Jump to content

มาเพิ่มช่องเสียบที่จุดบุหรี่กันเถอะ

Recommended Posts

สืบเนื่องจาก อุปกรณ์ในรถ มีมากขึ้น ช่องเสียบบุหรี่เดิมมีช่องเดียว ไม่พอ จึงจำเป็นต้อง ขยาย เพิ่ม ซึ่งอุปกรณ์ที่เพิ่มมาในรถคือ

1. ระบบ GPS

2. ตัวกระจายสัญญาณ GPS ในรถ

3.กล้อง DVR และ USB สำหรับชาร์จ โทรศัพท์มือถือ

จึงนำวิธีการทำ มาเป็นแนวทางให้สมาชิกลองดูน่ะครับ

อุปกรณ์ที่ต้องใช้คือ

1.อุปกรณ์ช่องเสียบเพิ่มที่จุดบุหรี่ และ USB ราคา ตั้งแต่ 250 -500 บาท เลือกที่เกรดดีๆหน่อยครับ ช่อง USB จะได้ใช้ได้

2. หางปลาทองแดง ขั้ว + 1 อัน หางปลาลงกราวน์ 1 อัน ตะกั่ว หัวแร้ง cable tie ไขควง และสายไฟเส้นใหญ่หน่อยเพราะสายเดิมที่ติดมา เส้นเล็ก กลัวว่าจะร้อนทำให้สายละลาย เลยเผื่อไว้หน่อย ในรูปเป็นหางปลา ขั้ว + และ ชั้ว - น่ะครับ

เริ่มต้น แกะ ตัวกล่องเพิ่มช่องเสียบบุหรี่ออกมาเพื่อบัดกรีเอาสายไฟเดิมออกและ ใส่สายไฟใหม่ที่มีขนาดใหญ่กว่าเดิมเพื่อให้เพียงพอต่อการใช้กระแสไฟ สายเดิมเส้นดูเล็กไปหน่อย ตามรูป ใส่คืนให้ถูกน่ะครับ ขั้ว + ขั้ว -

วงจรตัวชาร์จ USB แบบนี้พอได้ พี่เอ๋ aae3039 ประธานสโมสร คอนเฟิร์มมา ถ้าเปิดไปเจอแบบกิกก๊อก พี่เอ๋บอกอย่าเสี่ยงเดี๋ยวเวลาใช้งานจริงอาจทำให้อุปกรณ์ที่มาใช้เกิดความเสียหายได้

บัดกรีเสร็จแล้วครับ ขั้ว + ขั้ว - ขนาดสายไฟใหญ่กว่าเดิม ครับ เตรียมประกอบ กลับ

และก็มาถึงส่วนของปลายสาย เส้นสีแดง ขั้ว + ใส่กะหางปลาทองแดงครับ สายเส้นสีดำ ลงกราวน์ ครับ

เสร็จแล้วครับ รอ ภาพก่อนนำไปติดตั้งในรถ

ต่อไปเป็นชุดที่จะต้องเอาสายที่จากตัวขยายช่องจุดบุหรี่ มาเสียบครับ บริเวณ ซ็อคเก็ทฟิวส์ ในห้องโดยสารฝั่งคนขับครับ สายขั้วบวก + หางปลาทองแดง เข้าเส้นสีแดงตรงกลางครับ กดตัวล็อกด้านบนแล้วดึงออกมาแกะเทปพันสายออกอย่าให้ขาดน่ะครับเพราะต้องปิดกลับเข้าไปใหม่ให้เหมือนเดิมเป็นการเก็บสายไฟไปในตัว ต่อไปก็เสียบหางปลาทองแดงขั้วบวก + เข้าไปในสายเส้นสีแดงตรงกลางระหว่าสายสีเหลือง และ สีส้ม ให้แน่นๆ เสียบให้มิดเลยน่ะครับ แล้วเอา cable tie รัดไว้กันหลุดอีกทีครับ แล้วเสียบกลับที่เดิม ตามภาพลูกศรชี้น่ะครับ

จากภาพที่เสียบสาย ขั้วบวก + เข้ากับ ชุดจ่ายไฟสายเส้นสีแดงตรงกลางครับ และ พันสายเก็บกลับเหมือนเดิม

ต่อไปเป็นขั้ว - จุดที่ลงกราวน์ครับ หาน็อตสักที่หนึ่งที่ติดกับเหล็กตัวถึงรถ

ทดสอบครับ ไฟจะจ่ายต่อเมื่อบิดกุญแจ ที่ Key ON II อั๊ยยะ ไฟมาแล้ว ช่องที่เสียบบุหรี่เดิมก็ยังใช้ได้

