปรับเลือกค่าความต้านทานคงที่ได้ แล้วก็หลอดใส้เล็กๆ แต่หลอด...แพ๊งแพง หรือจะเป็นหลอดLED ซึ่งก็จะแล้วแต่รุ่น

แตกต่างกันไป แต่ตัวที่ผมใช้นี้เป็นแบบหลอด ชนิดLED ให้แสงสว่างเรืองๆตอนเวลาเปิดไปหรี่ หรือไฟหน้าตอนกลางคืน...

อันนี้รูปSW. ที่ตรงรุ่นตรงรูใช้ได้เลย

ถามว่า >>> ทำไมไม่ใช้SW. ปรับระดับของ Hondaเลยล่ะ ตรงรู ตรงรุ่นเลย ไม่ต้องแปลงให้เหนื่อยด้วย...???

ก็ตอบว่า >> ราคามันโหดร้ายยย เกริ้นนนน กับสวิทช์แบบเลือกปรับค่าความต้านทาน กระแสผ่านจี๊ดนึง แค่เนี่ย...(ความจริงคือ งก!!! )

ส่วนผลพลอยได้จากตัวสวิทช์ปรับระดับที่ผมเลือกใช้นี้ คือว่า สเตปในการปรับ มันจะเยอะกว่า ละเอียดมากกว่า สวิทช์ของHonda

ราคาSW.ของHonda ตรงรุ่น ตรงรูพอดีช่อง ก็ราวๆ พันห้า-สองพันกว่าบาท. โดยประมาณ แรงๆๆ

แต่ตัวที่ผมใช้นั้น ได้มาเป็นของมือสอง 300 บ. ของใหม่ๆก็ราวๆ 450-500 บ. เท่านั้น!!!

สเตปที่ปรับได้ ก็ตามนี้

------------------------------------------------------------------------------------------------------

SW.ของตรงรุ่น ปรับได้ 0 > 1 > 2 > 3

SW.ที่เลือกใช้ ปรับได้ 0 > 1 > 2 > 3 > 4 > 5

------------------------------------------------------------------------------------------------------

ผมได้ทดลองต่อSW. ปรับดูกับโคมไฟจริงแล้ว ปรับได้ทุกสเตป จาก 0 >> 5 ผลคือ จานฉายเลื่อนขึ้น-ลงได้โดยไม่ชนกับ

กรอบครอบด้านหน้าโคม และตัวโคมแต่อย่างใด ผ่านฉลุยครับ

จริงๆ แล้วที่ภายในตัวมอเตอร์เอง มันจะมีลิมิตสวิทช์ ติดตั้งเพื่อเซฟตี้อยู่ด้วย ปรับยังงัยก็ไม่เกินครับ...

อีกอย่างที่จะบอก คือว่าสวิทช์ตัวนี้ระหว่างจากตัวเลข ไป อีกตัวเลขนึง มันจะปรับครึ่งคลิ๊กได้ด้วย จึงปรับได้ละเอียดมาขึ้นครับ

จริงๆแล้วต้องบอกว่ามันปรับได้ 10สเตปกันเลยทีเดียว ต้องบอกว่างั้น!!!

4. ชุดสายไฟ จากสวิทช์ปรับระดับที่ติดตั้งภายในตัวรถ ลากสายไปยังที่ตัวมอเตอร์ ที่ยึดอยู่ที่โคมไฟหน้า

ทั้งด้านซ้าย - ขวา อันนี้สุดแล้วแต่จะหามา หรือจัดทำขึ้นมาของแต่ล่ะท่านเลยครับ แต่หลักๆ เราจะใช้สายไฟ

เดินยาวๆ2-3 เส้นครับ ขึ้นอยู่กับวิธีการเดินสายไฟครับ แล้วจะทราบเองเมื่อไปถึงขั้นตอนการติดตั้งเดินสายไฟ แต่ผมเลือก

