Jump to content

เซ็นทรัลล็อคไม่ทำงานเหมือนเดิมครับ

Recommended Posts

เป็นกันบ้างไหมครับระบบเซ็นทรัลล็อค จะทำงานล๊อกอัตโนมัติเมื่อออกจากรถโดยไม่ต้องกด รีโมทรถยนต์ จะล็อกเมื่อออกจากรถประมาณ

15-20 วินาทีหลังจากออกรถ

เรื่องมันมีอยู่ว่า. แบตเตอรี่ ผมเสือมนะครับ เลยเปลียนใหม่สะเลยครับ หลังเปลียนครับ ระบบเซ็นทรัลล็อค ไม่ทำงานล๊อกอัตโนมัติเหมือนเดิม

ครับถ้าไม่กดมันไม่ยอมล็อกเลยนะครับ

บอกศูนย์ครับไม่มีใครเชื่อเรื่องระบบนะครับ. แต่พอดี มีคนที่เอารถเข้าศูนย์ เป็น civic มารับครับ

โดยพนักงานhondaพระราม3ครับ ไม่ขอเอยนามนะครับ เรียกว่าคุยกันยังนานครับ ไปพิสูจน์หลักที่รถ civic ของลูกค้าคนอืนครับ

ลูกค้าท่านนั้นก็ยืนยันนะครับว่ารีโมทรถยนต์ไม่ต้องกดแล้วระบบเซ็นทรัลล็อกจะทำงานเช่นกันครับ

ทำให้ พนักงานขาย. และ พนักงานตรวจรถ ถึงกลับนิ่งไปเลยครับ เพราะทางลูกค้าอีกท่านเขาก็ระบบเดียวกับผมครับ

สรุปแล้วปัญหา ที่เกิดขึ้นทางศูนย์บอกว่าต้องเซ็คครับ.

มีใครเคยเป็นและแก้ไขอย่างไรบ้างครับ. ขอความรู้หน่อยครับพี่ๆ

ต้อนแรกบอกว่าระบบไม่เป็นแบบนี้เล่นเอาผมงงไปเลยใช้ มาปีครึ่งได้มันก็ล๊อกทุกวันนี้ละครับ เปลียนแบตใหม่แล้วระบบหายไปสะงั้น

อยากให้เป็นเหมือนเดิมทำไงครับ

มันดีนะครับตรงที่ว่าเมื่อเราลืมล๊อกจริงๆระบบมันจะช่วนล๊อกให้ครับ

ทำไงให้เป็นเหมื่อนเดิมครับ

• Replies 126
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

เขาอาจจะตอบไม่ผิดไปซะทีเดียวหรอกครับ แต่ข้อมูลเขาไม่อัพเดทรึเปล่า (ซึ่งก็ไม่ถูกต้องอยู่ดีเพราะเขาควรรู้จักผลิตภัณฑ์ของเขาอย่างดี) อยู่ที่ว่า จขกท ใช้ civic รุ่นปีไหนครับ FD หรือ FB เพราะแม้แต่ FD ด้วยกัน ฟังก์ชันการล็อครถยังไม่เหมือนกันเลย

อย่างของผม FD ปี 2008 ต้องกดล็อคเองตลอดครับ ออกจากรถถ้าลืมล็อคก็จบเลย ลุ้นของหายอย่างเดียว แต่ถ้าปลดล็อคด้วยรีโมทแล้วไม่เปิดประตูใน 30 วินาทีมันจะล็อคให้เองเท่านั้นครับ แต่พวกรุ่น Minorchange นี่ล็อคอัตโนมัติเมื่อออกรถเลย

แต่ที่แน่ๆ ถ้าเปลี่ยนแบตแล้วไม่เลี้ยงไฟไว้ ก็มีความเป็นไปได้มากที่ระบบเซ็นทรัลล็อคและกระจกไฟฟ้าจะถูกรีเซ็ท ต้องตั้งใหม่เหมือนกันครับ

ครับ ผมก็คิดว่าข้อมูลบ้างตัวน่าจะถูกรีเซ็ท ครับพี่ Minorchange ล๊อคอัตโนมัติเมื่อออกจากรถครับ เหมือนพี่บอกนะครับ

ปัญหาคือศูนย์ก็บอกไม่รู้แล้วจะ แก้อย่างไรครับ อยากให้ระบบเหมือนเดิมครับแนะนำที่ครับพี่

