Jump to content

หัวเทียนสำหรับแก๊ส~น้ำมันเบาแล้วดับ

Recommended Posts

หัวเทียนแบบไหนที่เหมาะกับรถติดแก๊สหัวฉีด

-บางชั่งก็บอกใส่แล้วดีใส่เลย

-บางชั่งก็บอกรถลูกค้าใส่มาถอดทิ้งหมดไม่ดีต่อรถแก๊สเลย

ติดแก๊สมาได้พักนึงแล้วพอเวลาติดไฟแดงปล่อยรถใหลจอด...ดับเฉย

บางที่สลับเป็นน้ำมันจอดเดินเบาไว้ซักพักดับเฉย

พอกลับไปร้านแก๊สที่ติดมาชั่งงงเฉย...แล้วผมควรทำไง

หัวเทียนเดิมของศูนย์แหละครับใช้ได้ดี ผมรถติดแก๊สใช้มาแสนสี่แล้ว เปลี่ยนหัวเทียนตอนแสนโล ก็ใช้หัวเทียนสเปคเดิม ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

ลองเปลี่ยนร้านดีมั๊ยครับ อาการที่ว่าไม่น่าจะมาจากหัวเทียนนะผมว่า 

ขอบคุณคับพี่ปรึกษาชั่งที่ติดแก๊สใหเค้าบอกแนะนำเปลี่ยนหัวเทียนใหม่ก่อน...(ติดแก๊สตอน60000).เอาแบบทำมะดาแต่ลดเบอร์ลงมา1เบอร์(ไปใช้เบอร์5)

ปล.รอบเดินเบาเวลาแอร์ตัดสั่นทั้งคัน..แล้วก็เวลาปลดล๊อคด้วยปุ่มฝั่งคนขับรอบเครื่องดีดขึ้นลงประมาณ50-100รอบเป็นไรกันแน่

หัวเทียนธรรมดาไม่เคยลองครับ 

แต่ที่ผมเคยเป็น ขับมาเร็วๆแล้วเบรค เครื่องจะดับ  อันนี้เป็นที่หัวฉีดแก๊สตันครับ ล้างแล้วก็กลับมาปกติ

ใช้แก๊สความร้อนมากกว่าเดิม ต้องเพิ่มเบอร์หัวเทียนไม่ใช่หรอครับ

รหัสหัวเทียน  NGK

เบอร์หัวเทียน     B  P  6  E  S  11

แถวที่            1  2  3  4  5  6

แถวที่ 1
    ขนาดเกลียว     ขนาดหกเหลี่ยม
A     18 mm.          25.4 mm.
B     14 mm.          20.8 mm.
C     10 mm.          16.0 mm.
D     12 mm.          18.0 mm.
E     8 mm.            13.0 mm.
G     PF1/2"           32.8 mm.
J      12 mm.          18 mm.
AB    18 mm.          25.4 mm.
BC    14 mm.          16.0 mm.
BK    14 mm.          16.0 mm. ***** ชนิด BK=BCP ผลิตตามมาตรฐาน ISO
DC    12 mm.          16.0 mm.     
        ชิ้นส่วนหมายเลข BM_A
       14 mm.           19.0 mm.
                       *
                       *
                       *
           ชนิดบ่าเอียงเทเปอร์
     ชนิด A_F            20.8 mm.
     ชนิด BM_F          16.0 mm.
     ชนิด B_F             16.0 mm.
     ชนิด B_EF           16.0 mm.

แถวที่ 2

โครงสร้างรูปร่าง
M   กะทัดรัด
L   ชนิดสั้น
P   ฉนวนแกนอิเล็กโทรดยื่นออกมา
R   ชนิดความต้านทาน
U   ผิวหน้าดิสชาร์จเรียบและกึ่งเรียบ
Z   ตัวต้านทานอินดักทีฟ
      ตัวอักษรอาจรวมกัน

แถวที่ 3

ขีดความสามารถทางความร้อน
2              ร้อนกว่า
3                 |
4                 |
5                 |
6                 |
7                 |
8                 |
8.5               |
9                  |
10                |
10.5             |
11                |
12            เย็นกว่า
             อัตราความร้อน

แถวที่ 4

ความยาวของเกลียว
E      19.0 mm.
H      12.7 mm.
L       11.2 mm.
EH    เกลียวบางส่วน
       ความยาวทั้งหมด 19.0 mm.
       เกลียวยาว 12.7 mm.
ชนิด BM_A,B_LM,CMR_A 9.5 mm.
ชนิด J_19.0 mm.

ไม่มีสํญญลักษณ์
ชนิด A_        12.0 mm.
ชนิด B_BM_   9.5 mm.
ชนิด CM_      8.5 mm.
ชนิด G_        22.5 mm.