ที่จะเดินสายไฟแค่ 2เส้นครับ ก็เนื่องจากว่า ระบบกราวน์ในรถนั้นคือถึงกันหมด ไม่ว่าเราจะเลือกต่อกราวน์ ณ จุดใดในรถก็ตาม

หลายคนคงจะถึงบางอ้อ...กันบ้างแล้วชิมิ

5. เครื่องมือต่างๆที่ช่วยในการทำและติดตั้ง สุดแล้วแต่จะหามาได้ครับ ค่อนข้างเยอะอยู่เหมือนกันนะ

ทำๆไป พอหันไปดูเครื่องมือที่มากองๆอยู่

เฮ้ย!!! :0179: นี่เราขี่ช้างจับตั๊กแตนเปล่าว่ะเนี่ย... :P

6. ความตั้งใจจริง +กับต้องใจเย็นๆครับ เพราะ...

- มันต้องมี การตัด ปาด งัด แงะ แกะ คว้าน เจาะ เจียร แปะติด ฯลฯ

- ถ้าใจร้อน ของมันก็จะเสีย พอของเสีย มันก็จะเซง... ตามๆกันไป ตามนั้น!!!

• Replies 127
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

:) เมื่อของครบ +กายพร้อม +ใจพร้อม ก็ไปต่อกันเลย

แต่เดี๋ยวก่อน!!!

มาดู และทำความเข้าใจกับระบบการปรับระดับโคมไฟหน้ารถเรากันก่อน จะได้เข้าใจง่ายเข้าไปอีกนิส...

จะได้ไม่พลาด...

รูปด้านบนเป็น Diagrams ของระบบปรับไฟหน้าHonda ที่ผมพอที่จะหามาได้ แบ่งได้หลักๆเป็น 3ส่วนนะครับ

ส่วนที่1 ก็คือสวิทช์ปรับระดับ จากในรถที่เราเตรียมไว้แล้วนั้นเอง

ส่วนที่2 เป็นตัวมอเตอร์ที่ติดตั้ง กับโคมไฟหน้าทั้งฝั่งซ้าย-ขวา หน้ารถของเรา

และ

ส่วนที่3 ก็เป็นชุดสายไฟ ผมจะใช้ 2 เส้นยาวๆคือ สาย+12Vdc และสายสัญญาณ#2 หรือ ถ้าใครจะเดินสายกราวน์

มาด้วยเลย ก็จะมีทั้งหมดรวมเป็น 3เส้น

###############################

อันนี้ข้ามไปเลยก็ได้นะครับ ถ้าไม่ชอบเชิงหลักการเล็กๆน้อยๆ

แต่ถ้าอ่านแล้วเข้าใจ ก็จะรู้ว่าทำไมสวิทช์ปรับระดับ ที่ผมเลือกใช้ จึงสามารถนำมาใช้กับมอเตอร์ตัวนี้ได้ ทั้งที่ต่างค่ายกันแท้ๆ

และค่าความต้านทานภายใน ก็แตกต่างกัน ^_^

มอเตอร์จะทำงาน ช่วงแรงดันตรวจสอบตั้งแต่ 1.5V จนถึง ค่า(Vbat - 2V) และแหล่งจ่ายแรงดันไฟจะต้อง

มีมากกว่า7V แต่ไม่เกิน18V มั้ง! (อย่าเพิ่งเชื่อกันนะ เผื่อพลาด)

โดยที่ ในตัวมอเตอร์ เค้าจะมีวงจรที่เอาไว้คอยตรวจสอบค่าแรงดันทั้งInput และ Outputของมอเตอร์อยู่ครับ เพื่อที่ได้รู้ว่า

ค่าแรงดันเปลี่ยนไปเท่านี้ แล้วจะทำให้ บาลลาส์นกันนั้น มอเตอร์จะต้องหมุนไปในทิศทางซ้าย หรือขวา เมื่อตรวจเช็ค แล้วพบว่า

ค่าแรงดันนั้นมีค่าเป็นลบ สมมุตินะครับสมมุติ เช่น 3.0V-5V = -2.0V ก็จะสั่งให้มอเตอร์ หมุนไปทางขวา จนกระทั่ง

