Jump to content

* * * ชวนคุย เรื่อง น้อตล้อ * * *

Recommended Posts

ไม่ได้เข้ามาห้องนี้นานมาก วันนี้ มีเรื่องมาชวนคุย / รบกวน / ปรึกษา ครับ

เรื่องของเรื่อง ผมเปลี่ยนล้อ SSR มา ชุดนึงก็หลายบาทอยู่ ใส่น้อตล้อ KYO-EI แบบเหล็กสีดำ (เบอร์ 17) ตรงนี้ไม่มีประเด็นอะไร แต่ที่มีประเด็นคือ รถผม ดันมีปัญหาเบรคหลังติด ต้องเข้าศูนย์ ถอดล้อกันหลายรอบ กว่าจะจบ

ที่ผ่านมา ก็เน้นศูนย์แค่ "ระวังล้อให้ด้วย" ก็ไม่เจออะไร

จนครั้งล่าสุด จับ O/H เบรคหน้า ... ผมเดินเข้าไปดูตอนถอดล้อออกมาแล้ว ก็ยืนดูเค้าทำจน เค้าทำเสร็จ ประกอบล้อ ซึ่งก็ยืนดูเค้าประกอบนะ จริงๆ ก็ตามขั้นตอนแหละ คือ ยกล้อใส่ / เอาบล็อคสวมน้อตแล้วหมุน / ใช้บล็อคลมยิงน้อต ... ซึ่งก็ยืนดูนะว่า เค้าใช้บล็อคลม ยิงด้วยแรงต่ำสุด เบามาก / เอารถลง แล้วขันทอร์คที่ 100 Nm

แต่ปรากฎว่า พอกลับมาบ้าน เจอรอยถลอก ที่ล้อ จากการถอดใส่นี่แหละ ทำเอาเซ็งจิต

.............................

สิ่งที่คิดก็คือ ณ ตอนนี้ น้อต KYO-EI มันใช้บล็อคเบอร์ 17 ทั่วไปได้ ซึ่ง ถ้าเจอ บล็อคศูนย์ ที่เป็นบล็อคหนา หน่อย  และขั้นตอนการยิงบล็อคลม ไม่ได้เอามือประครองที่ลูกบล็อค ... เจอปืนลมห่วยๆ มันก็จะสะบัด ทำให้ลูกบล็อค ไปเบียดขอบรูน้อต ให้ได้แผล

อีกอย่าง สั่งศูนย์ไป ก็เหมือนเป่าปี่ให้ ... ฟัง เพราะน้อตเดิมมันใช้บล็อคทั่วไปถอดได้

เลยมาคิดว่า เอ ผมเปลี่ยนน้อต ไปเป็นแบบที่ใช้บล็อคพิเศษทุกตัว อย่าง Mugen / SSR / Project mu ดีไหม ? ... เวลาเข้าศูนย์ที ถ้าไม่เรียกผมไปที่รถ ก็ไม่ได้ลูกบล็อค แล้วก็ บังคับ ให้ถอดใส่ด้วยมือ ห้ามใช้ปืนลม

ทีนี้ประเด็นที่สงสัยก็คือ

1. มีใครเห็นว่า อย่างไรบ้างครับ หรือ ใครทำอย่างไร กับ รถตัวเอง ที่ใส่ล้อราคาแพงๆครับ  (ปกติ เข้าศูนย์ ผมสั่งห้ามถอดล้ออยู่แล้วนะ ยกเว้น จำเป็นจริง เช็คระยะทั่วไป ห้ามถอดเลย)

2. Mugen ประมาณ 5 พัน / Project mu ประมาณ 3,900 บาท / SSR สั่ง ebay ประมาณ 5 พัน ... ตัวไหนน่าเล่นครับ Mugen เป็นเหล็ก ทนแน่นอน ที่เหลือ เป็นอลูมิเนี่ยมน้ำหนักเบา

3. ลูกบล็อคที่แถมมา มีใครเคยวัดไหมว่า มันหนา หรือ ใหญ่แค่ไหน ยัดเข้ารูน้อตล้อแล้ว เต็มพอดีเลยไหม ? (ฟิตพอดีกับรู ก็กลัวได้แผลไง) ...

Project mu น้อตมันเหมือนจะเล็กกว่ายี่ห้ออื่น บล็อคดูแล้วก็น่าจะเล็กสุด

Mugen นี่ ที่เคยเห็น บล็อคมันเต็มรูพอดีเลย

SSR เห็นแต่ในรูป (ตัวแทนในไทย ขาย 7 พัน สั่ง ebay 5 พันเอง) น้อตทรงประหลาด บล็อคไม่น่าจะใหญ่

คือใจ อยากได้ Mugen เพราะเป็นเหล็ก น่าจะทน แต่กลัว ลูกบล็อคมันจะใหญ่ นั่นแหละ

เรื่องเยอะหน่อย ขอบคุณครับ

ผมเคยเจอปัญหาเดียวกันนี้ครับ ล่าสุดได้เปลี่ยนน๊อตเนื่องจากหายไปตัวนึงพอดี เลยเปลี่ยนใหม่ยกเซ็ต

ของใหม่ใช้เป็น project mu แต่ของก๊อปนะครับเป็นเหล็กชุบ บล็อคล้อมันจะเป็นแท่งยาวๆเลยรูออกมาเยอะครับดูแล้วรอดจากลูกบล็อคขูดแน่นอน

ได้มาราคาลด 50% เหลือ 900฿ ครับ

• 2 weeks later...

ขอบคุณครับ

ตอนนี้ เอาบล็อคถอดน้อต มาไว้หน้ารถละ เป็นบล็อคยาว Koken เดี๋ยวบังคับให้เค้าใช้ตัวนี้ ไม่ให้ใช้บล็อคสั้นของศูนย์