Jump to content

มา DIY ซ่อมกระจกพับ พับไม่ได้ มีเสียงมอเตอร์ดังตลอด

Recommended Posts

หลังจากที่กระจกมองข้าง เริ่มมีอาการพับบ้าง ไม่พับบ้าง ก็เริ่มใจไม่ดีล่ะ มีหวังได้เสียตังค์แหงมๆ

ยังไม่ทันได้พ้นสัปดาห์เลย มันก็พับไม่ได้ถาวรล่ะ แถมดังตลอดอีก (มีวงจรพับกระจกอัตโนมัติสั่งให้พับตอนล็อครถด้วย)

ก็ได้หาข้อมูล และได้ข้อมูลว่า น่าจะเกิดจากเฟืองข้างในแตก

เปลี่ยนที่ศูนย์ น่าจะอยู่ที่ประมาณ 1500 บวกค่าแรง 600

มันก็หลายตังค์อยู่

ว่าแล้ว ก็ได้รื้อๆๆ หาอะไหล่ มาเปลี่ยนเองดีกว่า

กะว่า ถ้ามันแค่เฟืองแตก ก็จะหยอดกาวตราช้างละ เห็นเพื่อนๆในเว็บ ทำอย่างนั้นกันหลายคน

แต่ผมโชคไม่ดี เฟืองตัวเล็กมันสึก ก็เลยหยอดกาวไม่ได้ ก็เลยต้องหาอะไหล่มาเปลี่ยน

มาดูกัน....

เสร็จแล้ว ก็ลองทดสอบดูครับ ....

โว้ๆ นี่มันกระทู้ยอดฮิตแน่นอน

ถึงว่า ตาเบ้งมาทำไม :D มาแต่ละที ของติดมือมามันน่ากราบ

เพิ่งรื้อสดๆ ร้อนๆ เลยครับ ก็เลยถ่ายรูปไว้ ตอนหาอะไหล่ ช่างบอกว่า FD เราเป็นกันบ่อย

ถ้าไม่อยากเสียค่าอะไหล่ ก็หารั้วประตูโฉบเฉี่ยวเอานะครับ (เจ๊ยยยยย)

เพิ่งรื้อสดๆ ร้อนๆ เลยครับ ก็เลยถ่ายรูปไว้ ตอนหาอะไหล่ ช่างบอกว่า FD เราเป็นกันบ่อย

ถ้าไม่อยากเสียค่าอะไหล่ ก็หารั้วประตูโฉบเฉี่ยวเอานะครับ (เจ๊ยยยยย)

555 โฉบเฉี่ยว ไฉไล

พี่เบ้ง ซื้อ ได้ตามรายกระจก หรือรับทำกระจกหรอ ตัวเฟืองอะ

คาดว่าปัญหาบังเกิดเช่นกัน แต่ เกิดจากแมงกะไซ ชน ^^

พี่เบ้ง ซื้อ ได้ตามร้านกระจก หรือรับทำกระจกหรอ ตัวเฟืองอะ

คาดว่าปัญหาบังเกิดเช่นกัน แต่ เกิดจากแมงกะไซ ชน ^^

แล้วต้องถอดไปเทียบไหมคร๊าบ ได้ซื้อมาเป็นอาไหล่

ถ้าร้านที่เคยซ่อม เขาก็จะมีอะไหล่ของรุ่นเราให้ครับสาม แต่ถ้าเราอยากได้ชัวร์ๆ ก็ถอดไปเทียบเลย

จริงๆ ต้นทุนน่าจะถูกมากๆ แต่พอผ่่านร้านซ่อม ก็เลยแพงขึ้นอีก

ของผมก็เสีย แต่เป็นจากเฟืองล้มไป 1 ฟัน

ก็เลยแกะออกมาแล้วเอาเฟืองที่ล้มเลื่อนไปตำแหน่งที่ไม่ได้ใช้

ก็กลับมาใช้ได้ตามปกติ

น่าจะเป็นได้หลายๆแบบ อย่างเราๆ คงไม่ยากในเรื่องการรื้อ แต่น่าจะเป็นเรื่องหาอะไหล่กันมากกว่า

ผมไปได้มาตรงเส้นกรุงเทพ-นนท์ ใกล้ๆกับซอยอู่ให้บริการ ISUZU cockpit 7 ใกล้ๆป้ายรถเมล์วัดทองครับ

(ร้านอยู่ฝั่งเดียวกันกับวัดทอง)

ผมว่า ลองหาตามร้านรับซ่อมกระจกและบานประตูรถยนต์ใกล้บ้าน น่าจะมีทั่วไป

แต่ผมเห็นขายใน web ก็มีครับ ลองติดต่อดู

http://www.newaltisclubthailand.com/index.php?topic=141.0

รถผมโดนแมงกะไซชนแล้วหนี ปัจจุบัน มันยังพับไม่พร้อมกันทั้งสองฝั่งเลย เซงจิต

ยินดีครับ

พับไม่พร้อมกัน แสดงว่าเฟืองเริ่่มมีระยะไม่เท่ากันแล้วครับ รอเวลาครับ

สาม ก็วันหยุดติดทำนานี่เน๊อะ พอดีหยุดนี้ กระจกพัง เลยได้รื้อๆ มาฝากกัน

เพื่อนโดนฟันไปหลายพันเลย เพราะxxxกระจกตัวนี้

พอรื้อเอง จะเห็นเลยครับว่า มันไม่ได้ซับซ้อนอะไร

เฟืองตัวนึง ราคาน่าจะซัก 5-10 บาท แต่ขายกันก็ 2-300 บางทีแค่นี้ก็รู้สึกแพงเวอร์เหมือนกัน

ส่วนค่าแรง ก็แล้วแต่ครับ เพราะมันก็ใช้เวลาในการรื้อกระจกพักนึงเหมือนกัน