Jump to content

อาการลูกปืนล้อเสียงดังผิดปกติ สังเกตอย่างไร?

Recommended Posts

พอดีเป็นคนไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถมากนัก อาศัยศึกษาจากในเนต

แต่สงสัยครับ

อาการลูกปืนล้อแตก/ชำรุด/ผิดปกติ สังเกตยังไง

ปล.เปลี่ยนยาง มิชลิน Primacy LC 4 เส้น ก้อยังได้ยินเสียงยางบดถนนนิดๆ ที่ความเร็ว 80+ (ดีกว่า NCT5มาก)

อย่างนี่เป็นที่ลูกปืนไหมครับ

เสียงกุกกักๆ ที่บริเวณล้อ เวลาตกหลุมก็ดัง ผ่านรอต่อถนนก็ดัง

ลองเข้าไป B-quick มั้ยคับ เช็คฟรี 30 รายการ เค้าน่าจะช่วยได้ (ก่อนจะเสียตังค์)

ตอนนี้รถผมนี่ surround เลยครับ ตั้งแต่หมดประกันนี่ เสียงเครื่องกระแทกจากยางแท่นเครื่องเสื่อม (อันนี้ค่อนข้างมั่นใจ ไม่รู้ลามไปแท่นเกียร์รึยัง) หักเลี้ยวถอยหลังก็กุกๆ ลงหลุมก็แก๊กๆ เดี๋ยวว่างๆได้เอาไปเช็คช่วงล่างมั่งดีกว่า

แถวบางบอน สาทร อะไรแถบๆนี้มีที่ไหนแนะนำมั่งครับ

ปล. แต่ก็ยังขับมันอยู่นี่แหละครับ คันนี้

เวลาหล่นหลุม หรือ วิ่งบนถนนพื้นไม่เรียบ จะได้ยินเสียงคะ

แต่เปลี่ยนครบหมดละคะ 4 ล้อ - -"

หาเวลาไปเปลี่ยนนะครับ เพราะถ้านานไป

มันจะลามไปยังจุดอื่นๆ ต่อเนื่องเป็นลูกโซ่ครับ

จากลูกปืน ไปจานเบรค ไปผ้าเบรค ลูกหมาก คันชัก คันส่ง โช้ค... (เยอะไปมั้ยเนี่ย?? )

เอาเป็นว่าเข้าศูนย์บริการ B ไปก่อน ... (เพราะเช็คฟรี) จะเปลี่ยนที่นั่นหรือไม่อยู่ที่เราคับ

หาเวลาไปเปลี่ยนนะครับ เพราะถ้านานไป

มันจะลามไปยังจุดอื่นๆ ต่อเนื่องเป็นลูกโซ่ครับ

จากลูกปืน ไปจานเบรค ไปผ้าเบรค ลูกหมาก คันชัก คันส่ง โช้ค... (เยอะไปมั้ยเนี่ย?? )

เอาเป็นว่าเข้าศูนย์บริการ B ไปก่อน ... (เพราะเช็คฟรี) จะเปลี่ยนที่นั่นหรือไม่อยู่ที่เราคับ

พี่หนุ่ยพูดซะคนอื่นกลัวหมดเลยอ่ะ 55555555555555

พี่หนุ่ยพูดซะคนอื่นกลัวหมดเลยอ่ะ 55555555555555

เคยเจอกับตัวเองเรื่องนึง... ไม่ใช่ลูกปืนล้อ

แต่ดันใช้ SONAX ไปฉีดที่น๊อตคันชัก ..เพราะได้ยินดีเสียง อื๊ดอ๊าด.. ก็คิดว่าน่าจะช่วยได้

แล้วขับไปตจว. ทันที... ปรากฏว่า ...น๊อตตัวนั้นหลุด

โชคที่ดีที่หลุดกลางตลาด ไม่ไปหลุดกลางทาง ไม่งั้นได้กินข้าวลิงแน่ๆ

สรุปว่า.. SONAX ใช้ฉีดไล่สนิม คลายน๊อต.. หล่อลื่น... แต่ตัวน้ำยามันไม่มี โอริงมั้ง.. น๊อตร่วงเลย

