Jump to content

ขอความคิดเห็นหรือประสบการณ์การเปลี่ยนหัวฉีด k 20

Recommended Posts

เพื่อน พึ่งเปลี่ยน ใช้ไปครับ HONDA Bio เปลี่ยนหัวฉีดจาก เดิมไปเป้น K20 ครับ เพื่อเติมน้ำมัน E85 ได้ โดยไม่ต้องใช้กล่องไรเลย เห็นบอก อัดตราเร่งดีขึ้นมาก ผมว่าจะลองอยู่ หัวฉีด บริโอ้ มัน 6 รู แต่ K20 10 รู นะครับ ผมว่ามันจ่ายน้ำมัน ดีกว่า ปุงปัง มั้ง นิดหน่อย 

เพื่อนบอกว่า อยู่ที่การขับรถของเราครับ ว่าตีนหนักไหม แต่ถ้าขับปกติไม่ไม่ครับ แต่ อัตราเร่งมาไว กว่าเดิม เยอะเลย และเติม E85 ได้ ถูกๆ กว่าไปติดกล่อง คิตที่ใช้E85 ค่าหัวฉีด ราคา ครึ่งๆ เลยของชุดคิต E85

แต่ถ้าขับปรกติกินน้ำมันน้อยกว่าครับ แต่อยากรู้ผลเสียจะมีอะไรไหม เพราะตอนนี้ใช้ e 85 ตลอดเลย

ผมว่าควรไปจับ อัตราส่วนผสมน้ำมันกับอากาศด้วยนะครับ ว่าเพี้ยนหรือเปล่า

เพราะกล่องสั่งหัวฉีดให้ยกเป็นหน่วยเวลา น้ำมันจะฉีดมากหรือน้อย ขึ้นอยู่กับขนาดหัวฉีด

ถ้าเปลี่ยนหัวฉีดใหญ่ขึ้น แต่ไม่ได้จูนกล่อง น้ำมันก็จะหนาขึ้นครับ

ถ้าเป็นช่วง Close loop กดคันเร่งแบบชีลๆ คงจะพอชดเชยให้ได้ (ถ้าหัวฉีดห่างกันไม่เกิน 30%)

แต่ถ้า Open loop กดคันเร่งแบบเต็มๆ น้ำมันก็จะหนาไปครับ เปลืองน้ำมัน วิ่งไม่ดีเท่าเที่ควรครับ

ป.ล. เช่นหัวฉีดเดียว 220 cc กับ หัวฉีดใหม่ 300 cc จะทำให้น้ำมันหนาขึ้นประมาณ 36% ครับ

ผมว่าควรไปจับ อัตราส่วนผสมน้ำมันกับอากาศด้วยนะครับ ว่าเพี้ยนหรือเปล่า

เพราะกล่องสั่งหัวฉีดให้ยกเป็นหน่วยเวลา น้ำมันจะฉีดมากหรือน้อย ขึ้นอยู่กับขนาดหัวฉีด

ถ้าเปลี่ยนหัวฉีดใหญ่ขึ้น แต่ไม่ได้จูนกล่อง น้ำมันก็จะหนาขึ้นครับ

ถ้าเป็นช่วง Close loop กดคันเร่งแบบชีลๆ คงจะพอชดเชยให้ได้ (ถ้าหัวฉีดห่างกันไม่เกิน 30%)

แต่ถ้า Open loop กดคันเร่งแบบเต็มๆ น้ำมันก็จะหนาไปครับ เปลืองน้ำมัน วิ่งไม่ดีเท่าเที่ควรครับ

ป.ล. เช่นหัวฉีดเดียว 220 cc กับ หัวฉีดใหม่ 300 cc จะทำให้น้ำมันหนาขึ้นประมาณ 36% ครับ

กล่องเดิมจูนได้ไหมครับพี่โป่ง

ใช้อยู่คับหัวฉีดk20เติมe85 สตาดร์ยากขึ้นนิดหน่อยคับผม นอกนั้นยังปกติค้าบๆ

การขยายหัวฉีดแล้วใช้ E85 ถือเป็นวิธีที่คุ้มเงินนะครับ 

โดยปกติ E85 ต้องการปริมาณน้ำมันมากกว่าเดิม 30-40%

ที่กันก็เปลี่ยนหัวฉีด K20 มาใส่ กล่องอีซียูจะสั่งการฉีดด้วยเวลา ( ซึ่งก็เป็นเวลาเท่าเดิม เพราะเราไม่ได้ยุ่งกับกล่อง ) 