แรงดันทั้งสองค่าต่างกันเป็น0V (Zero) ยอมรับได้+/- 20mV มอเตอร์ก็จะคงสถานะหยุดหมุนคงที่ ไปตลอดจะกว่าจะมีการเปลี่ยน

ค่าแรงดัน และแน่นอนครับว่า เมื่อตรวจพบแล้วค่าแรงดันเป็นบวก สมมุติเช่น 7.5V-5V = +2.5V มอเตอร์ก็จะถูกหมุนไปทางซ้าย จนกว่า

แรงดันแตกต่างนั้นจะเป็นศูนย์ การหมุนของมอเตอร์นั้นจะไปขับเคลื่อน กับฟันเฟืองทดรอบการหมุนอีกทีหนึ่ง เพื่อทำให้ระยะ

ที่เลื่อนเข้า เลื่อนออก ที่ตำแหน่งระยะนั้นๆ ให้มีความคลาดเคลื่อนน้อยที่สุด หรือเกือบที่จะเรียกได้ว่าเลื่อนหยุดที่ตรงตำแหน่งเดิม

ของแต่ละค่า แรงดันที่เปลี่ยนแปลงไปนั้นๆ นั้นเอง

ที่ผมกล่าวอ้างมานี้เป็นเพียง การสรุปให้ง่ายต่อการเข้าใจในการทำงานของตัวมอเตอร์นี้เท่านั้น หลักการทำงานของจริงซับซ้อนกว่านี้

เราเป็นผู้ใช้งาน รู้ไว้ในหลักการทำงานคร่าวๆเป็นพอครับ ^^

ดูรูป เพื่ออธิบายข้อความที่พิมพ์ไป ^ ^ซะงั้น!

โดยหลักการ การทำงานแล้ว เค้าก็ใช้ตัวSW. มาใช้เพื่อการแบ่งแรงดันไฟฟ้า (Voltage divider)นั่นเอง!

ซึ่งเมื่อในระบบไฟรถของเรา หรือวงจรไฟฟ้าที่มีแหล่งจ่ายไฟอยู่เพียงแหล่งจ่ายเดียว แล้วเราต้องการที่จะใช้แรงดันไฟฟ้าได้หลายระดับ

มาใช้กับโหลดที่กินกระแสน้อยๆ อีกวิธีหนึงก็คือ การแบ่งแรงดันไฟฟ้า โดยใช้ค่าความต้านทานหลายๆค่า มาทำการแบ่งค่าแรงดันที่ต้องการ

จากพื้นฐาน กฎของโอห์มที่ว่า

E

------

I x R

และจากรูปไดอะแกรมด้านบน เมื่อทำการเขียนวงจรใหม่จะได้ตามรูปด้านล่าง

ผมขอเขียนในกระดาษนะครับ วาดจากคอมฯ และพิมพ์ มันลำบากกว่า...

โดยเราสนใจตรงตำแหน่งตัวเลขที่ทำให้แกนของตัวมอเตอร์ยืดออกสุด และ ดึงกลับสุด

นั่นก็คือ ที่ตัวเลข0 และเลข3 เป็นหลัก จากรูปไดอะแกรม

วิธีคิด หาค่าแเรงดัน(Volt) เมื่อปรับสวิทช์ อยู่ตำแหน่งเลข 0

และ

ค่าแเรงดัน(Volt) เมื่อปรับสวิทช์อยู่ตำแหน่งเลข 3

เมื่อปรับตำแหน่งสวิทช์ไว้ที่เลข 0 มอเตอร์ก็จะปรับจานฉายแสงให้อยู่ที่ตำแหน่งมุมเงยขึ้นสูงสุด...(หรือระดับเดียวกับระนาบของไฟหน้าปกติ)

แต่เมื่อปรับไปที่เลข 3 ก็จะปรับจานฉายแสงให้อยู่ที่ตำแหน่ง มุมกดลงต่ำสุด...(ใช้เมื่อบรรทุกเต็มพิกัด)