ชนิดบ่าเอียง
F   ชนิด A_F       10.9 mm.
     ชนิด B_EF      9.5 mm.
     ชนิด B_F       11.2 mm.
     ชนิด BM_F     7.8 mm.
     ชนิด BPM_F    7.8 mm.

แถวที่ 5

โครงสร้างปลายหัวเทียน
CS     สั้น, เขี้ยวหัวเทียนทำมุม
CM     สั้น, เขี้ยวหัวเทียนทำมุม
F       บ่าเอียงเทเปอร์ ไม่มีประเก็น
G       แกนลวดอิเล็กโทรดนิกเกิลขนาดเล็ก
K       2 เขี้ยวหัวเทียน ระยะห่างไม่เท่ากัน
KC     2 เขี้ยวหัวเทียน
KUB   2 เขี้ยวหัวเทียน ผิวหน้าดิสชาร์จกึ่งเรียบ
T       3 เขี้ยวหัวเทียน
Q       4 เขี้ยวหัวเทียน
P       ปลายแพลทินัม
S       แกนอิเล็กโทรดนิกเกิลทองแดง 1.0 mm.
U       ผิวหน้าดิสชาร์จกึ่งเรียบ
V       แกนอิเล็กโทรดแพลทินัมขนาด 1.0 mm.
-VG    แกนอิเล็กโทรดร่องวี
VX     แกนอิเล็กโทรดแพลทินัมขนาด 0.8 mm.
I        ปลายอิริเดียม
IX      แกนอิเล็กโทรดอิริเดียมขนาด 0.8 mm.
W      แกนอิเล็กโทรดทังสเตน
X       ช่องว่างเพิ่มกำลัง
Y       แกนอิเล็กโทรดร่องวี มีพื้นที่มากขึ้น
Z       แกนอิเล็กโทรดหนา 2.9 mm.
-L      ครึ่งขีดความสามารถทางความร้อน
-LM    แบบกะทัดรัด ฉนวนด้านบนสูง 14.5 mm.
-N      เขี้ยวแบบแข็งแรง
A, B, D, E = ออกแบบพิเศษ

แถวที่ 6

ระยะห่างจากเขี้ยวหัวเทียน
8     0.8 mm.
9     0.9 mm.
10   1.0 mm.
11    1.1 mm.
13    1.3 mm.
14    1.4 mm.
15    1.5 mm.
ไม่มีหมายเลข = ระยะห่างมาตรฐาน

ข้อมูลมาครบมากคับ...แล้วยังไงหละที่นี้ เข็มหรือเขี้ยว

เพิ่มเบอร์หรือลดเบอร์

555งงเลยทีนี้

ข้อมูลมาครบมากคับ...แล้วยังไงหละที่นี้ เข็มหรือเขี้ยว

เพิ่มเบอร์หรือลดเบอร์

555งงเลยทีนี้

เคยตั้งวาล์วรึยังครับ ถ้ายังลองไปทำก่อน สำหรับหัวเทียน ผมใช้ของเดิมของศูนย์นั่นแหละครับ วิ่งแก๊สมาแสนโลแล้วครับ

เรื่องแอร์ตัดแล้วสั่นเป็นปกติครับ สั่นมากไปก็ผิดปกติ ส่วนเวลากดปลดล็อคแล้วรอบวูบเพราะไฟมันโหลดกว่าเดิมครับ มันจะวูบไปนิดนึงแล้วกลับมาเหมือนเดิม

เดี๋ยวลองเปลี่ยนหัวเทียนดูก่อนคับ..วาล์วยังไม่เคยตั้งเลยคับ...ไม่อยากเปิดฝาเลยว่าจะเปิดซักแสนโล...

เดี๋ยวเปลี่ยนแล้วจะมาเล่าให้ฟังคับ

มาใหม่ครับเป็นสมาชิกแค่2วันเองขอพี่ๆแนะนำด้วยรมผมติดแก็สมาปีกว่ามีปัญญาหามาตลอดเลย

ตอนนี้เครื่องเดินไม่เรียบทั้งน้ำมันและแก็สเป็นเหมือนกันพอเปิดแอร์ปกติปิดแอร์เมื่อไรเป็นเหมือนเดิม

Honda Civic ปี 98 ครับ อ้อลืมไปผมล้างปีกผีเสื้อและระบบน้ำทั้งหมดแล้วครับ

มาใหม่ครับเป็นสมาชิกแค่2วันเองขอพี่ๆแนะนำด้วยรมผมติดแก็สมาปีกว่ามีปัญญาหามาตลอดเลย