แต่การที่หัวฉีดโตกว่าเดิม ก็ทำให้ปริมาณการฉีดมากกว่าเดิมครับ 

กรณีจาก R18 มา K20 ก็จะฉีดหนาขึ้นประมาณ 30% นิดๆ 

ถ้าถามว่าใช้ได้ ใช้ได้แน่นอนครับ แต่ก็ไม่ใช่จุดที่ดีที่สุด เพราะ เราจะคุม AF ที่ Open loop ไม่ได้ ถ้าอยากคุมเอเอฟ คุมไฟ ก็ต้องเพิ่งกล่องละครับ

ข้อเสียมีแน่นอน

1. วิ่งน้ำมันจะหนามากๆ ครับ เพราะระบบฉีดน้ำมันกว่าเดิม 30%

2.ชิ้นส่วนท่อยาง ปั้มติ๊กก็ต้องระวัง ไม่เปลี่ยนก็พังแน่นอน ขึ้นกับว่านานหรือช้า 

การขยายหัวฉีดแล้วใช้ E85 ถือเป็นวิธีที่คุ้มเงินนะครับ 

โดยปกติ E85 ต้องการปริมาณน้ำมันมากกว่าเดิม 30-40%

ที่กันก็เปลี่ยนหัวฉีด K20 มาใส่ กล่องอีซียูจะสั่งการฉีดด้วยเวลา ( ซึ่งก็เป็นเวลาเท่าเดิม เพราะเราไม่ได้ยุ่งกับกล่อง ) 

แต่การที่หัวฉีดโตกว่าเดิม ก็ทำให้ปริมาณการฉีดมากกว่าเดิมครับ 

กรณีจาก R18 มา K20 ก็จะฉีดหนาขึ้นประมาณ 30% นิดๆ 

ถ้าถามว่าใช้ได้ ใช้ได้แน่นอนครับ แต่ก็ไม่ใช่จุดที่ดีที่สุด เพราะ เราจะคุม AF ที่ Open loop ไม่ได้ ถ้าอยากคุมเอเอฟ คุมไฟ ก็ต้องพึ่งกล่องละครับ

1. วิ่งน้ำมันE0-E20จะส่วนผสมหนามากๆ ครับ เพราะระบบฉีดน้ำมันกว่าเดิม 30%

2.ชิ้นส่วนท่อยาง ปั้มติ๊กก็ต้องระวัง ไม่เปลี่ยนก็พังแน่นอน ขึ้นกับว่านานหรือช้า 

จะเติม E85 ไม่ใช่ว่า เปลี่ยนแค่หัวฉีดแล้วจะเติมได้ ขับสบายใจเฉิบนะครับ ท่อน้ำมัน ปั๊มติ๊ก ลูกลอย ลาโลกนะครับ ไอที่ว่าหัวฉีด K20 เติม e85 ได้นี่ มันหัวรุ่นไหนอะครับ หรือว่าเติมได้เพราะหัวใหญ่ ฉีด E85 ได้ แต่กรองหัวฉีดผมไม่แน่ใจว่ามันจะรองรับไหวหรือเปล่านะครับ

ที่สำคัญที่สุด ถ้าใช่วิธีเปลี่ยนหีวฉีดแบบนี้ เวลาเติมน้ำมันพวกโซฮอล เวลาไปต่างจังหวัด จะชอคกับค่าน้ำมันเอานะครับ น้ำมันหนาสะใจ

จะเติม E85 ไม่ใช่ว่า เปลี่ยนแค่หัวฉีดแล้วจะเติมได้ ขับสบายใจเฉิบนะครับ ท่อน้ำมัน ปั๊มติ๊ก ลูกลอย ลาโลกนะครับ ไอที่ว่าหัวฉีด K20 เติม e85 ได้นี่ มันหัวรุ่นไหนอะครับ หรือว่าเติมได้เพราะหัวใหญ่ ฉีด E85 ได้ แต่กรองหัวฉีดผมไม่แน่ใจว่ามันจะรองรับไหวหรือเปล่านะครับ