ที่นี้ มาลองคำนวณค่าแรงดัน เมื่อเราใช้ตัวSW. ที่ผมเลือกใช้กันบ้าง จากที่วัดค่าค.ต.ท ตำแหน่งต่างๆ แล้วเขียนวงจร

ก็จะได้ตามรูปด้านล่างนี้

คำนวณแล้วที่ตำแหน่งเลข0 และเลข5 ก็จะประมาณนี้

คราวนี้เรามาลองต่อวงจร เพื่อจำลองการทำงาน แล้ววัดค่าแรงดันตกคร่อมที่ได้ ในการปรับตำแหน่งสวิทช์ ในตำแหน่งต่างๆดู

ว่า...จะเป็นไปตามที่คำนวณหรือเปล่า?

เมื่อทำการต่อวงจรคร่าวๆ เพื่อทดสอบวัดค่าแรงดัน โดยผมใช้ตัวPower supply ถูกๆที่ใช้กับเครื่องคอมพิวเตอร์มาเป็นแหล่งจ่ายไฟ

+12Vdc ให้กับการทดลองนี้ เมื่อวัดค่าแรงดันก็ได้ตามภาพเลย

เราลองปรับที่ตำแหน่งเลข 0 ค่าแรงดันที่วัดได้

ปรับที่ตำแหน่งเลข 3 วัดค่าได้

และเมื่อ เราปรับไปยังตำแหน่งที่เลข 5 แรงดันที่วัดออกมาได้

เมื่อนำค่าจากที่คำนวณไว้แล้วมา เปรียบเทียบ กับผลที่วัดได้ ก็จะเห็นว่าเป็นไปในทิศทางเดียวกัน คือ

ที่ตำแหน่งเลข 0

จากคำนวณ = 9.7 V

ค่าที่วัดได้ = 9.66 V

ที่ตำแหน่งเลข 5 (ที่ตำแหน่งมุมกดลงต่ำสุด)

จากคำนวณ = 2.8 V

ค่าที่วัดได้ = 2.73 V

หมายเหตุ: การทดลองนี้มีค่าความคลาดเคลื่อนรวมอยู่ด้วย จากเครื่องมือ +ตัวกระผมเอง - -" และอื่นๆ

###############################

:0148:

เมื่อทุกอย่างพร้อมแล้ว ก็ลงมือทำกันได้เลยครับ ลุย!!!

Step1. เริ่มจากการแกะโคมไฟหน้าของเราง่ายๆ ใจร่มๆ เมื่อพร้อมได้ที่แล้วก็แงะ แกะเลย แบบนี้...

แกะเสร็จแล้ว ก็จะออกมาเป็นแบบนี้

มาลองดูคร่าวๆ ก่อนว่ามันจะใส่ติดตั้งแบบไหน???

นี่งัยครับ เห็นกันมั๊ยว่า ตัวหมุดที่ยึดติดกับจานฉายเดิมของ รุ่น1.8L หรือ2.0L เค้าทำมาให้รองรับ สำหรับใส่กับตัวแกนมอเตอร์ปรับระดับเอาไว้ให้ด้วย...

งานง่ายเลย แบบนี้กินหมู ^_^

แต่!!! ไม่ได้ทำเขี้ยวล็อคให้กับตัวมอเตอร์มาด้วย อันนี้และครับมีงานมาแล้ว ว่าแล้วก็มาทำการสร้างเขี้ยวล็อคให้กับ

เจ้ามอเตอร์ปรับระดับตัวน้อยๆ สมาชิกใหม่กันดีกว่า (จะงานเข้า หรือจะงานเนียน) ความสำเร็จรอ...เราอยู่แล้ว

หรือเปล่า?

