Jump to content

น้ำมันเครื่องเกิน.....

Recommended Posts

วันนี้ผมได้ไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องอู่นอกมาครับ ช่างเติมไป 4 ลิตร แล้วก็เปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่อง สักพัก ช่างมาบอกผมว่า น้ำมันเครื่องไม่พอ ต้องเติม อีก 1 ลิตร เพราะว่าเปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่อง มันต้องใช้เกิน 4 ลิตร ผมก็ ตกลงซื้ออีก 1 ลิตร  พอกลับมาถึงบ้าน ผมลองวัดน้ำมันเครื่อง ปรากฎว่าเลยขีด max ครับ(วัดหลังจากดับเครื่องประมาณ 5 นาที) ผมควรกลับไปให้ช่างดูดน้ำมันเครื่องออกมั้ยครับ

เครื่อง 1.8 ครับ

หากเกิน มันก็อืดขึ้น ตามปริมาณน้ำมัน ส่วนที่เกินมาอ่ะ

แต่ท่านเข้าที่ไหนครับเนี่ย ปกติเปลี่ยนทั้งระบบ ไงก็ไม่ถึง 4 ลิตรเลยอ่ะครับ

วันนี้ผมได้ไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องอู่นอกมาครับ ช่างเติมไป 4 ลิตร แล้วก็เปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่อง สักพัก ช่างมาบอกผมว่า น้ำมันเครื่องไม่พอ ต้องเติม อีก*ประมาณครึ่งลิตร* เพราะว่าเปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่อง มันต้องใช้เกิน 4 ลิตร ผมก็ ตกลงซื้ออีก 1 ลิตร  พอกลับมาถึงบ้าน ผมลองวัดน้ำมันเครื่อง ปรากฎว่าเลยขีด max ครับ(วัดหลังจากดับเครื่องประมาณ 5 นาที) ผมควรกลับไปให้ช่างดูดน้ำมันเครื่องออกมั้ยครับ

เครื่อง 1.8 ครับ

หากเกิน มันก็อืดขึ้น ตามปริมาณน้ำมัน ส่วนที่เกินมาอ่ะ

แต่ท่านเข้าที่ไหนครับเนี่ย ปกติเปลี่ยนทั้งระบบ ไงก็ไม่ถึง 4 ลิตรเลยอ่ะครับ

อู่ลำปางครับ//ผมควรเข้าไปให้เค้าดูดออกมั้ยครับ

หากจำไม่ผิดเปลี่ยนกรอง น่าจะ 3.8 ลิตรอ่ะ

ผมเติมไม่เคยหมดซักทีนึง ที่เหลือเอามาหยอดเสาบ้านกันปลวก กะลูกปืนล้อประตูรั้วบ้าน เป็นประจำเลยอ่ะครับ

ดูดออกก็ดีครับ เอาให้พอดีระดับก็พอครับท่าน

เกินความจำเป็น เดี๋ยวมีปัญหาป่าวๆอ่ะ

หากจำไม่ผิดเปลี่ยนกรอง น่าจะ 3.8 ลิตรอ่ะ

ผมเติมไม่เคยหมดซักทีนึง ที่เหลือเอามาหยอดเสาบ้านกันปลวก กะลูกปืนล้อประตูรั้วบ้าน เป็นประจำเลยอ่ะครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม

ป๋มมะใช่เทพ แต่กล้าพูดได้เลย เครื่อง R18A  ใช้น้ำมันเครื่องมะถึง 4 ลิตรแน่นอนครับท่าน

เปลี่ยนเองตั้งแต่รถออกจากศูนย์แระอ่ะครับ เข้าใจว่าที่ตรวจไม่เจอว่าได้ระดับเพราะไม่ได้สตาร์ทเครื่องวัด

หรือ สตาร์ทเครื่องจริงแต่ไม่รอน้ำมันไหลกลับลงมาน่ะครับ

ป๋มมะใช่เทพ แต่กล้าพูดได้เลย เครื่อง R18A ใช้น้ำมันเครื่องมะถึง 4 ลิตรแน่นอนครับท่าน

เปลี่ยนเองตั้งแต่รถออกจากศูนย์แระอ่ะครับ เข้าใจว่าที่ตรวจไม่เจอว่าได้ระดับเพราะไม่ได้สตาร์ทเครื่องวัด

หรือ สตาร์ทเครื่องจริงแต่ไม่รอน้ำมันไหลกลับลงมาน่ะครับ

+1 ครับ

ปกติผมเปลี่ยนเองพร้อมกรองทุกครั้งก็จะใช้ประมาณ 3.8-3.9 ลิตร อะครับ ใช้กระบอกตวงเลย

คาดว่าที่บางทีใช้ต่างกันอาจขึ้นอยู่กับน้ำมันเก่าที่ค้างอยู่(แต่น่าจะน้อยเพราะปล่อยให้ไหลเปนชั่วโมง) กับวิธีการวัดนั่นแหละครับ จะเท่าไรก็แล้วแต่ขอให้อยู่ในช่วงที่เหมาะสมตามก้านวัดก็โอเคครับ ^^