ที่สำคัญที่สุด ถ้าใช่วิธีเปลี่ยนหีวฉีดแบบนี้ เวลาเติมน้ำมันพวกโซฮอล เวลาไปต่างจังหวัด จะชอคกับค่าน้ำมันเอานะครับ น้ำมันหนาสะใจ

ต้องปรับปรุงตรงไหนบ้างครับ

ถ้าถามว่าใช้ได้ ใช้ได้แน่นอนครับ แต่ก็ไม่ใช่จุดที่ดีที่สุด เพราะ เราจะคุม AF ที่ Open loop ไม่ได้ ถ้าอยากคุมเอเอฟ คุมไฟ ก็ต้องเพิ่งกล่องละครับ

1. วิ่งน้ำมันจะหนามากๆ ครับ เพราะระบบฉีดน้ำมันกว่าเดิม 30%

ขอสอบถามเป็นความรู้อ่ะคับ อยากรู้ๆ เพราะว่ากำลังคิดจะทำรถเติม E85 อยู่พอดีคับ

ในช่วง Open loop ที่ไม่สามารถควบคุม AF Ratio ได้นั้น ค่าเดิมโรงงานของช่วงเวลาที่ฉีดน้ำมันนั้นมันต่างจากตอนที่อยู่ใน Closed loop มากมั๊ยคับ พอมีตัวเลขบ้างมั๊ยเอ่ย? ช่วง Open loop นี่ใช่ตอนที่เหยียบคันเร่งเกิน 80% รึป่าวคับผม?

ขอบคุณคับ

ผมอ่านพบบทความเกี่ยวกับ E85 ตามด้านล่างนี้ ไม่ทราบว่าสามารถเชื่อถือได้มั๊ยครับ

http://mp.fte.rmuti.ac.th/mp/index.php/2010-01-06-18-34-05/25-2010-02-17-14-45-39/163-E85-%E0%B8%A1%E0%B8%B5%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%94%E0%B8%B5-%E2%80%93-%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%B5%E0%B8%A2-%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%84%E0%B8%A3

Edited by Dirty Bit

ขอสอบถามเป็นความรู้อ่ะคับ อยากรู้ๆ เพราะว่ากำลังคิดจะทำรถเติม E85 อยู่พอดีคับ

ในช่วง Open loop ที่ไม่สามารถควบคุม AF Ratio ได้นั้น ค่าเดิมโรงงานของช่วงเวลาที่ฉีดน้ำมันนั้นมันต่างจากตอนที่อยู่ใน Closed loop มากมั๊ยคับ พอมีตัวเลขบ้างมั๊ยเอ่ย? ช่วง Open loop นี่ใช่ตอนที่เหยียบคันเร่งเกิน 80% รึป่าวคับผม?

ขอบคุณคับ

ช่วง CL (Close loop)จะคุม AF 14.6 โดยประมาณนะครับ

ถ้าเป็น OL (Open loop) แล้ว จะแปรผันตามรอบเครื่อง คือ คุมตั้งแต่ 12.5@รอบต้นกลาง ถึง 11ต้นๆ@รอบปลาย ก็หมายถึง หนากว่าตอน CL ประมาณ 16-30%

ส่วนจะ OL ตอนไหน จะมี Condition ของ คันเร่ง กับ Intake manifold press ครับ

ถ้ารอบต่ำๆ ก็คันเร่ง ประมาณ 80% ขึ้นไป แต่ถ้าสูงๆจะ OL ด้วย Condition ของ Intake manifold Press ละครับ

กล่องเดิม R18 จูน Close loop กับกล่องเดิม ทำไม่ได้ครับ

ยกเว้นเปลี่ยนเป็น standalone หรือ ถ้าเล่นแบบดิบๆ

ก็ยกเลิก CL ไปเลย โดยการถอดเซ็นเซอร์วัดส่วนผสมออก

ที่เสียบอยู่ตรงท่อไอเสียนั่นแหละ ซึ่งไม่แนะนำครับ