Step2. จากนั้นก็จัดการเอาตัวแกนเกลียวปรับระดับสูง-ต่ำ เดิมออก แต่อย่า!!! พยายามงัดแบบโต้งๆนะครับ มันจะไม่ออกหลอกครับ จนกว่าตัวมันจะพัง

แล้วโคมก็อาจแตกเสียหายได้ โดยวิธีเอาออกง่ายๆ ก็ให้ปาดตรงตัวแหวนล็อคเกลียวด้านในโคม ให้ขาดประมาณเล็กน้อย แล้วค่อยๆงัดให้ตัวแหวนล็อคหักก่อน

แล้วก็หาคีมมาดึง ในส่วนที่เหลือออกจากตัวแกนเกลียวปรับระดับก่อน

เมื่อเอาตัวแหนวล็อคออกได้แล้ว เราก็เอาคีมนั่นและ มาดึงที่ตัวหัวน็อตเกลียวทางด้านหลังโคม แบบง่ายๆ เท่านี้ก็หลุดออกมาและตามภาพ

แล้วก็บรรจงคว้านรูด้วย Hole saw ขนาด 22มิล.

ก็จะได้ออกมา รูประมาณนี้...

ส่วนด้านหลังก็ปาดออกด้วยเลย แต่อย่าให้เรียบเสมอกับผิวตัวโคมนะ... ให้เหลือประมาณ 0.5-1.0มิล เพื่อเป็นบ่ารับกับหน้าแปลนของตัวมอเตอร์

อธิบายยากจัง!!! คือปกติโดยทั่วๆไปของโคมไฟที่ทำมารองรับกับตัวมอเตอร์ปรับระดับ เค้าจะทำเขี้ยวเพื่อหมุนล็อคให้ยึดแน่นกับตัวโคม

แต่ในกรณีนี้ โคมของเราไม่ได้ทำมารองรับ และพื้นผิวด้านในเรียบเสมอกัน ถ้าเราทำช่อง แล้วปาดเพื่อให้เขี้ยวมอเตอร์เข้าไปได้อย่างสะดวก

มันก็จะทำให้ตัวมอเตอร์ เข้าไปได้โดยง่าย แต่มันจะหมุนได้ฟรี360องศา และไม่มีความฝืดตอนหมุนล็อค กับเขี้ยวล็อคของมอเตอร์

งงมั๊ยครับ - -" ดูรูปแล้วกัน

แต่มันยังใส่ตัวมอเตอร์ตัวน้อย ไม่ได้นะ เพราะเราจะต้องเจาะทำเขี้ยวล็อคที่โคม ให้ตรงกับเขี้ยวล็อคของมอเตอร์ตัวน้อย ซะก่อน

ก็จะได้ตามด้านล่างนี้ (ย้ำนะครับ!!!) ต้องทำเขี้ยวให้ได้ตามภาพนะครับ เพราะว่าตอนเราหมุนตัวมอเตอร์ เพื่อล็อคกับโคมแล้ว

ตำแหน่งรูด้านหลังที่ตัวมอเตอร์ ที่จะสามารถให้ไขควงแฉก หมุนปรับด้วยมือได้ด้วยนั้น มันจะต้องทำมุมได้พอดีกับช่องปรับอันน้อย

ของเดิมเหมือนกับ ตอนที่เราปรับด้วยมือแบบเดิมนั่นเองครับ อันนี้เป็นของโคมฝั่งด้านซ้าย

โดยหลักทั่วๆไปแล้ว ส่วนมาก ถ้าเราจะหมุนเข้า หรือหมุนเพื่อล็อค จะกำหนดทิศทางให้หมุนไปตามเข็มนาฬิกา (CW)

และการหมุนออก หรือหมุนเพื่อคลายล็อค ก็จะให้หมุนในทิศทางทวนเข็มนาฬิกา (CCW) ตัวมอเตอร์ก็จะเหมือนกัน

เมื่อเราติดตั้ง และ หมุนเพื่อล็อคแน่นกับโคมแล้ว จะต้องอยู่ในลักษณะที่เอียงประมาณ45องศา แบบรูปด้านล่างนี้

ดูด้านใน

ดูด้านหลัง

ฝั่งด้านซ้าย ที่เอียงแบบนี้เพราะมันจะต้องหลบ เจ้ากระติกพักน้ำของหม้อน้ำ ประกอบกับยังได้มุมเดิมที่จะสามารถ

ให้เราปรับระดับด้วยไขควงแฉก แบบเดิมได้อีกด้วย!