มันอาจจะแฮงค์หรือเปล่าครับ สั่งเปิดก้อได้นี่ ล๊อคอัตโนมัติ เหมือนคุณพี ทำปลดล๊อคไว้  กระทู้นี้

ต่างกันตรงล๊อคกับปลด แต่ผมว่ามันควรทำได้จากคู่มือเหมือนกัน

เหมืิอนกระจกไฟฟ้าขึ้นลงออโต้ เปลี่ยนแบตก้อตาย ก้อต้องสั่งให้ทำงานเองน่ะคับ ไม่มีอะไรพิสดาร :)

เข้าไปดูแล้วครับ ที่ให้ดูมันเป็นปลดล๊อกครับ มีวีธีไหมครับจะไปลองทำดูครับ

ต้องการให้ระบบเหมื่อนเดิมครับ ล็อคอัตโนมัติครับ ผมว่ามันดีครับไหนๆทำมาแล้ว honda น่าจะมีวิธีแก้ปัญหาครับ

แต่ติดที่ว่า ศูนย์เองยังไม่รู้เลยพี่แนะนำวิธีแก้ไขให้หน่อยครับ เผือเคยเจอปัญหาดังกล่าวครับ

ขอบคุณพีี่ทุกคนครับที่ให้คำแนะนำครับ. อยากให้มันเป็นเหมือนเดิมครับ

เข้าไปดูแล้วครับ ที่ให้ดูมันเป็นปลดล๊อกครับ มีวีธีไหมครับจะไปลองทำดูครับ ต้องการให้ระบบเหมื่อนเดิมครับ ล็อคอัตโนมัติครับ ผมว่ามันดีครับไหนๆทำมาแล้ว honda น่าจะมีวิธีแก้ปัญหาครับ แต่ติดที่ว่า ศูนย์เองยังไม่รู้เลยพี่แนะนำวิธีแก้ไขให้หน่อยครับ เผือเคยเจอปัญหาดังกล่าวครับ ขอบคุณพีี่ทุกคนครับที่ให้คำแนะนำครับ. อยากให้มันเป็นเหมือนเดิมครับ

ลองเซ็ทตามนั้นก่อนครับ อาจจะกลับมาเป็นเหมือนเดิมก็ได้

อีกอย่าง ลองสังเกตุไฟเก๋งดูครับ ตั้งไปที่ตำแหน่ง DOOR ไฟยังติดปรกติไหมเวลาเปิดประตู

ติดช่วงนี้ครับมันไม่ล๊อกไม่มีเสียงครับลองแล้วครับ

จากนั้นกดค้างไว้ประมาณ 5 วิ (กดต่อจากปล่อยเมื่อกี้เลยอย่าช้า) จะได้ยินเสียงคลิ๊กอีกครั้ง

- ปล่อยมือจากสวิตช์ล็อก และบิดกุญแจไปยัง Accessory (I) เลื่อนเกียร์ไปที่ P

- บิดกุญแจไปยัง LOCK (0)

- จากนั้นลองติดเครื่องแล้วดับเครื่องดู

ที่อ่านมา ไม่รู้ผมเข้าใจถูกมั้ยนะครับ

รถผมก็ปี 2010 1.8E [AS AT](ท็อป1.8)นะครับ แต่มันก็ไม่ล็อคเอง เมื่อเราเดินออกจากรถ นะครับ (ผมออกป้ายแดงจากศูนย์ นะครับ ไม่เคยปรุงแต่งด้วยกล่องหรืออะไรทั้งสิ้น)

แต่ถ้ารถล็อกอยู่แล้ว พอเรากดปลดล็อค แต่ไม่มีการเปิดประตู น่าจะภายใน 30 วิ ประตูก็จะล็อคกลับดังเดิม

อ่านคู่มือแล้ว ก็ไม่เจอตรงไหนที่บอกว่า Civic มันสามารถ ล็อคได้เองเมื่อเราดับเครื่องยนต์ แล้วเดินออกจากรถโดยเราไม่กด ล็อค แล้ว มันล็อคเอง นะครับ

งง เช่นกัน ถ้ามันล็อคเองได้

ที่เห็นว่ารถล็อคเองได้และ สามารถ ตั้งค่าได้ ที่ผมเคยลองนะครับ (จากคู่มือ)

