Jump to content

ทริป 2 ครั้งหนึ่งในชีวิต..ขอพิชิตเขาช้างเผือก : By Kenny

Recommended Posts

• Replies 50
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

ken_style

สวัสดีครับพี่น้อง FD CCTH ทริปนี้เป็นทริปที่ 2 ของบ้านหลังนี้ หลังจากไปคว้าดาวที่ภูทับเบิกไม่สำเร็จ ก็เลยหาทริปใหม่ที่ใฝ่ฝันมานานว่าต้องไปให้ถึงจนได้ ประจวบเหมาะกับไปอ่านเจอข้อความวัฎจักรชีวิตของคนเข้

ken_style

วันนี้มีหลายคณะมากันเยอะ ทำให้พื้นที่กางเต้นท์ไม่พอ พวกคณะเราเลยปลีกตัวแยกออกมาตั้งแคมป์ต่างหากจะอยู่ก่อนถึงแคมป์หลักที่อยู่ในหุบ     ยอดเขาช้างเผือกอยู่ข้างหน้านี่เอง แต่ส่วนใหญ่แล้วเขาจะขึ้นกั

ken_style

ในทีี่สุดก็มาถึงจุด hilight ของทริป "สันคมมีด" หรือ "สันวัดใจ" ตรงจุดนี้มีหลายคนไม่กล้าขึ้นนั่งรอเพื่อนกลับลงมา แต่ส่วนใหญ่แล้วมาถึงนี่ก็ต้องผ่านให้ได้ เพราะใกล้จะถึงยอดเขาแล้ว คนที่กลัววามสูงอาจมีสั่

เป็นไง สำรวจเส้นทางแล้ว พอไปได้ไหม

ไปได้ครับพี่สบายๆ

รอชมรีวิวนะครับ ^_^

ครับพี่หมอ

เป็นไง สำรวจเส้นทางแล้ว พอไปได้ไหม

จะฝากรูป-สติกเกอร์ไปแปะ ส่งมาได้นะพี่เคน

รอชมรีวิวนะครับ ^_^

ถ้าจะฝากรูปไปแปะที่ร้านน้องหน่อย ก็ส่งมาได้นะพี่หมอ สิ้นปีผมจะไปแปะให้

จิตติ เกิดวิเชียร

29/31 ม.2 ต.สามกอ อ.เสนา จ.อยุธยา 13110

จะฝากรูป-สติกเกอร์ไปแปะ ส่งมาได้นะพี่เคน

ถ้าจะฝากรูปไปแปะที่ร้านน้องหน่อย ก็ส่งมาได้นะพี่หมอ สิ้นปีผมจะไปแปะให้

29/31 ม.2 ต.สามกอ อ.เสนา จ.อยุธยา 13110

อย่าทิ้งเค้านะ ลากเค้าขึ้นไปด้วย

พี่เคนครับ แบกกล้องขึ้นไปยังไงอะ ดูสภาพแล้วกล้องใหญ่มีหนักอะครับ

ว่าจะลดสเปกเอาแค่ คอมแพคไปละ กลัวตก สันมีด

ขอบคุณมากครับ ไปช่วงไหนครับคุณเก๋

งั้นต้องรบกวนเอารูปนี้ไปร้านน้องหน่อยนะครับ เดี๋ยวอัดภาพเสร็จแล้วจะส่งไปให้ครับคุณเก๋ ขอบคุณครับ

งั้นต้องรบกวนเอารูปนี้ไปร้านน้องหน่อยนะครับ เดี๋ยวอัดภาพเสร็จแล้วจะส่งไปให้ครับคุณเก๋ ขอบคุณครับ

ผมเพิ่งอ่านรีวิวนี้มะวานเลยอะ ถ่ายภาพสวยมากครับ

อย่าทิ้งเค้านะ ลากเค้าขึ้นไปด้วย

พี่เคนครับ แบกกล้องขึ้นไปยังไงอะ ดูสภาพแล้วกล้องใหญ่มีหนักอะครับ

ว่าจะลดสเปกเอาแค่ คอมแพคไปละ กลัวตก สันมีด

ทางที่ดีน่ะถ้ามีเงินจ้างลูกหาบก็ให้ลูกหาบแบกไปให้หมด เหลือติดตัวแค่กล้องตัวเดียวกับน้ำเปล่าขวดเล็กซัก 3 ขวดพอ ตอนพี่ขึ้นไปแบกทั้งเป้หลังขาตั้งกล้องและก้กล้องอีกตัว ทั้งหนักทั้งเมื่อยผ่านมุมสวยๆเยอะ แต่ไม่มีแรงพอจะยกกล้องถ่ายภาพเลย และไหนจะระยะทาง + กับความชันมากชันน้อยของเนินแต่ละลูกอีก มันทำให้แทบไม่อยากถ่ายเลยระหว่างทาง :0090:

ทางที่ดีน่ะถ้ามีเงินจ้างลูกหาบก็ให้ลูกหาบแบกไปให้หมด เหลือติดตัวแค่กล้องตัวเดียวกับน้ำเปล่าขวดเล็กซัก 3 ขวดพอ ตอนพี่ขึ้นไปแบกทั้งเป้หลังขาตั้งกล้องและก้กล้องอีกตัว ทั้งหนักทั้งเมื่อยผ่านมุมสวยๆเยอะ แต่ไม่มีแรงพอจะยกกล้องถ่ายภาพเลย และไหนจะระยะทาง + กับความชันมากชันน้อยของเนินแต่ละลูกอีก มันทำให้แทบไม่อยากถ่ายเลยระหว่างทาง :0090:

ถ้าได้ไปอีกก็คงจะเดินตัวเปล่าเหมือนกันครับ จะจ้างลูกหาบเพิ่ม เพราะผมก็แบกหลังแทบหัก เหนื่อยจริงๆ :)

น่าลองไปสักครั้งนึงค่ะ :) :)

ไปเลยครับ ก่อนที่มันจะเหมือนภูกระดึง เห็นผู้หญิงไปเดินกันเยอะเลย แถมหน้าตาดีๆทั้งนั้น เข้าใจแล้วว่าทำไมเขาถึงเรียกเขาช้างเผือก

ผมว่าสภาพพี่ กะ ผม พอกันอ่ะพี่

เอ็งคิดว่าพี่พร้อมไหมเก๋ ...... แต่พี่จะสู้ ตัองฟันฝ่า

ใจพร้อมครับ ปีนพรุ่งนี้ยังได้555+

ขอบคุณมากครับ ไปช่วงไหนครับคุณเก๋

29-30-31 ธันวาครับพี่หมอ

เออ....ว่าจะสะพายเป้ไป เปลีั่ยนใจเอากล้องกับน้ำ ติดตัวไปดีก่า :0006:

สุดยอดเลยครับ

ผมเคยอ่านรีวิวจากในพันทิพมา

ชอบตรงสันเขาที่เป็นทางเล็กๆบนยอดเขา สุดยอดมากกก

อยากไปแบบนี้บ้างจัง

สุดยอดเลยครับ

ผมเคยอ่านรีวิวจากในพันทิพมา

ชอบตรงสันเขาที่เป็นทางเล็กๆบนยอดเขา สุดยอดมากกก

อยากไปแบบนี้บ้างจัง

ถ้าได้เดินป่าสักครั้งจะติดใจ เขาช้างเผือกนี่ทริปเดินป่าครั้งแรกของผมเลย ตอนขึ้นคิดในใจว่าตรูมาทำไมหว่าเหนื่อยก็เหนื่อย :0121: ลำบากสุดๆ :0081: คงไม่ไปอีกแล้วเดินป่าแบบนี้ :0129: แต่พอกลับมา......ตอนนี้มองหาที่ใหม่แล้วครับ 55 :0032::0131:

• 1 month later...
ทั้งน่ากลัวและน่าสนุกคับ อยากไปซักครั้งบ้างจัง

จริงแล้วไม่น่ากลัวอย่างที่คิดครับ ไม่งั้นตาเก๋จะขึ้นไปได้ยังไง  :lol:  :lol: (มีข่มกลับ)

ขอถามหน่อยครับ ไป นอน บนเข้า 1 คืนแล้วลงกลับ ทางเก่า หรือว่า เดิน ไปต่อ  ห้วยปิล๊อก แล้ว ถึงนั่งเรือข้ามเขื่อน กลับมา 

ขอถามหน่อยครับ ไป นอน บนเข้า 1 คืนแล้วลงกลับ ทางเก่า หรือว่า เดิน ไปต่อ  ห้วยปิล๊อก แล้ว ถึงนั่งเรือข้ามเขื่อน กลับมา 

เดินกลับทางเก่าครับ ส่วนขากลับถ้าลงทางทางห้วยปิล็อคคี่  นั้นใช้เวลาเดินทางไกลกว่าต้องใช้เวลาอย่างน้อย 3 วัน 2 คืนครับ