Jump to content

หมุนพวงมาลัยไปทางซ้าย ทางขวา แล้วมีเสียงดัง ครืด ครืด?????

Recommended Posts

จะทำยังไงดีครับ รถเกิน 3 ปีแล้ว แต่ไม่ครบ 100000 โลทีครับ

1 ไปดูน้ำมันเพาเวอร์แล้ว ก็ไม่มีรั่วซึม จะพร่องก็ไม่พร่อง จอดข้ามคืนก็ไม่มีของเหลวใดๆ ตกบนพื้น

2 ไม่ทราบว่าอะไรเสีย

3 ค่าใช้จ่ายกี่บาทครับ

4 เคลมได้หรือเปล่าครับ

5 ขอบคุณครับ

ลองเปลี่ยนน้ำมันดูก่อนจิ่ครับท่าน

ผมเปลี่ยนแล้วหายนา ครับ

แต่ของท่านเปลี่ยนน้ำมันนานยังอ่ะครับ

ตั้งอต่ซื้อมา ยังไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ พี่นัฐ

จริงๆแล้ว ระยะเปลี่ยนของมันกี่กิโลครับ และค่าใช้จ่ายกี่บาทครับ พี่นัฐ

ขอบคุณครับ

กำ ผมทุก 5 หมื่นโล ก็ใช้วิธีดูดอกจากหม้อพักอ่ะ

(เปลี่ยนไม่เต็มระบบ)

แต่อายุการใช้งานน้ำมัน คงต้องดูตามคู่มืออ่ะครับ

พอดีใช้แล้วเกรียร์มันดัง หอน  เลยจัดซะ เปลี่ยนพร้อมกันเลย

แต่เปลี่ยนเอง มันก็เลิกดังทั้งเกรียร์แระพาวเวอร์อ่ะ

เพราะเหมือน H ใช้น้ำมันตัวเดียวกันเลยอ่ะครับ

เกรียร์ ประมาณ  3 ลิตร + พาวเวอร์ ไม่ถึงลิตรอ่ะ

ระบบดูดนะ ไม่ใช้ระบบล้างไหลเวียนน่ะ

ของผม นมก 33333 กิโล ต่อครั้งครับ หรือ 100000 โล 3 ครั้งครับ มากกว่าที่ 0 กำหนด 1 ครั้งครับ ส่วน น้ำมันเพาเวอร์ ไม่ทราบเลยจริงๆครับพี่นัฐ

คุณ Lhon ครับ แล้วตอนหมุนพวงมาลัย ไม่มีเสียงครืด ครืด เลยหรือครับ ของผม เป็นบ้าง หายบ้าง งง งง งง ครับ

คุณ Lhon ครับ แล้วตอนหมุนพวงมาลัย ไม่มีเสียงครืด ครืด เลยหรือครับ ของผม เป็นบ้าง หายบ้าง งง งง งง ครับ

ของผมยังไม่มีเสียงอะครับ จะคอยฟังดูครับ

ไม่ทราบว่าเสียงที่ดัง ดังลักษณะไหน ลองให้คนหมุนแล้วเรามาฟังดูว่า เสียงมันมาจากตำแหน่งไหนแน่

บางครั้ง มันอาจจะเกิดจากความฝืด เสียงอาจจะเกิดจากการเสียดสีของยางกับพื้นผิวขนาดนั้นก็ได้

ถนนบางเส้น บางสาย พื้นผิวมันๆ เวลาหักเลี้ยวมันก้ดังได้

แบบเสียงที่ได้ยินเวลารถวิ่งใน 0 เสียงมันก็ดังครืดๆ เวลาหักพวงมาลัย

ลองดูลูกปืนหัวโช๊คนะครับเคยเป็นอาการนี้ เปลี่ยนแล้วหายครับ

เดาว่าน่าจะเป็นไปได้ครับ

หรือไม่ก็สปริงเคลื่อนตัว 

ตอนเลี้ยวแล้วทำให้เกิดเสียง

พี่ป๊อปครับ เลียงมันดังในห้องโดยสารครับ บริเวณหลังพวงมาลัยครับพี่ แต่ไม่ใช่ตอนหมุนพวงมาลัยแล้วยางมันร้องเพราะเสียดสีกับพื้นในโชว์รูมแน่นอนครับพี่

เคยมีเสียงคล้ายๆแบบนี้ ลองเปลี่ยนน้ำมันเพาเวอร์ดู ไม่หายเอาเข้า 0 ไปตรวจสอบพบว่าชุดลูกรอกสายพานซึมเปลี่ยนทั้งชุด 4 พันกว่าบาท ไม่มีเสียงแถมเครื่องสั่นน้อยลง ยังไงลองเข้าไปตรวจสอบดูนะครับ อาจจะเป็นที่ชุดลูกลอกสายพานก็ได้...

พี่ๆทุกท่านครับ เสาร์นี้ผมจะนำรถลองไปเปลี่ยนน้ำมันเพาเวอร์ดูครับ สอบถามมาแล้วค่าน้ำมันไม่ถึง 200 ส่วนค่าแรง 200 กว่าๆครับ หลังจากเปลี่ยนเสร็จจะรีบมารายงานครับ