อันนี้เทียบให้ดูก่อนทำ และ หลังทำเสร็จแล้ว

ส่วนภาพนี้เป็นของโคมไฟหน้าฝั่งด้านขวา หรือฝั่งคนขับ

เมื่อติดตั้งมอเตอร์เสร็จแล้วก็จะออกมาเป็นแบบนี้

มาดูเปรียบเทียบของหลังโคมไฟ เมื่อติดตั้งมอเตอร์เสร็จแล้ว ทั้งด้านซ้าย-ขวา เปรียบเทียบดูกันเลย สังเกตครับ ว่าตัวมอเตอร์

มันจะหันเอียง ไปในทิศทางเดียวกันนะครับ

ด้านในโคม

ด้านหลังโคม

ถ้าใครที่เคยเห็น หรือคนที่ใช้โคมไฟหน้ารถตัวCivic Type-Rอยู่ ก็จะเข้าใจดี...

ง่ายนิดเดียว :lol:

Step3. ทีนี้เรามาจัดการ ตัวสวิทช์ปรับระดับกันบ้าง ว่าติดตรงไหนอย่างไร

จากที่ผมเกริ่นตอนต้นไปแล้วว่าทำไมผมถึงใช้ SW. ตัวนี้ แต่ปัญหาที่เจอก็คือ ตัวมันมีขนาดเล็กกว่าช่องที่จะใส่ เอ้า!!!

ก็งานเข้าอีกล่ะซิ

ก็อย่างว่าครับ ความงก ด้วยเห็นแก่ของราคาย่อมเยาว์กว่า แถมยังไม่ตรงรุ่น ตรงรูอีก ก็ต้องออกแรงกันนิสสส นึง นะ ว่าแล้วก็เริ่มจาก

การเอาช่องอุดรูเดิมมาทำการวัดๆ เลงๆ มองๆ เจาะเลย!!! (ใจเย็นๆ ด้วยนะครับ) ไม่กี่อึดใจไวเหมือนโกหก ลองประกอบเข้าด้วยกัน

มันก็จะได้มาตามรูปด้านล่าง

เข้าไปประจำการ รวมร่างเป็นที่เรียบร้อย ก็แปลกๆดี แต่ก็โอเคนะ คุณภาพ+ราคา ตามงบลับ... :P

แล้วมันก็จะไปประจำการอยู่ที่ในรถ ที่ตำแหน่งตรงนี้

ตัวสวิทช์ปรับระดับตัวนี้ ปลั๊กด้านหลังจะมีสายออกมาให้ เพียง 4เส้นครับ คือ

Pin 1 = +12 Vdc (IG2)

Pin 2 = #2 (volt adj)

Pin 3 = +12 V (front position light) ใช้บอกตำแหน่งในตอนกลางคืน

Pin 4 = Ground

ดูรูป เพื่ออธิบาย ^ ^ อีกที...

*** แต่ถ้าเป็นSW. ตรงรุ่นก็จะมีทั้งหมด 5 pin คือจะมีกราวน์ของ ไฟบอกตำแหน่งสถานะSW. ในตอนกลางคืน แยกเพิ่มออกมาต่างหาก

ถ้าดูตาม diagrams ของสวิทช์ปรับระดับของฮอนด้า ก็คือ Pin 4 ส่วนPin 5 คือรับสัญญาณจากไฟหรี่หน้าเข้ามา

:0148:

Step4. เมื่อต้นทางพร้อม และปลายทางพร้อมแล้ว เราก็มาเริ่มเดินสายไฟกันเลยครับ ผมเลือกที่จะเดินสายไฟจากตัว สวิทช์ปรับระดับ