เปลี่ยนกรองด้วย ยังไงก็ไม่ถึง 4 ลิตรครับ แต่ถ้าเติมเกินแล้ว นอกจากอาการ อืด+กินน้ำมันเชื้อเพลิง แล้วมีผลเสียอะไรกับเครื่องบ้างนี่สิ อยากรู้เหมือนกันครับ รอผู้รู้มาตอบด้วยคนนะครับ

ยังไงก็ไม่เกิน 4.2 ลิตรนะครับ ไม่งั้นจะโดนข้อเหวี่ยงตีเอา ดูดออกเองได้ง่ายๆไม่กี่นาที หาหัวปั้มมาต่อสายแล้วกดๆดูดออกเลยครับ แต่ต้องทำตอนเครื่องเย็นนะครับ :lol: :lol:

กะผม คิดว่าข้อเหวี่ยง มันอยู่ล่างสุดนะครับน่ะ

แต่ตกลงมันมีผลอะไร กันการใช้บ้างอ่ะครับท่าน

ถือเป็นความรู้ใหม่กะผมเลยครับ

อยากทราบข้อเท็จจริงเรื่องการวัดระดับน้ำมันครับ

ควรจะวัดช่วงไหน

เคยสังเกตุว่า เติม max

Warm ไว้ 5 min. ดับเครื่อง วัดได้ ขีดกลางค่อนลงมาหน่อย 40% - 45%. ใช้ไป3.8 lite ได้

รวมเปลี่ยนกรองครับ

ยังไงก็ไม่เกิน 4.2 ลิตรนะครับ ไม่งั้นจะโดนข้อเหวี่ยงตีเอา ดูดออกเองได้ง่ายๆไม่กี่นาที หาหัวปั้มมาต่อสายแล้วกดๆดูดออกเลยครับ แต่ต้องทำตอนเครื่องเย็นนะครับ :lol: :lol:

ไอผมก็โง่ไปซะวันนั้น นั่งเอาปาก+สายอ็อกซิเจนตู้ปลาดูดออกซะหน้าดำหน้าแดง :0172:

น้ำมันเครื่องเกินมีผมเรื่องความอืดของรถแบบที่พี่นัทว่าเลยครับ ศูนย์เคยเติมให้ผมเกินขีด Max มาประมาณ ครึ่งเซ็นได้ รู้สึกเลยครับว่ารถอืดมาก

เอากลับไปให้ศูนย์เช็คบอก "ปกตินะครับ ใช้คอมเช็คดูแล้วทุกอย่างปกติ น่าจะเป็นที่ความรู้สึกรึเปล่า"   นั่น!!! ดูเค้าซะ

เอะใจเหมือนเคยอ่านเจอเลยลองดูครับ จอดรถไว้ทั้งคืนเช้ามาเช็คดูเอง นมค. เกินมาประมาณครึ่งเซ็นได้ จัดการดูดออกเลย ลอง Start เครื่องแล้ววิ่งดูก็กลับมาปรู๊ดปร๊าดเหมือนเดิม

อยากทราบข้อเท็จจริงเรื่องการวัดระดับน้ำมันครับ

Warm ไว้ 5 min. ดับเครื่อง วัดได้ ขีดกลางค่อนลงมาหน่อย 40% - 45%. ใช้ไป3.8 lite ได้

ไม้วัด fd ในการวัดน้ำมันเครื่อง ไม่มีข้อความว่า hot อันหมายความว่า วัดตอนเย็น หรือ วัดต้องดับเครื่องอ่ะ

ซึ่งหมายความว่า ดับเครื่องแล้ว วัดได้เลย แต่ให้ดี ดับเครื่องแล้ว ซัก 10 นาที มาวัดระดับได้เลยอ่ะครับ

ไม้วัด fd ในการวัดน้ำมันเครื่อง ไม่มีข้อความว่า hot อันหมายความว่า วัดตอนเย็น หรือ วัดต้องดับเครื่องอ่ะ

ซึ่งหมายความว่า ดับเครื่องแล้ว วัดได้เลย แต่ให้ดี ดับเครื่องแล้ว ซัก 10 นาที มาวัดระดับได้เลยอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

แบบนี้ แสดงว่า ถ้าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเอง ต้องเติมไว้ max

เพราะในช่วง running มันจะป้วนเปี้ยนแถวๆ average ใช่ป่ะครับ

ขอบคุณครับ

ผมก็เหลือติดแกลลอนนิดหน่อย แต่ว่าใส่อย่างอื่นเพิ่มไปอีกประมาณ 200-300 ml ผมว่าใส่หมดแกลลอนก็ยังได้น่ะ (เปลี่ยนกรองด้วย)