Jump to content

FD 1.8 s ลองติดตั้งเอง แต่ติดแค่สายไหนบวกสายไหนลบ

Recommended Posts

ฝั่งคนนั่ง สายไหนคือบวก สายไหนคือลบ

จากบนลงล่าง

น้ำตาล

ส้ม

แดง

ฟ้า

ชมพู(มีขีดสีเทาๆ2ขีด)

เขียว

ม่วง

ชมพู(มีขีดสีเทาๆ1ขีด)

เขียวอ่อนๆ

ฝั่งคนขับ สายไหนคือบวกสายไหนคือลบ

คอนเน็คสีฟ้า จากซ้ายไปขวา

ขาว    แดง    1 น้ำตาล    แดง2     ส้ม     เขียวอ่อนๆ    แดง3     น้ำเงิน

help me ,please

อะไรล่ะเนี่ยคับ น่าจะSocket สายลำโพงกับชุดมอเตอกระจกและกระจกพับน่ะคับ

จะเอาไปทำอะไรเอ่ย

อ้าว....ผิดอันหรอค่ะ คุณทอมมี่

อยาก D.I.Y ใส่ Twister เองอ่ะค่ะ ดูตามที่มีกระทู้ แต่พอแกะออกมาแล้ว

มีแบบนี้ ก็เลยไปต่อไม่ได้ค่ะ ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ รื้อไว้ยังไม่ได้ใส่กลับเลย

Socket สีฟ้าทั้งสองข้าง ที่รื้อออกมา ใช่ Socket ของชุดลำโพงหรือเปล่าค่ะ 

สายไหนบ้างไฟบวงของแต่ล่ะข้าง และไฟลบของแต่ละข้าง ของชุดลำโพงอ่ะค่ะ

ฝั่งคนนั้ง เขียว+ ชมพู-

ฝั่งคนขับ เทา+ น้ำตาล-

วิธีสังเกตุสายลำโพง สายจะตีเกลียวมาคู่กัน

อย่าพึ่งรำคาญเลยนะค่ะ คือ 

ฝั่งคนนั่ง เขียว+ ส่วนชมพูมีสองเส้นค่ะ จากรูปที่ต่อกับชมพูมีขีด2อันถี่ๆเส้นนั้นปรากฎว่าไม่ติดค่ะ ที่มีท่อหดอยู่ทั้งสองเส้น 

ถ้าสีเขียว+ ถูกแล้ว เส้นลบน่าจะเป็นชมพูที่มีขีดสีเทา1อันไม่ถี่อีกเส้นหรือเปล่าค่ะ 

ส่วนฝั่งคนขับ พยายามมองหาเส้นสีเทาแล้วไม่เจอเลยค่ะ เจอแต่สีน้ำตาล 

รบกวนชี้แนะด้วยค่ะ

ไม่มีใครรำคาญหรอกครับ ช่วยกันได้เสมอ เดี๋ยวรอพี่พรแป๊ปคับ แกช่ำชองมาก 

ยังไงเดี๋ยวพรุ่งนี้ถ้ายังไม่ได้ เดี๋ยวไปควาญหารูปมาให้ :D

อย่าพึ่งรำคาญเลยนะค่ะ คือ

ฝั่งคนนั่ง เขียว+ ส่วนชมพูมีสองเส้นค่ะ จากรูปที่ต่อกับชมพูมีขีด2อันถี่ๆเส้นนั้นปรากฎว่าไม่ติดค่ะ ที่มีท่อหดอยู่ทั้งสองเส้น

ถ้าสีเขียว+ ถูกแล้ว เส้นลบน่าจะเป็นชมพูที่มีขีดสีเทา1อันไม่ถี่อีกเส้นหรือเปล่าค่ะ

ส่วนฝั่งคนขับ พยายามมองหาเส้นสีเทาแล้วไม่เจอเลยค่ะ เจอแต่สีน้ำตาล

รบกวนชี้แนะด้วยค่ะ

ฝั่งคนนั่ง สายไหนคือบวก สายไหนคือลบ

ฝั่งคนนั้ง เขียว+ ชมพู-

เราก็หาสายสีเขียว กับ ชมพู นี้โดยสังเกตุว่าสายคู่นี้จะพันเป็นเกลียวมาตลอด จะไม่เหมือนกับสายเส้นอื่น ที่จะเดินเส้นเดี่ยวมา

ฝั่งคนขับ สายไหนคือบวกสายไหนคือลบ

ในภาพนี้ไม่มีคอนเน็คเตอที่มีสายลำโพงนะครับ จะต้องหาคอนเน็คเตอสีฟ้าที่เหมือนกับด้านคนนั้ง

ไม่มีใครรำคาญหรอกครับ ช่วยกันได้เสมอ เดี๋ยวรอพี่พรแป๊ปคับ แกช่ำชองมาก 

ยังไงเดี๋ยวพรุ่งนี้ถ้ายังไม่ได้ เดี๋ยวไปควาญหารูปมาให้ :D

ขอบคุณคุณทอมมี่ ค่ะ 

ในภาพนี้ไม่มีคอนเน็คเตอที่มีสายลำโพงนะครับ จะต้องหาคอนเน็คเตอสีฟ้าที่เหมือนกับด้านคนนั้ง

ขอบคุณมากค่ะ จะรีบไปหาตามที่แนะนำค่ะ

และขอบคุณ club ด้วยนะค่ะ ที่มีแต่สิ่งดีๆให้ได้เรียนรู้และเป็นเกล็ดความรู้  :wub:

เคยแกะมาทำแล้ว มันอยู่ลึกมากๆ ต้องแกะคอนโซลตรงหน้าแข้ง ซ้าย-ขวา ออกถึงจะทำง่าย แล้วมองเข้าไปลึกๆจะเห็นมัน เอามือมุดเข้าไปปลดล็อกออกมา ถ้ามือเล็กสบายเลย บางท่านก็ดึงออกมาทางด้านประตูครับ จะมีท่อพลาสติกสีดำๆ ให้แกะแล้วดึงปลั๊กตัวนั้นออกมาเชื่อมเอาครับ ส่วน + - ตามด้านบนเลยจ๊ะ เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปไว้