Jump to content

FD_NGV มาคุยกันครับบบ (บ้านใหม่ของเรา)

Recommended Posts

เจิมก่อนล่ะก๊านครับบ

รถ4ปีกว่าๆครับ

ติดตอนวิ่งน้ำมันครบ 10,000กิโล

ตอนนี้125,000กิโล ยังปกติใช้ได้ดีครับบ

แวะมาเยี่ยมครับ...^^

สวัสดีครับพี่ชาย สงครามยังไม่จบ เราไปช่วยก๊านนนนน

หวัดดีครับ ตามมาแวะทักทายเพื่อนทุกท่านครับ

โย่วๆครับพี่กาย ใส่รูปด้วยจิ

อิอิ แอบย่องมาดึกๆ จะพยายามแวะมาบ่อยๆนะบ่าววี

รถพี่หนุ่มเป็นยังไงบ้างครับ ไปถึงไหนแล้ววว

รถพี่หนุ่มเป็นยังไงบ้างครับ ไปถึงไหนแล้ววว

เสดตั้งแต่เมษาแล้วจ้า วิ่งได้หมื่นฟ่าโลแระ

เสดตั้งแต่เมษาแล้วจ้า วิ่งได้หมื่นฟ่าโลแระ

ตอนนี้ยังวิงแก๊ซอยู่ป่ะพี่

วิ่งอยู่ วิ่งไปจนกว่าซีอาร์วีจะออกล่ะ

จิงดิพี่ CRV ตัวนี้เห็นว่าสวยมากกก

จิงดิพี่ CRV ตัวนี้เห็นว่าสวยมากกก

ตัวใหม่นะ ตูดอ่ะสวย แต่ด้านหน้าเหียกมาก ขอดูตัวจริงอีกที

• 3 weeks later...
  • 1 month later...

แวะมาอัพ มอะไรติดไม้ติดมือมาฝากนิดหน่อย

ปลายๆอาทิตย์ที่แล้วตอนใช้น้ำมันอยู่ๆรถก็สะดุดๆๆๆๆวิ่งไม่ออก เร่งไม่ขึ้น ย้ำว่าใช้น้ำมันนะ

เอาล่ะสิ งานเข้า เป็นไรอีกวะเนี่ย แก้สสะดุดยังไม่เครียดเท่า จะโดนอีกเท่าไหร่ว้า

หลังจากซุ่มหาข้อมูลในโลกอินเตอร์เน็ตอยู่นาน ตอนแรกฟันธงไปว่า โอทูเซ็นเซ่อ ไปแน่ๆแล้ว

แต่พออ่านไปๆ เอ๊ะ ส่วนใหญ่เค้ามีไฟเอนจิ้นขึ้นกันด้วยนี่หว่า

แล้วของเรามันเป็นอะไร เครียดๆๆๆๆๆ อ่านไปอ่านมา เจอคนนึงมีปัญหาหัวฉีดตัน อัยยยยยยยยะ ลักษณะอาการคล้ายตลึงกันมาก คงเป็นอันนี้ล่ะวะ(ในใจคิด)

ไม่รอช้าเสาะหาราคาค่าตัวเจ้าหัวฉีดที่ว่านี่ โอ้วววววเบิกศูนย์ราคาประมาณหัวละ 3000 มี 4 หัว เฉพาะค่าของ 12 พัน มันบีบหัวใจจริงๆ

หลังจากดมยาดมจนหายหน้ามืดแล้ว ก็เริ่มหาข้อมูลต่อไป อ่านไปอ่านมา เจอกระทู้ในเวปนี้ล่ะ มีสมาชิกแนะนำให้ลองไปล้างร้านแถวโชคชัย 4 เยื้องๆ รพ.เปาโล

ขออนุญาติไม่เอ่ยนามชื่อร้านนะครับ อยากทราบจริงๆติดต่อหลังไมค์ (เด๋วหาว่ามีได้เสียกับทางร้าน)

วันนี้เลยไม่รอช้า เครียดมาเกือบสัปดาห์จนเกือบขายรถทิ้งไปถอยบรีโอ้มาขับประชดชีวิต

ไปถึงร้านวันนี้บ่ายแก่ๆ ไม่รอช้าแจ้งความจำนงขอล้างหัวฉีด คุณช่างถามว่าเช็คมารึยัง ก็ตอบตรงๆ ยัง เชิญเช็คเลยครับ คุณช่างเลยจัดการถอดเข้าเครื่องเช็คดังรูป

ตายล่ะหว่า ฉีดหัวเดียว อีกสามหัวหยดยังกะเยี่ยวแมว ถึงว่ากำลังอัดไปไหนหมด

จากนั้นคุณช่างก็จัดการล้างหัวฉีดในหม้ออัลตร้าโซนิค ดังรูป ประมาณครึ่งชั่วโมง

ล้างเสร็จก็เอามาเทสให้ดูการฉีดอีกที อ่อ มันค่อยเห็นความแตกต่างหน่อยสม่ำเสมอ ไหลเท่ากันทุกหัว

จากนั้นก็นำเข้าประกอบกลับตามเดิม

สตาร์ทๆๆๆ แต่ยังไม่ชึ่งนะ เหมือนจะไล่น้ำมันก่อนซักสามที จากนั้นก็ อ่า เครื่องเดินเรียบปกติเหมือนเดิม ปาดเหงื่อเลยนึกว่าจะโดนหนักซะแล้ว

ก็นำเสนอเป็นอีกทางเลือกนึงในการแก้ปัญหานะครับ เหมาะสำหรับคนงบน้อยๆแบบผม อิอิ

สาเหตุที่หัวฉีดตัน มาจาก กรองหัวฉีดถูกกัดขาดไปอุด

ทำไมกรองหัวฉีดถูกกัดขาด คุณช่างบอกว่า เป็นเพราะน้ำมันเชื้อเพลิงประเภทนึง

อ่อ งั้นจะได้หลีกเลี่ยง

โชคดีเลยครับพี่หนุ่ม อันนี้เข้าศูนย์ใช่ไหมครับบบ

ศูนย์ไม่ล้างนะบ่าววี จับเปลี่ยนสถานเดียว อันนี้ทำร้านนอกศูนย์

ศูนย์ไม่ล้างนะบ่าววี จับเปลี่ยนสถานเดียว อันนี้ทำร้านนอกศูนย์

ร้านไหนพอบอกได้ไหมครับ

ร้านไหนพอบอกได้ไหมครับ

ตามกระทู้นี้เลยครับพี่ http://www.civicclubthailand.com/board/index.php?showtopic=388&st=20 ชื่อที่อยู่ร้านตาม Reply ของพี่ t 11 นะครับ

• 5 months later...

วาระโอกาสใกล้ครบ 5 แสนโล หลังจากจากมรสุมรุมเร้า เบาดับ วิ่งสะดุด สารพัดสาระเพ ก็ได้ฤกษ์งามยามดีเอาเจ้าขาวไปล้วงแคะแกะเกาเกี่ยวกับระบบแก๊สซะหน่อย

ถ้าเป็น CNG  ในความตั้งใจต้องพี่ต๋อง เอนเทคเท่านั้น  หลังจากทุบกระปุกออมสินกำเงินได้ก็ไปเลยครับ