Jump to content

เซ็นทรัลล็อคไม่ทำงานเหมือนเดิมครับ

Recommended Posts

รถผมก็ไม่ล๊อคนะคับ จอดใว้ในบ้านค้ามคืนมันยังไม่ล๊อคเลย 

ก่อนเปรียนแบตร์ ก็ไม่ล๊อค    

:D  :D

• Replies 126
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

ประตูเปิด ได้นะครับ กดเปิดจากด้านในข้างคนขับครับ น่าจะไม่มีใครเอาเด็กไปทิ้งในรถนะครับ มันอันตรายมากๆครับก่อนลงถ้ามีเด็กคนขับนะครับต้องดูครับ

แต่เรื่องล๊อกอัตโนมัต เอง นะ ยืนยัน 100 % ครับ มีแน่ๆครับ ไม่งั้นคงไม่มากระทู้ให้เสียเวลาครับ

ถ้ามันกลับเป็นเหมือนเดิม ผมก็จบกระทู้แล้ว แต่มันหาวิธีทำยังไม่ได้เลยพี่ ศูนย์ผมโทรไปบอกให้ช่วยเช็คด้วยถ้ามีวิธี

ผมจะเอามาอับเดทให้ครับ.

ผมเข้าใจเรื่องกลัวเด็กอยู่ในรถครับ แต่มีข่าวเยอะมาก ที่เด็กกดล็อกแล้วออกไม่ได้ เป็นความผิดของพ่อแม่ครับ100% ไม่ควรปล่อยเด็กไว้ตามลำพัง

แต่ระบบทำมาแล้ว ไม่ใช้มันก็น่าเสียด้ายนะครับ เสียเงินซื้อมาอยากให้ใช้ได้นะครับ

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ดับเครื่อง ปิดประตูสนิททุกบาน แล้วรถจะล็อกอัตโนมัติ

ตัวรถผม 1.8 E AT NAVI   ปี 2009 ไมเนอร์แล้ว ปิดประตูแน่นทุกบาน ฝาท้ายปิด ** รถจะล็อกเองครับ ในเวลาประมาณ 1 นาที **
หากเปิดฝาท้ายไว้อย่างเดียว รถจะล็อคเหมือนกัน  ** แต่ไฟกระพริบล็อกจะไม่ติด จะได้ยินแค่เสียงล็อค คลิ๊ก!!! **
แต่........ถ้าได้ยินเสียงล็อกแล้ว ปิดฝาท้าย รถจะล็อกทันที พร้อมไฟกระพริบ 3 ครั้งรอบคัน  

ทั้งหมดนี้รถผมเดิมสนิทครับ เปลี่ยนแบตมา 2 ครั้งแล้ว(ครั้งแรกหมดเกลี้ยงต้องพ่วงแบต  ครั้งที่2 เปลี่ยนแบตโดยการเลี้ยงไฟไว้)
ทุกอย่างยังปกติดีครับ

เดียวจะอับรายการส่งมอบรถให้ดูครับไม่มีกันขโมยแถมนะครับ ดูรายการแล้วครับไม่มี ครับ

รถผมไม่เคยแต่งหรือดัดแปลงเลยครับ มีคนที่เป็นเหมื่อนผมจริงๆเมื่อวานเจออีกคนที่ศูนย์ครับ

รถเดิมนะครับล๊อกแน่ๆ

พอเข้าใจที่แมนบอก

ผมอยากรู้อีกอย่าง ตอนจอดรถแล้ว ดึงดุญแจออก

เปิดประตูออกมา จะบานไหนก้อช่าง ปิดประตู

แล้วถึงล๊อคใช่ป่ะคับ ไม่ใช่จอดเฉยๆ ไม่ได้ลงจากรถนะ

ลงจากรถแล้วครับ ล๊อกแน่นอนครับ ขอบคุณในการยืนยันข้อมูลว่ามีจริงครับ

Posted Today, 12:10

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ดับเครื่อง ปิดประตูสนิททุกบาน แล้วรถจะล็อกอัตโนมัติ