- ล็อคอัตโนมัติ เมื่อขับรถด้วยความเร็ว 15 Km/ชม. (อันนี้ค่ามาตรฐาน)

- ล็อคเมื่อเหยียบเบลค +เปลี่ยนเกียร์ (น่าจะใช่ เพราะเคยลองอันนี้แต่ไม่ชอบ เลยกลับไปเป็นแบบแรก)

- ปลดล็อครถเองเมื่อ ดับเครื่อง

สรุปคือ รถปี 2010 มันสามารถ ดับเครื่องแล้ว ก้าวออกจากรถ แล้วปิดประตู แล้วเดินไปเลย โดยไม่กดล็อค แล้วมันจะล็อคให้เองหรือครับ ?

(ที่อ่านปัญหาของท่าน จขกท.คือหมายความแบบนี้ไหมครับ)

เดี๋ยวต้องลองกลับไปนั่งอ่านคู่มือใหม่ สงสัยเลยผม อิอิ

มันเป็นแบบนั้นจริงครับ ล็อกเองเมื่อออกจากรถแน่นอนครับ มันเพิ่งเกิดขึ้นต้อนเปลียนแบต นะครับ เดียวนี้ไม่กดไม่ล๊อก

ซึ้งคนที่เขาศูนย์วันเดียวกับผมก็ยืนยันเหมือนกันครับ ว่าเป็นแบบนั้นนะครับ. แต่เปลียนแบตแล้วหายเหมือนกันครับ

ผมนะอยากให้ระบบเหมือนเดิมครับ รบกวนเพื่อนๆพี่ๆช่วยแนะนำหน่อย ศูนย์บอกว่าไม่รู้แล้วจะถามใครได้นะ

ปล ผมใช้รถมา 1ปี 9เดือนมันล๊อกทุกวัน อยู่มันหายไปเพราะเปลียนแบตแค่นี้ เสียด้ายระบบที่ทำมา

มันเป็นแบบนั้นจริงครับ ล็อกเองเมื่อออกจากรถแน่นอนครับ มันเพิ่งเกิดขึ้นต้อนเปลียนแบต นะครับ เดียวนี้ไม่กดไม่ล๊อก ซึ้งคนที่เขาศูนย์วันเดียวกับผมก็ยืนยันเหมือนกันครับ ว่าเป็นแบบนั้นนะครับ. แต่เปลียนแบตแล้วหายเหมือนกันครับ ผมนะอยากให้ระบบเหมือนเดิมครับ รบกวนเพื่อนๆพี่ๆช่วยแนะนำหน่อย ศูนย์บอกว่าไม่รู้แล้วจะถามใครได้นะ ปล ผมใช้รถมา 1ปี 9เดือนมันล๊อกทุกวัน อยู่มันหายไปเพราะเปลียนแบตแค่นี้ เสียด้ายระบบที่ทำมา

ง่ะ รถผมไมเนอร์ฯ เหมือนกัน ต้องกลับไปนั่งอ่านคู่มือ ลองบ้างละ มันทำได้มั้ยหว่า ?

แต่ผมก็ถามเพื่อนผม นะครับ รถปี 2007 (ก่อนไมเนอร์ฯ) ก็ล็อคเองเหมือนของ จขกท.นะครับ

เลยงงๆ นิดๆเลยว่า สรุปแล้ว ระบบนี้มัน มีในรถทุกปี หรือ เปล่า

ปล.อ่านอันนี้ปุ๊บ ลองกับเพื่อนเลย เออ แฮะ รถมันล็อคเองจริงๆ ปี 2007 นะครับ เน้นว่า 2007 ออกป้ายแดงเหมือนกัน

งั้น ขอฝากลองหน่อยนะครับ คุณ tonnaruto ลองดูได้ครับถ้ารถยังไม่เปลียนแบตนะครับ

ดับเครื่องแล้วรอไม่เกิน 2 นาที่น่าจะล็อกแน่ๆครับถ้ายังไม่เปลียนแบต ลองดูครับ ไฟกระจกข้างกระพิบ นะครับล๊อกแน่นอนครับ