ตอนนี้เครื่องเดินไม่เรียบทั้งน้ำมันและแก็สเป็นเหมือนกันพอเปิดแอร์ปกติปิดแอร์เมื่อไรเป็นเหมือนเดิม

Honda Civic ปี 98 ครับ อ้อลืมไปผมล้างปีกผีเสื้อและระบบน้ำทั้งหมดแล้วครับ

ตั้งวาล์ว กับจูน gas หรือยังครับ

ปี 98 นี่เป็นระบบดูดหรือป่าวครับ

เอาไปที่ร้านติดตั้งมาเขาว่าแก็สปกติครับเปลี่ยนหัวเทียนให้อย่างเดียว

ส่วนตั้งวาล์วยังครับรถผมเครื่องเคยน๊อกเมื่อ8เดือนที่แล้วทำเครื่องมาใหม่ครับ

ขับช้าไม่ได้มันกระตุกมาก

เป็นระบบดูดหรือป่าวครับ(อันนี้ผมไม่เข้าใจครับ)รถผมเป็นระบบหัวฉีดครับ อุปกรณ์ของแก็สเป็นของ ออติเกิ้ลอะไรนี่แหละครับ

เป็นหม้อต้มถังแค็ปซูล ส่วนรถเกียร์ธรรมดา ตอนนี้ทั้งน้ำมันทั้งแก็สกระตุกหมดเลยครับ ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ให้ครวามรู้ครับ

เปลี่ยนหัวเทียนเรียบร้อยคับ....ขับไปให้พี่แซมดูให้แต่เอาหัวเทียนไปเอง..

สิ่งที่ได้หลังจากเปลี่ยนหัวเทียน...

-รู้สึกได้ว่าจุดระเบิดแรงขึ้นสังเกตจาก เสียงปุ๊งปั๊งเวลาถอนคันเร่ง(รถผมเดิมสนิททำแค่ท่อเอง)

ส่วนอาการวิ่งมาแล้วดับยังคงอยู่...ปรึกษาชั่งแก๊สแล้วเดี๋ยวแคลิเบทกล่องให้ใหม่(จิงๆกล่องผมไม่ต้องเข้าไปจูนก็ได้เพราะเป็น new genของ atiker คือสามารถปรับจูนกราฟแก้สให้เข้าใกล้หรือเหมือนน้ำมันเองตลอดเวลาแต่ไม่ต้องเสียบ obd ll)แต่พอดีหลังจากติดมาผมเปลี่ยนเฮดและชุดท่อไอเสีย..นมค.นมก.นม.เชื้อเพลิง(จากแก๊สโซฮอล95ที่เข้าไปจูนครั้งแรกตอนนี้ใช้น้ำมัน95)แต่เดี๋ยวจะไปให้0แคลิเบทรอบเดินเบาให้ใหม่ด้วยค่อยเข้าไปช่างแก๊สจะได้จูนได้สมบูรณ์

รถผมติดแก๊สตอน 35,000 โล ตอนนี้ 74,000 โล

ถึงวันนี้ รถผมยังใช้หัวเทียนเดิมๆ ติดรถมาเลย  เร่งเรียบ ปี๊ดๆ

ไม่มีสะดุด แล้วก็ไม่เคยดับ  

ผมใช้แก๊สระบบหัวฉีดธรรมดา ไม่มี OBD

ปัญหาไม่น่าจะเกิดจากหัวเทียน

ปัญหาน่าจะเกิดจากการติดตั้ง หรือการปรับจูนแก๊สมากกว่า 

• 3 weeks later...

ช่างติดตั้งบางคนไม่ได้ใส่ใจในรายละเอียด บางครั้งตัดต่อสายไฟลูกสูบแต่ละหัวสลับกัน ก็มักจะเป็นปัญหาทำให้รอบเดินเบาไม่นิ่ง หรือขับมาไวๆเหยียบเบรคและดับครับ และบางครั้งใช้ไปนานๆ ตรงหัวฉีด ระยะอาจจะสั้นเกินไป แก้โดย คลายน๊อตครั้งละ 15 นาทีครับ หรือเข้าศูนย์เพื่อไปคาลิเบดใหม่ก็ได้ครับ แต่ทางแก้ง่ายๆก็คลายน๊อตครั้งละ 15 นาที ก็พอได้ครับผม  

ผมใช้หัวธรรมดาๆ เบอร์เดิม(6) ราคา 70 บาทเปลี่ยนทุก 1 หมื่นโลเปลี่ยนบ่อยๆเอาครับ ใช้มาตั้งแต่เปลี่ยน 1 แสนโล จนตอนนี้ 1.6แสนโลเปลี่ยนหัวะรรมดาๆมา 6 ชุดแล้วครับ ก็ยังปกติอยู่