ตัวรถผม 1.8 E AT NAVI ปี 2009 ไมเนอร์แล้ว ปิดประตูแน่นทุกบาน ฝาท้ายปิด ** รถจะล็อกเองครับ ในเวลาประมาณ 1 นาที **

หากเปิดฝาท้ายไว้อย่างเดียว รถจะล็อคเหมือนกัน ** แต่ไฟกระพริบล็อกจะไม่ติด จะได้ยินแค่เสียงล็อค คลิ๊ก!!! **

แต่........ถ้าได้ยินเสียงล็อกแล้ว ปิดฝาท้าย รถจะล็อกทันที พร้อมไฟกระพริบ 3 ครั้งรอบคัน

ทั้งหมดนี้รถผมเดิมสนิทครับ เปลี่ยนแบตมา 2 ครั้งแล้ว(ครั้งแรกหมดเกลี้ยงต้องพ่วงแบต ครั้งที่2 เปลี่ยนแบตโดยการเลี้ยงไฟไว้)

รถผมนะครับเป็นเหมือนพี่คนนี้นะครับอธิบายได้ถูกตามที่รถออกมาจากศูนย์เลยครับ จขกท

มันจะแก้ยังไงครับถ้าเป็นแบบนี้

ของผม 2007 ไม่ล็อคนะครับ

ง่ะ !

แต่ของเพื่อนผม 2007 มันล็อคอะครับ พี่พร ของมันเดิมๆแต่นอน เพราะ เพื่อนคนนี้ สนิท และที่แน่ๆมันไม่แต่งรถอะไรเลย

ตัวรถผม 1.8 E AT NAVI   ปี 2009 ไมเนอร์แล้ว ปิดประตูแน่นทุกบาน ฝาท้ายปิด ** รถจะล็อกเองครับ ในเวลาประมาณ 1 นาที **

หากเปิดฝาท้ายไว้อย่างเดียว รถจะล็อคเหมือนกัน  ** แต่ไฟกระพริบล็อกจะไม่ติด จะได้ยินแค่เสียงล็อค คลิ๊ก!!! **

ทั้งหมดนี้รถผมเดิมสนิทครับ เปลี่ยนแบตมา 2 ครั้งแล้ว(ครั้งแรกหมดเกลี้ยงต้องพ่วงแบต  ครั้งที่2 เปลี่ยนแบตโดยการเลี้ยงไฟไว้)

อ้าว ตายละหว่า แต่ของพี่มันไม่ล็อคอะครับ น้องแมน

คือขับมา จอดรถ ดับเครื่อง เดินลง ปิดประตู เดินไปเลย นั่งแอบมองรถอยู่ห่างๆ ซัก 2 เมตร - -*

ไม่ล็อค แต่ตกลงว่า ฟังชั่นแบบนี้ มันทำไมถึงต่างกันได้ละ หว่า?

ต้องอ่านคู่มือ กันละครับ คราวนี้

แต่ถ้า ลงรถ ปิดประตู แล้วเปิดฝาท้าย แล้ว กดล็อค อันนี้รถล็อคนะครับ แต่ไฟไม่กระพริบ พอ ปิดกระโปรงหลัง ไฟถึงกระพริบ

ฮึ่ย !! ข้องใจอยากกลับบ้านเร็วๆ ไปเอาคู่มือมาอ่านเลยนะเนี่ย อิอิ

กรณีรถที่ล็อคประตูอัตโนมัติ เมื่อออกจารถแล้วปิดประตู แล้วรถล็อคเอง

โดยที่รถไม่มีระบบ keyless entry ผมว่าเป็นระบบที่ผิดปกติครับ จากที่ได้อ่านมาคิดว่ามีหลายคันด้วย 

ไม่หมันใจนะครับว่าเป็นเพราะอะไรครับ. แต่ผมว่าระบบมันทำมานะครับ เพราะเมือวานไปทดสอบกันคนอืน