แค่จะบอกว่า "อ่านฉลากก่อนใช้ยา" เด้อ

เคยเจอกับตัวเองเรื่องนึง... ไม่ใช่ลูกปืนล้อ

แต่ดันใช้ SONAX ไปฉีดที่น๊อตคันชัก ..เพราะได้ยินดีเสียง อื๊ดอ๊าด.. ก็คิดว่าน่าจะช่วยได้

แล้วขับไปตจว. ทันที... ปรากฏว่า ...น๊อตตัวนั้นหลุด

โชคที่ดีที่หลุดกลางตลาด ไม่ไปหลุดกลางทาง ไม่งั้นได้กินข้าวลิงแน่ๆ

สรุปว่า.. SONAX ใช้ฉีดไล่สนิม คลายน๊อต.. หล่อลื่น... แต่ตัวน้ำยามันไม่มี โอริงมั้ง.. น๊อตร่วงเลย

แค่จะบอกว่า "อ่านฉลากก่อนใช้ยา" เด้อ

ขอบคุณฮาฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ

แรกๆเสียงเหมือนมีแว้นขับตามใ้ช้มาอีกระยะเหมือนสิบล้อวิ่งตามดังกว่าท่อแต่งครับ สวดยอด เปลี่ยนมาละคู่หลัง

อาการลูกปืนล้อจะให้แน่ใจ ต้องยกรถขึ้นฮ๊อยส์

แล้วหมุนล้อดู ตอนหมุนก็ให้เอามือจับที่โช๊ค

หากลูกปืนแตก จะรู้สึกสั่นมาถึงโช๊คเลยครับ

ผมเองขับเข้าไปที่ ศูนย์ฮอนด้า แล้วให้เค้ายกรถขึ้นให้

พอเช็คจนรู้ว่าล้อไหน ก็มาเปลี่ยนอู่นอกก็ได้ครับ

หากอยู่แถว ลำลูกกา สายไหม มีร้านแนะนำ

ของถูกกว่าที่ขายในเวป และมีอู่รับเปลี่ยนด้วยครับ

มีเสียงวึ๊งๆๆดังตามความเร็วรถครับ

เริ่มที่ 40 เป็นต้นไป

หาถนนเรียบๆลองดูนะครับ...

เสียงเหมือนมีมอเตอร์ไซค์วิ่งจี้ตูดตลอด ขับช้าก็ดังน้อยหน่อย ถ้าขับเร็วขึ้นเสียงก็ดังมากขึ้นตามความเร็วรถครับ

พอดีเป็นคนไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถมากนัก อาศัยศึกษาจากในเนต

แต่สงสัยครับ

อาการลูกปืนล้อแตก/ชำรุด/ผิดปกติ สังเกตยังไง

ปล.เปลี่ยนยาง มิชลิน Primacy LC 4 เส้น ก้อยังได้ยินเสียงยางบดถนนนิดๆ ที่ความเร็ว 80+ (ดีกว่า NCT5มาก)

อย่างนี่เป็นที่ลูกปืนไหมครับ

น่าจะใช่ประมาณ 85% ครับ..แต่ถ้าให้ชัวร์ลองหมุนล้อแล้วจับที่กระบอกโช๊คดูครับถ้าสั่นน่าจะชัวร์ครับ

ปล.ถ้ามีเวลาลองมาเช็คที่อู่ก็ได้ครับ อยู่แถวๆรังสิตปทุมธานี

เมื่อวานนี้เลยครับ เพิ่งสังเกตุว่ามีเสียงเหมือนมอเตอร์ไซค์วิ่งตามตลอดเลย สงสัยจะใช่แล้วเหมือนกันครับ

ของผมเสียงเหมือนไปแต่งท่อมา ดังมากๆ แต่ก็ไปเคลมมาเรียบร้อยแล้ว

ต้องหาถนนเรียบ ๆ วิ่งทดสอบซะแล้ว ว่าอาการ fd ของเราถึงเวลาเปลี่ยนลูกปืนล้อหรือยัง

fd ผมครบ 100000 พอดีเลย

ขอบคุณครับ...เพื่อน ๆ ที่ให้ข้อมูล

• 1 month later...

ของผมก็มีเสียงเหมือนมีรถขับตามหลังเลย

แต่เช็คโดยการหมุนล้อและจับที่ก้านโช๊ค ทำไมไม่สั่นอ่ะครับ แทบไม่รู้สึกเลย

• 4 years later...