ต่อไปก็หาจุดที่เหมาะสม ล็อกช่องเสียบที่จุดบุหรี่นี้ให้แน่นไม่ไปเกี่ยวกะสายอะไร หรือ แกนพวงมาลัย แล้วก็ลากเอาAdeptorมาเสียบและเก็บสายให้เรียบร้อยก็ใช้งานได้หล่ะครับ อ่อ มัดให้แน่นนะครับ เผื่อขับๆไปจะได้ไม่มีเสียงอะไรก็อกๆแก็กๆ ตามมา

ขอบคุณครับ

อ่านแล้วไม่มีผีมือ+ความรู้ด้านนี้เลย

เจอกันทีโลตัสดีกว่าครับอย่างนี้

ขอบคุณครับ

อ่านแล้วไม่มีผีมือ+ความรู้ด้านนี้เลย

เจอกันทีโลตัสดีกว่าครับอย่างนี้

ไปรื้อรถพี่เขาดูได้เลยครับ เขายินดีเป็นอย่างยิ่ง :0032:

ตั้งใจออกกระทู้เรื่อยๆ แบบนี้ เกิดแน่

สิ่งที่ดูเล็กน้อยของเรา แต่สำหรับคนทำไม่เป็นแล้ว มันยิ่งใหญ่มาก

เอื้อเฟื้อ สละเวลามาเผยแพร่ เป็นสิ่งที่สมควรกระทำอย่างมากช้างน้อยเอ๋ย

จงรับ Like ไปต้มกินซะ :lol:

ขอบคุณครับ ไว้ต้องไปหามาทำมั่งแระ

:0207: รีบเลยพี่ต้น

ขอบคุณครับ

ผมก็ไม่ค่อยรู้หรอกครับ แต่อาศัยถามพี่ๆ DIY

ไปรื้อรถพี่เขาดูได้เลยครับ เขายินดีเป็นอย่างยิ่ง :0032:

จะดีเหรอพี่ต้น คิิดเงินน่ะ :0212:

ช้างน้อยเก่งมาก

นี่อาจารย์ผมเลย สนับสนุน หางปลาด้วย

ตั้งใจออกกระทู้เรื่อยๆ แบบนี้ เกิดแน่

สิ่งที่ดูเล็กน้อยของเรา แต่สำหรับคนทำไม่เป็นแล้ว มันยิ่งใหญ่มาก

เอื้อเฟื้อ สละเวลามาเผยแพร่ เป็นสิ่งที่สมควรกระทำอย่างมากช้างน้อยเอ๋ย

จงรับ Like ไปต้มกินซะ :lol:

ลุงคนนี้ก้อ ไอดอล ผมเลย

ขอบคุณครับ :D

ยินดีครับพี่

วันก่อนยังถามพี่พรอยู่เลย ว่าจะต่อ DVR เข้าที่จุดบุหรี่ยังไงดี

มาวันนี้มี review ออกมาใช้ได้ชมแล่ะ เยี่ยมมากท่าน modดิว

ขอบคุณหลายเด้อ :0186: :0186:

วันก่อนยังถามพี่พรอยู่เลย ว่าจะต่อ DVR เข้าที่จุดบุหรี่ยังไงดี

มาวันนี้มี review ออกมาใช้ได้ชมแล่ะ เยี่ยมมากท่าน modดิว

ขอบคุณหลายเด้อ :0186: :0186:

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ครับผม

ของผมซื้อมา ช่อง USB ใช้ไม่ได้ ชาร์จไม่เข้าทั้ง Iphone และ BB เลย เซ็งเปร็ด.... มีวิธีทำให้ใช้ได้ไม๊คับ

ก็มันยังไม่เสร็จครับท่านพี่ ต้องทำR&D นิดนึงก่อน

ยังไม่สำเร็จกลัวจะปล่อยไก่ฟ้า ออกมาอ่ะครับ

ถ้าเสร็จแล้ว รับรองพี่ๆน้องๆCCTH ได้มีอะไรทำเล่นเพิ่มกันแน่ๆ

ของผมซื้อมา ช่อง USB ใช้ไม่ได้ ชาร์จไม่เข้าทั้ง Iphone และ BB เลย เซ็งเปร็ด.... มีวิธีทำให้ใช้ได้ไม๊คับ

อย่าไปใช้เลยครับ เพราะช่อง USB ช่องนั้น จะลดไฟจากรถเรา ที่ 12 v เหลือ 5 V หากมันเสียขึ้นมา ไฟเกิน 5 v จะทำให้อุปกรณ์พังได้ เพราะอุปกรณ์ ไม่ค่อยน่าเชื่อถือเท่าไหร่

• 1 year later...
  • 3 years later...