มาที่ตัวมอเตอร์ปรับระดับโคมไฟหน้า มาเพียง2เส้น คือ +12V, กับ Signal#2 ส่วนเส้นกราวน์ เราจะไปใช้ที่ตำแหน่งG301, G201 ที่

ตัวโครงสร้างรถ ด้านหน้าซ้าย-ขวา แทนการเดินสายยาวจากห้องโดยสารครับ ตามรูปด้านล่าง

จุดต่อกราวน์ฝั่งหน้าซ้าย(G301)

จุดต่อกราวน์ฝั่งหน้าขวา(G201)

ส่วน การเดินสายไฟก็ตามความสามารถของแต่ละท่านเลยครับ เอาตามถนัด ง่ายๆก็เดินตามชุดสายไฟตัดหมอกหน้าก็ได้ครับ ได้ไม่งง

หรือ ตามรูปข้างบนก็ได้ครับ ลองไล่สายไฟเดิมดูนะครับ

เพราะผมเองก็ยังไม่ได้เดินสายไฟที่ว่านี้ไว้เลยครับ เพราะยังมัวแต่ทำไฟหน้าHIDอยู่ ยังไม่เสร็จซะที :0063:

เมื่อทุกอย่างสำเร็จไปได้ด้วยดีแล้ว ก็มาลองดูก่อนครับ เพื่อประกอบการตัดสินใจ

ว่าเราจะปรับตำแหน่งไหน ไว้อย่างไรบ้าง(Switch position & Loading condition)

ยืมข้อมูลจากSW. ตรงรุ่น ที่ปรับระดับได้ 0 - 3ระดับนะครับ

ระดับ 0 ----------------> ขับคนเดียว เหงาๆ... (Driver only)

ระดับ 0 ----------------> ขับพาเพื่อนสาวไปเที่ยวกันสองคน (Driver+front passenger)

ระดับ 1 ----------------> ขับพาครอบครัวไปกินข้าวนอกบ้าน เต็มทุกที่นั่ง หน้า2-หลัง3 (Full passengers)

ระดับ 2 ----------------> ขับพาครอบครัวไปเที่ยวต่างอากศ (นั่งเต็มๆ) & บรรทุกสำภาระ และเผื่อซื้อของฝากยัดใส่ด้านท้าย

(Full passengers & luggage loading)

ระดับ 3 ----------------> ขับไปไหนก็ไม่รู้ แต่บรรทุกเต็มพิกัด หนักมาก หน้าเชิด-ท้ายห้อย โอ้!!! แย่แล้วโดนไฟสวนแน่...

(Driver & full luggage loading)

แต่!!! การใช้งานจริงๆนั้น เราก็คงไม่ได้ปรับกันบ่อยๆหรอกครับ นอกจากจะจัดเต็ม จัดหนัก จัดเยอะกันจริงๆ ไม่ต้องซีเรียสครับ

เมื่อเราทราบวัถุตประสงค์ การใช้งานแล้วก็ปรับระดับไฟหน้าของเรา ให้ถูกต้องกันด้วยนะจ๊ะ จะได้ชื่นมื่นสบายตา ทั้งผู้ขับขี่

และเพื่อนร่วมทางบนท้องถนนที่ขับสวนทางไปมา ก็จะแฮปปี้กันทั้งสองฝ่าย

สุดท้ายครับ เป็นรูป ปรับระดับไฟหน้า ได้ออกมาประมาณนี้

ปรับระดับที่เลข 0

ปรับระดับที่เลข 5

ระยะห่างจากกำแพงที่ 6.5เมตร ที่ระดับ0 - 5 ปรับแล้วสูง-ต่ำ แตกต่างกันประมาณ 20 cm

เยอะหน่อยนะครับ อ่านแล้วก็ตาลาย เหมือนกันเรา :0021:

ถ้าขาดตกหล่นตรงไหนไป ช่วยกันเพิ่มเติมเสริมได้เลยนะครับ

ผิด-ถูกประการใด ขออภัยด้วยครับ

คงจะเป็นประโยชน์ ลองดูนะครับ...

