Jump to content

อยากทราบขั้นตอนวิธีการเปลี่ยนถ่ายน้ำยาหม้อน้ำ

Recommended Posts

1 รอเครื่องเย็น

2 เปิดฝาหม้อน้ำ

3 เปิดจุกถ่ายน้ำ เป็น หางปลาสีขาว ( อยู่ด้านล่างของหม้อน้ำ, ระหว่างผัดลม หม้อน้ำ)

4 รอน้ำไหลออกหมด เติ่มน้ำ ใหม่ลงทางหม้อน้ำ 2-3 รอบ

5 ปิดจุดหางปลา

6 เติมน้ำอีกที แล้วไป start เครื่อง ระหว่างนี้ดูถ้าน้ำ ยุบก็เติมซะ

7 ถอดประปุกพักน้ำ ไปล้าง เปลี่ยนถ่ายน้ำใหม่

สุด้ทายก็ปิดฝาหม้อน้ำ ก็เสร็จแล้วละคับ

ต้องไล่น้ำที่อยู่ในระบบด้วยหรือเปล่าครับ

จิงๆ ไม่ต้องก็ได้ แต่ถ้า อยาก ก็

ทำเพิ่ม คือ ถอด วาลน้ำ (ติดกับท่อยางหม้อน้ำเส้นบน)

ให้น้ำที่ค้างในเครื่องไหลออกมาหมด

นอกนั้น ก็ ตามข้างบนได้ครับ

share เพิ่ม ถ้า ใช้ น้ำยาถูกๆ เคยซื้อสีฟ้า เอามาผสมเอง

ใช้ไป ซักพัก มันจะ มีกลิ่น คอลีน และน้ำเปลี่ยนจากฟ้าเป็นแดง

water temp สูงขึ้น ดูจาก gauge

น้ำล้นเข้าประปุกพักน้ำ ตลอด แต่ไม่ถูกดูดกลับ

ประมาณเนีย ที่เคยเจอ

ถ้าล้างทั้งระบบ ก้อได้ครับ ถ้าใส่น้ำยาล้างหม้อน้ำ พวก Radiator flushing

ดูตามคู่มือเค้าหลังขวดเอา ผสมน้ำเท่าไหร่ อะไรยังไง :D

เติมกลับไป สตาร์ททิ้งจนกว่าวาล์วน้ำเปิด เหยียบคันเร่ง ดับเครื่อง ถ่ายน้ำทิ้ง ใส่น้ำใหม่อีกกี่รอบ บลา บลา บลา ตามเค้าน่ะ

**ถ้าเดิมๆ น้ำยาเดิมๆ ไม่ได้ไปทำอะไรกับเครื่องนี่ น้ำยาเค้าอยู่ยาวมากมายนะครับ มันเป็น Chemical น่ะครับ ไม่ใช่ Water

ถ้าถ่ายจากหม้อน้ำ+กระติกน้ำสำรองด้วยจะใช้ประมาณ 3.5 - 3.7 ลิตร ถ้าถอดวาล์วน้ำด้วยออกจะมีไหลเพิ่มออกมาอีกประมาณ 1 ลิตร ครับ

• 2 years later...

1 รอเครื่องเย็น

2 เปิดฝาหม้อน้ำ

3 เปิดจุกถ่ายน้ำ เป็น หางปลาสีขาว ( อยู่ด้านล่างของหม้อน้ำ, ระหว่างผัดลม หม้อน้ำ)

4 รอน้ำไหลออกหมด เติ่มน้ำ ใหม่ลงทางหม้อน้ำ 2-3 รอบ

5 ปิดจุดหางปลา

6 เติมน้ำอีกที แล้วไป start เครื่อง ระหว่างนี้ดูถ้าน้ำ ยุบก็เติมซะ

7 ถอดประปุกพักน้ำ ไปล้าง เปลี่ยนถ่ายน้ำใหม่

สุด้ทายก็ปิดฝาหม้อน้ำ ก็เสร็จแล้วละคับ

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ ขั้นตอนที่ 4 รอน้ำไหลออกหมด เติ่มน้ำ ใหม่ลงทางหม้อน้ำ 2-3 รอบ

เติมน้ำใหม่นี่คือ น้ำเปล่า หรือ coolant อ่ะครับ

ขอบคุณครับ

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ ขั้นตอนที่ 4 รอน้ำไหลออกหมด เติ่มน้ำ ใหม่ลงทางหม้อน้ำ 2-3 รอบ

เติมน้ำใหม่นี่คือ น้ำเปล่า หรือ coolant อ่ะครับ

ขอบคุณครับ

ตอบแทนให้เลยครับ รอบ 1 2 3 น้ำเปล่า ล้างไปเรื่อยๆคับ 

Coolant มาตอนรอบ 4  รอบสุดท้ายเท่านั้นครับ  แพงครับ

ตัวนี้เท่านั้นด้วยครับ 

ตอบแทนให้เลยครับ รอบ 1 2 3 น้ำเปล่า ล้างไปเรื่อยๆคับ 

Coolant มาตอนรอบ 4  รอบสุดท้ายเท่านั้นครับ  แพงครับ

ตัวนี้เท่านั้นด้วยครับ 

ขอบคุณมากๆครับพี่ทอมมี่ ^^

ขอถามเพิ่มเติมอีกนิดนะครับพอดีมือใหม่

1. รอบ4 ที่พี่ทอมมี่บอกนี่คือหลังปิดจุกหางปลาแล้วหรือเปล่าครับ หรือ ปล่อยทิ้งอีกรอบ