ใครใช้รุ่น ไฟเหลียมก่อนเปลียน โฉมใหม่ รุ่นตะกลู E นะครับ น่าจะเหมือนกันครับ

ลงจากรถ ปกติ ระบบจะทำงานแน่นอนครับ ไม่ต้องกด

อ่าวงั้นมีเพื่อนร่วมอุดมการแล้วครับช่วยกันหาวิธีแก้กันก่อนดีกว่าครับ

เวนกรรมพึ่งเข้ามาอ่านเน้นๆ จะไปหาคำตอบให้ เลยกลายเป็นเข้าใจผิดมาตลอด 555

ล๊อคเองหลังปิดประตูรถ 2นาที

อันนี้ผมก้อไม่เคยได้ยินเหมือนกันครับ น่าจะเป็นความรู้ใหม่ผมเลย

ถ้าทำได้คือ ออปชั่นนอกละมั่งคับ รถไทยไม่น่ามีอะไรแบบนี้คับ

ตัวส่งตัวรับเดิมๆ ที่ใช้อยู่กับรถมันไม่ซัพพอร์ทเลยคับ

เดี๋ยวไปลองหาวิธีรถโซนยุโรปดูก่อน เผื่อฟลุค

เอาอีกที

จอดรถดับเครื่อง ถอดกุญแจ ลงรถปิดประตู ครบทุกบาน รถล๊อคเอง

แบบนี้นะครับ

รถผมไม่เคยแต่งหรือเปลียนอุปกรณ์อะไร เปลียนแบตนี้ละครับ ระบบหายไปเลย

รถ ผมชื้อ honda สุวรรณภูมิ ครับ ไม่ได้สั้งนอกครับซื้อในไทย honda civic รุ่นปรับจากไฟกลมเป็นไฟเหลียม 2010 ซื้อปี 2011 เองครับ ยังไม่ครบ 2 ปีเลยครับ

มันไม่ล็อกอัตโนมัตหลังจากลงจากรถครับพี่. รุ่นที่ผมใช้มันไม่ต้องกด หลังจากลงรถ ระบบมันจะล็อกให้เองครับ ปกติไม่ต้องกดกุญแจมันก็ล็อกครับพี่

ผมว่าระบบมันดีครับ กันลืมระบบยังไงก็ล็อกให้

ง่ะ รถผมไมเนอร์ฯ เหมือนกัน ต้องกลับไปนั่งอ่านคู่มือ ลองบ้างละ มันทำได้มั้ยหว่า ?

แต่ผมก็ถามเพื่อนผม นะครับ รถปี 2007 (ก่อนไมเนอร์ฯ) ก็ล็อคเองเหมือนของ จขกท.นะครับ

เลยงงๆ นิดๆเลยว่า สรุปแล้ว ระบบนี้มัน มีในรถทุกปี หรือ เปล่า

ปล.อ่านอันนี้ปุ๊บ ลองกับเพื่อนเลย เออ แฮะ รถมันล็อคเองจริงๆ ปี 2007 นะครับ เน้นว่า 2007 ออกป้ายแดงเหมือนกัน

ของผม 2007 ไม่ล็อคนะครับ

ใครใช้อยู่อยากให้ทดสอบดูครับ. ใครมีวิธีแก้แนะนำหน่อยครับ. ออกจากรถแล้วยังไม่ต้องกดล็อกนะครับ รอประมาณ ไม่น่าจะเกิน 2 นาที ไฟกระจกเลี้ยวจะกระพิบลองเดินไปเปิดดูครับมันจะล็อก

แต่ผมเปลียนแบตแล้วระบบหายไปเลย ไม่กด ไม่ล็อกแล้วเดียวนี้. แก้ยังไงได้บ้างครับ

อยากให้คนที่ยังไม่ได้เปลียนแบต ลองทดสอบกันหน่อย เจอ เหมือนกัน แล้ว 3 คนที่ทำได้ต้อนนี้

ถ้าแบบที่ท่าน จขกท ว่ามานี่ รถผมไม่มีทางล๊อคได้เลยครับ

ทำไมมันล๊อคเองได้นะ ยิ่งอ่านยิ่ง งงครับ แล้วรถจะรู้ได้ไง ว่าเราอยากให้มันล๊อค

ถ้าลูกหลาน ยังอยู่ในรถต่อจะต้องทำยังไงล่ะเนี่ยคับ

อันนี้ถามเป็นความเข้าใจนะครับ ไม่ได้กวนอะไรคับ ผมงงกับระบบล๊อคเองแบบนี้จริงๆ