คุณก็ทำได้ :)

เอามายั่ว บาปน่ะ ต้องหาของอีกแล้วหรือเนี้ย อาทิตย์ที่แล้ว ยัดพี่น้อง แก็งค์ช้างน้อย 8 เชือก ไปกินข้าวเย็น ไฟหน้าส่องหน้าผากรถ สิบล้อเลย

สุดยอด ละเอียดมากครับ ขอบคุณคาบ

ละเอียดมากๆ เลยครับ

ขยันมาก

ขอบคุณครับ ละเอียดมากๆเลยครับ ^^~

ละเอียดแบบนี้สุดยอดมากครับ

ข้อมูลแน่นมากเลยครับ..ขอบคุณครับ

ขอบคุณทุกท่านด้วยเหมือนกันครับ

เพื่อพี่ๆน้องๆ CCTH เรา :)

ทำไมโคมไฟหน้าผม มันมีมอเตอร์ปรับระดับ ติดมาให้จากศูนย์เลยครับ

เท่าที่รู้Civic FD ไม่ทราบเหมือนกันครับว่ารุ่นไหน เห็นตัวท๊อปสุดก็มีแต่ปุ่ม VSA

ข้อมูลที่บอกมามันน้อยเกินจะตอบได้ครับ ^ ^

ถ้ามีรูปให้ดูก็น่าจะตอบได้ครับ

เอามายั่ว บาปน่ะ ต้องหาของอีกแล้วหรือเนี้ย อาทิตย์ที่แล้ว ยัดพี่น้อง แก็งค์ช้างน้อย 8 เชือก ไปกินข้าวเย็น ไฟหน้าส่องหน้าผากรถ สิบล้อเลย

กินเหล้าบาปกว่านะจ่ะ :P

เก่งจัง เดีี๋ยวสอนทำบ้างดินะตาพล

บอกหมดใส้หมดผุงแล้วเนี่ย ติดตรงไหนค่อยว่ากันอีกทีก็ได้จ๊า :lol:

ผลใช้ปลั๊กไร ต่อกับตัวมอเตอร์อะ โชว์รูปให้ดูหน่อยดิ

เดี๋ยวกลับไปชักภาพมาให้นะ ไม่งั้นก็พรุ่งนี้อาจจะได้ดูของจริงเลยดีป่ะ

กลายเป็นเทพไปอีกคนแล้ววุ้ย :0025:

:P ยังไม่เสร็จเลยครับ คุณนพ

ขอบคุณครับ

ยังไม่เทพครับ เดี๋ยวModดิว เล่นไฟเทพอีก :lol:

ทำไมโคมไฟหน้าผม มันมีมอเตอร์ปรับระดับ ติดมาให้จากศูนย์เลยครับ

:0179: รึว่าของพี่ท่าน ครอบครองType-R อยู่...ถ้างั้นแจ๋วเลย :)

ผมก็ยากได้ไฟหน้ามันจริงๆแต่ตังค์ไม่ถึง เลยต้องมาdiy บ้านๆเอานี่และ

ง่ายนิดเดียวเลยครับ นอกนั้นยากหมด ฮ่าๆๆ แซวๆๆ

:lol:

กระทู้นี้เลยที่ต้องการ

ลองดูครับ คุณM

ง่ายกว่าwring เครื่องK มากมาย

ใด้ใช้งานแน่นอน ไม่เสียแรงเปล่าแน่ครับ ;)

นี่มัน พลซุ่มยิง นี่นา

เจ๋งคับ ฝีมือก้องั้นๆ 555 แต่รีวิวได้ดีโคตรๆ พลทำผมอึ้งเลยนะเนี่ย

พูดยังจับใจความยาก แต่เขียนออกมาละเอียดทุกเม็ด คอนทราสจริงๆ

สุดๆคับ กระทู้นี้ขึ้นทำเนียบแน่นอน