2. ใช้ประมาณ 5 ลิตรป่ะครับ สำหรับ FD

ขอบคุณครับ

ใช่จ้า รอให้สะเด็ดน้ำเรียบร้อย ปิดจุก กรอก คูลแล้นเลย ถ้าเปิดแค่จุก ก้อ 4 ลิตรคับ 

ถ้าเปิดที่เครื่องด้วย + อีก 1  ลิตร

เปิดที่เครื่องต้องมีซีลทานะครับ  ถ้าไม่ซีเรียสแค่นี้ก้อเหลือๆ คับ

ใช่จ้า รอให้สะเด็ดน้ำเรียบร้อย ปิดจุก กรอก คูลแล้นเลย ถ้าเปิดแค่จุก ก้อ 4 ลิตรคับ 

ถ้าเปิดที่เครื่องด้วย + อีก 1  ลิตร

เปิดที่เครื่องต้องมีซีลทานะครับ  ถ้าไม่ซีเรียสแค่นี้ก้อเหลือๆ คับ

ขอบคุณมากๆเลยครับพี่ทอมมี่ :)

อันนี้แถมๆ พอดีใช้ภาพจากเวบนี้เป็นตัวอย่าง Flush เล่นไปรอบนึงเมื่อเสาร์ที่ผ่านมา 

เริ่มเลย ยกหน้าสักนิด เพื่อเอาพวกอ่าง หรือกล่อง อะไรก้อตตามสะดวก สอดไปได้ 

มองไปใต้รถด้านหน้าจะมีรูสี่เหลี่ยมพอดี กับจุกหางปลาช่องถ่ายน้ำ มองจากด้านบนผ่านพัดลมลงไปก้อเห็นนะคับ เอื้อมถึงด้วย

เอามือบิดทวนเข็มเหมือนขันน๊อตหางปลาธรรมดาเลยคับ ไม่แน่นมาก เพราะมันมีสปริงดันช่วยข้างใน 

ภาพนีเค้าใช้คีมบิด  ลำบากปล่าวๆ  :D

ออกมาแล้วคับ สบายๆ 

พอหมด จะเก็บไว้สำรองก้อดีนะคับ มันไม่ได้เสียคุณสมบัติมากคับ ก่อนเทกลับหากรองมากรองก้อสบายละ 

คือว่าผมใช้ตัวนี้อยู่มาปีหนึ่งครับ แต่หาซื้อยาก ถ้ายากจะผสมของ HONDA เข้าไป

เลยได้มั้ยครับ เนื่องจากน้ำหล่อเย็นมันพร่องต้องเคยเติมตลอด ...หรือเติมน้ำเปล่าใส่ไปเลยดี...

ผมว่าถ่ายออกแล้วใช้น้ำยาของ Honda น่าจะดีกว่าครับ 

ของ Honda ราคาไม่ได้แพงมากครับ ลิตรนึงน่าจะ 180-200 นิดๆ  หาซื้อได้ตามร้านอะไหล่ทั่วไป ครับ

ส่วนน้ำน้ำเปล่าเข้าไป หม้อน้ำอาจจะเกิดตะกรันได้ครับ

• 7 months later...

ฟ้าจ้า ดูรูปหน้าแรกสิ  

ถ้าไม่มั่นใจข้อมูลที่แชร์ๆกันไว้ หรือ ศูนย์บริการ  ให้เปิดคู่มือที่ติดมากับรถตัวเองครับ 

• 1 year later...

สวัสดีครับพี่ๆทุกคน ผมเป็นมือใหม่ครับ เพิ่งหัดดูแล เจ้าFD1.8คู่ใจ ได้อ่านรายละเอียด จากพี่ๆทุกคนแล้วขอบคุณมากๆครับ จะขอสอบถามนิดนึงครับ ตามที่พร่ ทอมมี่แนะนำ ถ้าถอดที่วาวล์น้ำ ที่เข้าเครื่องต้องใช้ ซีลทาด้วน เป็นซีลแบบไหนครีบ หาซื้อได้อย่างไรครับ รบกวนให้พี่ๆแน่นำด้วยครับ มือใหม่ครับ ผิดพลาดอย่างไรต้องขออภัยด้วยครับ

เค้าเรียกกาวทาประเก็นที่ไว้ทาตามประเก็นต่างๆอ่ะครับ มีหลายสีแบ่งตามอุณหภูมิใช้งานครับ ส่วนมากตัวผมเองจะใช้สีแดงครับ ใช้ยี่ห้อดีๆหน่อยนะครับ