Jump to content

ลูกหมากเริ่มเสื่อมสภาพจะดูอย่างไร

Recommended Posts

รถผมมีเสียงดังกุกๆเวลาขับผ่านถนนที่ขรุขระ เสียงประมาณว่ามีอะไรจะหลุดซักอย่างและมีเสียงเหมือนเหล็กหรืออะไรซักอย่างดีดดังปั๊กเวลาออกตัวและเวลาเบรกตอนรถจะหยุด และเสียงกระแทกเวลาขับผ่านรอยต่อถนนจะเสียงดังมาก (สารพัดเสียงเลย) และตอนขับเลี้ยวซ้ายช้าๆรู้สึกได้ว่าเหมือนถนนมันเป็นคลื่นทั้งที่ถนนมันเรียบ เมื่อวานเลยเข้าอู่จับยกรถ ช่างจัดการเปลี่ยนบุชปีกนกทั้งซ้ายขวาและเปลี่ยนลูกหมากแร็คตัวที่อยู่ติดล้อด้านขวา จัดการถอดเบรกออกมาล้างทาจารบีแล้วประกอบกลับ ผลที่ออกมาคืออาการต่างๆที่ว่ามาหายสนิทเลยครับเหลือแต่เสียงตอนขับผ่านรอยต่อถนนลดลงหน่อยนึงแต่ยังดังอยู่ วันนี้เลยเอาเข้าไปอีกอู่เพื่อเปลี่ยนยางเบ้าโช๊คหน้าซ้ายขวา ผมเอาของเข้าไปเองเปลี่ยนเสร็จก็ตั้งศูนย์ใหม่ เบ้าโช๊คเดิมยางฉีกรอบเลยทั้ง2ตัวครับ เปลี่ยนเสร็จขับออกมาเสียงดังตอนผ่านรอยต่อถนนเงียบกว่าเดิมเยอะเลยครับ ที่ยังดังอยู่คิดว่าคงมาจากยางเพราะยางอายุ3ปีกว่าแล้ว ตอนนี้ก็เหลือแต่อาการเสียงคล้ายสายพานกระพือตอนรอบ 1100-1200 rpm ดังทั้งตอนเครื่องเย็นและเครื่องร้อนดังมากด้วยครับ  เคยเปลี่ยนยางแท่นเครื่องตัวยอดฮิตที่เสียกันก็ยังไม่หาย เปลี่ยนรอกอัตโนมัติแล้วก็ยังไม่หาย มีพี่ๆท่านใดเคยเป็นกันบ้างมั้ยครับ 

ของผมมีนี้ครับ อาการเสียงคล้ายสายพานกระพือตอนรอบ 1100-1200 rpm แต่ดังเฉพาะตอนเครื่องเย็นครับ

ถ้าแก้ได้แล้วมาอัพเดทบ้างนะครับ  ขอบคุณครับ

• 5 months later...
  • Replies 83
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

Tommie

เวลารถวิ่งทางงขรุขระมันจะรู้สึกไม่แน่นน่ะคับ บอกไม่ถูก   จะเช็คก้อ เวลาขึ้นฮ้อย จับล้อทีละข้าง แน่นๆ 2 มือ แล้วจับบิดหรือดัน ดูเลยคับ ทิศทางเหมือนเวลาบังคับล้อน่ะ   ถ้าขยับก๊อกแก๊กได้นั่นก้อเริ่มห

ppopp

เวลาเช็คว่าพวกลูกหมากหลวมหรือเปล่า แบบง่ายๆ พอที่เช็คเองได้เบื้องต้น ก็เอาแม่แรงยกล้อขึ้น จับล้อที่ตำแหน่ง 3 กับ 9 นาฬิกา แล้วขยับแบบพี่ทอมมี่บอก ถ้ามันรู้สึกว่มันขยับได้หรือรู้สึกตะกุกตะกัก กึกๆ ก็ม

NFS

ช่วงสองแสนโลปีที่แล้ว ได้จัดการเรื่องลูกหมากชุดขับหน้าเหมือนกัน พร้อมเปลี่ยนจารบีเพลาขับหน้าตรงดุมล้อทั้งสอง บอลจ๊อยตรงจากแร๊คพวงมาลัย ที่ช่างเรียกไม้ตีกลอง ก็ใส่จารบีใหม่ ลูกหมากปีกนกล่าง แน่นขึ้น

ขอบคุณข้อมูลดีๆค่ะ ต้องไปในเร็ววันนี้แล้ว แล้วเจอร้านดีๆจะมารีวิวให้พี่ๆอีกทีนะคะ สำหรับคนที่อยู่พระราม2 

มีร้านแนะนําบ้างหรอป่าวครับ เริ่มมีอาการแล้วเหมือนกันครับ คงถึงเวลาต้องเปลี่ยนล่ะ ขอบคุณข้อมูลดีๆ ครับ

หาชื้ออะไหล่ข้างนอกแล้วเอาไปให้ พี่B พี่C พี่A ใส่จ่ายแต่ค่าแรงพร้อมตั้งศูนย์เสดเรียบร้อย

มีร้านแนะนำแถวพัฒนาการ ศรีนครนทร์ไหมครับ รถผม 107,XXX โลแล้ว อยากลองเช็คดูบ้าง

• 1 year later...

มีหลายจุดนะคับ ลูกหมากมันจะเรียกรวมไปกับก้านต่างๆ มันคือ จุดต่อน่ะ

ส่วนอันไหนมันหลวม เรารู้ยากคับ ช่างที่ชำนาญจะบอกเราได้ ไม่ใช่เราเลือกเอง

ของผมเปลี่ยนมันยกแพเลย ราคาไม่ใช่ปัญหา 555 เอาเซฟน่ะ ผมภาระเยอะ

ลองดูคับ ประมาณนี่

นี่ราคาประมาณ ยี่ห้อ 555

ร้านนี้งานดีมั้ยครับ มีท่านใดเคยไปใช้บริการบ้างครับ

ผมอยู่โซนมีนบุรี รามอินทรา แจ้งวัฒนะ รบกวนแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ  :D 

• 2 weeks later...

ของผม 0 แจ้งมาว่า "ลูกหมากแร็คนอกในซ้ายขวาหลวม" มันคือตัวเดียวกับที่ว่ามานี้มั๊ยครับ

แล้วขับ 130+ แล้วรู้สึกพวงมาลัยสั่นๆ มันเป็นผลมาจากตัวนี้หลวมเปล่าครับ

• 6 months later...
  • 5 months later...