เขาก็ยืนยันมาเหมือนกันครับ. เล่นเอา พนักงานส่งรถ กับ เซลขายรถ พูดไม่ออกไปเลยครับ

เพราะผมใช้รถแล้วสังเกตุนะครับ พี่คนแรกเขาก็บอกว่าระบบมันมีนะครับ

ต้อนนี้ก็เจอแล้วร่วมในกระทู้ 5 คันแล้วนะครับส่งใสมาก

ผมอยากให้มันล๊อก เหมือนคุณ man เหมือนเดิมนะใครรู้บอกที่ครับ. เซงๆศูนย์ก็ยังไม่ตอบ

อยากให้มันเหมือนเดิมๆ ที่เคยใช้

กรณีรถที่ล็อคประตูอัตโนมัติ เมื่อออกจารถแล้วปิดประตู แล้วรถล็อคเอง

โดยที่รถไม่มีระบบ keyless entry ผมว่าเป็นระบบที่ผิดปกติครับ จากที่ได้อ่านมาคิดว่ามีหลายคันด้วย 

อันนี้น่าคิดครับพี่ต้น

แล้วอย่างนี้ มีล็อคอัตโนมัติ หลังจากดับเครื่อง ของรุ่น ไมเนอร์เชนจ์ มันปกติหรือผิด ปกติ ละครับนี่

แต่รถผมตั้งแต่ออกป้ายแดงมา ก็ลอง ในส่วนของฟังก์ชั่น ล็อคอัตโนมัติ แต่มันไม่ได้เป็นแบบ จขกท. เลยเริ่มสงสัยมาอีกคนละครับ

ว่า

จริงๆแล้ว ระบบล็อคอัตโนมัติ ของใน civic FD มัน ล็อคอัตโนมัติ ได้เองหลังจากดับเครื่อง แล้วเปิดประตู แล้วเดินลง แล้วปิด ประตู โดยไม่กดแล้วล็อคเองมั้ยหว่า

แล้วอย่างไหนมัน ปกติ หรือผิดปกติ ในรถรุ่นเดียวกัน กันแน่ จะได้ร่วมหาทางแก้ ถ้าอย่าใดมันผิดปกติ

พอเข้าใจที่แมนบอก ผมอยากรู้อีกอย่าง ตอนจอดรถแล้ว ดึงดุญแจออก เปิดประตูออกมา จะบานไหนก้อช่าง ปิดประตู แล้วถึงล๊อคใช่ป่ะคับ ไม่ใช่จอดเฉยๆ ไม่ได้ลงจากรถนะ

.ใช่ครับป๊า ประมาณว่าลืมล็อกแล้วมันจะล็อกเองนั่นแหละครับ 

ง่ะ !

แต่ของเพื่อนผม 2007 มันล็อคอะครับ พี่พร ของมันเดิมๆแต่นอน เพราะ เพื่อนคนนี้ สนิท และที่แน่ๆมันไม่แต่งรถอะไรเลย

อ้าว ตายละหว่า แต่ของพี่มันไม่ล็อคอะครับ น้องแมน

คือขับมา จอดรถ ดับเครื่อง เดินลง ปิดประตู เดินไปเลย นั่งแอบมองรถอยู่ห่างๆ ซัก 2 เมตร - -*

ไม่ล็อค แต่ตกลงว่า ฟังชั่นแบบนี้ มันทำไมถึงต่างกันได้ละ หว่า?

ต้องอ่านคู่มือ กันละครับ คราวนี้

แต่ถ้า ลงรถ ปิดประตู แล้วเปิดฝาท้าย แล้ว กดล็อค อันนี้รถล็อคนะครับ แต่ไฟไม่กระพริบ พอ ปิดกระโปรงหลัง ไฟถึงกระพริบ

ฮึ่ย !! ข้องใจอยากกลับบ้านเร็วๆ ไปเอาคู่มือมาอ่านเลยนะเนี่ย อิอิ

ผมอยากให้มันล๊อก เหมือนคุณ man เหมือนเดิมนะใครรู้บอกที่ครับ. เซงๆศูนย์ก็ยังไม่ตอบ อยากให้มันเหมือนเดิมๆ ที่เคยใช้

เด๋วกลับบ้านไปจะไปลองเทียบอีกคัน(ปี 11 Sport Pearl) รู้สึกว่าคันนั้นมันจะไม่ล็อคมั้งนะครับ  ได้ข้อมูลยังไงเด๋วมาบอกอีกที

ป.ล. ไม่ใช่ลองไปลองมา มันไม่ล็อคทั้ง 2 คันนะครับ  :0109:  :0071:

คุณ man ลองแล้วมาบอกกันหน่อยนะครับ. อยากได้จำนวนรถครับว่ามีกี่ประมาณกี่คันที่เจอบ้างครับ

อยากแก้ให้เป็นเหมือนเดิมก่อนครับ คุณ แมน

มันดีตรงกันลืมล๊อครถนี้ละ

ผมไปดูมาละ มันมีจริงครับ ระบบแบบนี้กับ ฮอนด้า :D ส่วนมากมีแต่คนอยากปิดเพราะมีปัญหากับการล๊อคเองของรถนี่แหละ

เคสของ odyssey  2011 Honda Odyssey Touring: Auto Locks Make Me Insane

อันนี้เพื่อให้ดูว่า ภาระเลี้ยงเด็กหลายคนแบบนี้มันเป็นปกติของโลกครับ โอกาสเกิดมันมีตลอดเวลา แม้จะระวังขนาดไหนก้อเถอะน่ะ

เคสนี้เจ้าของรถมีตัวน้อยติดรถอยู่ตลอด จะแบกไปไหนคงไม่สะดวก

ทำให้ต้องคอยระวังกุญแจทุกครั้งที่ปิดประตูรถ เกิดไปจอดรถ ลืมกุญแจไว้ในรถ แล้วเดินออกจากรถ รถล๊อคอัตโนมัติ จบข่าว :D 

ลองดูคู่มือประมาณนี้นะครับ อันนี้ของ Odyssey แต่เป็นวิธีปิดนะ แกไปหามา วิธีเปิดน่าจะคล้ายๆละป่าว

Odyssey-auto-door-lock-explanation-thumb

เคสของ Accord คับ   Disable auto door locks?

ลองดูในคู่มือ ละเอียดๆ อาจมีนะครับ :D

Auto Door Locking ตั้งค่าได้ 3 แบบครับ

- ขับรถเร็วมากกว่า 15 กม./ชม. (ค่ามาตรฐาน)

- ออกจากเกียร์ P

- ปิดระบบ Auto lock

รถผมจอดที่บ้านมาหลายวันแล้ว ผมไม่ได้กด lock มันก็ไม่ได้ lock เองครับ

lock เองนี่ยังไม่เคยเจอครับ

ส่วนนี่รูปจาก Civic Owner's Manual จากเมืองนอกครับ ของไทยก็น่าจะมีบอก แต่พอดีรถผมจอดอยู่ที่บ้านเลยไม่มีคู่มือให้ดูครับ

วิธีแก้ให้ล๊อกเหมือนเดิมทำไงพี่ มีไหมครับ ทำอย่างไรครับ

ลองดูครับ นี่เป็นของทางฝั่ง US นะ ไม่รู้ใช้กับบ้านเราได้หรือเปล่า ลองดูก็ได้ครับ

เดี๋ยวถ่ายวีดีโอ ที่ว่ามันล็อกเองมาฝากครับ  :D

แล้วเวลาจอดที่บ้าน ไม่อยากให้ล๊อคทำไงอ่ะแมน

เปิดประตุทิ้งไว้ :D

แล้วเวลาจอดที่บ้าน ไม่อยากให้ล๊อคทำไงอ่ะแมน

เปิดประตุทิ้งไว้ :D

ไม่ต้องปิดสนิทไงป๊า ปิดแค่เข้าล็อคพอ 5555