Jump to content

วันนี้ดีใจสุดๆขับได้ขับแบบนิ่งๆๆ ซะที่ (พวงมาลัยสั่น)

Recommended Posts

วันนี้ดีใจสุดๆขับได้ขับแบบนิ่งๆๆ ซะที่  หลังจากที่ผมแก้อาการพวงมาลัยสั้นมาทุกแบบสุดท้ายตายน้ำตื่นที่    การถ่วงจี้ล้อหายสั่นพวงมาลัยนิ่งไม่สั่นเลย    จากที่เคยขับ   สั่นตอน100    พอ130หาย   แต่160  +สั่นยาวเลย สั่นมาถึงหัวไหล เซงมากๆแก้มาหลายแบบ ไปมาบางร้านบอกยางบวม   บางร้านบอกช่วงล่างเสีย บางร้านบอกปลอกกันสั้นไม่ได้ศูนย์ บางร้านบอกใส่ปั้มกับจานมาไม่ดีเลยเสียศูนย์       สุดท้าย  วันนี้ลองเข้าไปที่ ร้าน cockpit  แล้วเดินไปบอกว่ามาถ่วงจี้ล้อ    อันนี้คิดเอาเองนะ  ว่าน่าจะหาย        นั่งรอ30นาที่รับรถ จ่ายไป 500บาท  ลองขับหายคับ   จาก0-200+ หายคับไม่มีแม้แต่อาการสั่นแม้แต่นิดเดียว   ท่านใดเป็นเหมือนผมลองดูคับ   จะได้ไม่เสียเงินเยอะในการแก้งานหลายรอบ

ของผมเพิ่งเปลี่ยนแม็กจาก 15 เป็น 17 มีอาการสั่นเหมือนกันครับ หรือว่ามันต้องทำช่วงล่างเพิ่มอ่ะครับ

ของผมเพิ่งเปลี่ยนแม็กจาก 15 เป็น 17 มีอาการสั่นเหมือนกันครับ หรือว่ามันต้องทำช่วงล่างเพิ่มอ่ะครับ

ใส่ hub ring ไหม

• 2 weeks later...

บางครั้งชุดเพลาขับตัวในเริ่มหลวม ก็เป็นสาเหตุทำให้สั่นได้ครับ เพราะถ้ารถปรกติทุกอย่าง แค่ถ่วงล้อก็เพียงพอครับ   บางครั้งลองอัดจารบีหัวเพลาก็สาสั่นได้ครับผม

บางครั้งชุดเพลาขับตัวในเริ่มหลวม ก็เป็นสาเหตุทำให้สั่นได้ครับ เพราะถ้ารถปรกติทุกอย่าง แค่ถ่วงล้อก็เพียงพอครับ   บางครั้งลองอัดจารบีหัวเพลาก็สาสั่นได้ครับผม

จัดไปแล้วคับไม่หาย ตอนแรกก็คิดว่าแบบนี้

ของผม130 ก็สั่นแล้วครับ  ไม่ใช่พวงมาลัยแต่เป็นใจนะครับ  สั่นรัวเลยครับ  แก้ยังไงดีครับ55

ของผม130 ก็สั่นแล้วครับ ไม่ใช่พวงมาลัยแต่เป็นใจนะครับ สั่นรัวเลยครับ แก้ยังไงดีครับ55

อันนี้แก้ยากคับ555

ดีจัยด้วยนะครับ

เวลาที่รถมีปัญหาอะไรซักอย่างผมก็ไม่สบายใจแม้มันจะยังวิ่งได้ก็ตาม แต่พอเราซ่อมมันจะหายรู้โล่งเหมือนเอาภูเขาออกจากอกเลยล่ะ :D

• 3 weeks later...

กรณีเดียวกันเลยครับ สั่นตั้งแต่กระทืบ 120 ขึ้นไป สั่นมาถึงพวงมาลัย

อาการสั่นเริ่มเกิดขึ้นหลังจากเปลี่ยนล้อและยางใหม่ ทั้งที่ตอนเปลี่ยนก็ตั้งศูนย์ถ่วงล้อเสร็จสรรพ

ตอนนี้ก็ยังสั่นอยู่ วิธีนี้น่าจะหายนะ เด๋วลองดู ขัดใจมาก

กรณีเดียวกันเลยครับ สั่นตั้งแต่กระทืบ 120 ขึ้นไป สั่นมาถึงพวงมาลัย

อาการสั่นเริ่มเกิดขึ้นหลังจากเปลี่ยนล้อและยางใหม่ ทั้งที่ตอนเปลี่ยนก็ตั้งศูนย์ถ่วงล้อเสร็จสรรพ

ตอนนี้ก็ยังสั่นอยู่ วิธีนี้น่าจะหายนะ เด๋วลองดู ขัดใจมาก

. ถ้าถ่วงมาแล้วเวลาถอดล้อก็ให้ช่างจำด้วยว่า. ถอดแบบไหนใส่แบบนั้น. ไม่งั้นจะสั่นเหมือนเดิมอีก. เพราะเมื่อวันก่อนผมสลับยางช่างไม่ได้จำผมก็ลืมบอกว่าถ่วงจี้มา. สุดท้ายมาถอดล้อหาจุดเดิมลองขับถอดลัอ3รอบหายคับ. ผมเลยใช้ปากาเมจิกมาคเอาไว้ด้านในแม็กและจาน

. ถ้าถ่วงมาแล้วเวลาถอดล้อก็ให้ช่างจำด้วยว่า. ถอดแบบไหนใส่แบบนั้น. ไม่งั้นจะสั่นเหมือนเดิมอีก. เพราะเมื่อวันก่อนผมสลับยางช่างไม่ได้จำผมก็ลืมบอกว่าถ่วงจี้มา. สุดท้ายมาถอดล้อหาจุดเดิมลองขับถอดลัอ3รอบหายคับ. ผมเลยใช้ปากาเมจิกมาคเอาไว้ด้านในแม็กและจาน

หมายถึงถอดล้อไหนใส่ล้อนั้นใช่ไหมครับ ?

หมายถึงถอดล้อไหนใส่ล้อนั้นใช่ไหมครับ ?

. อันนั้นก็ใช่คับ. และที่สำคัญคือรูน็อตล้ออะคับ. คือถอดรูไหนใส่รูนั้นคับ เพราะถ่วงประชิด.

. อันนั้นก็ใช่คับ. และที่สำคัญคือรูน็อตล้ออะคับ. คือถอดรูไหนใส่รูนั้นคับ เพราะถ่วงประชิด.

ชัดเจน..ม่ายลูกน้ำ พี่หลวง ขอบคุณมากคับ

ของผมเคย ตอนเปลี่ยนแมกใหม่ 100 สั่น กลับไปถ่วงร้านแม็กมาใหม่ 100 ไม่สั่น ไปสั่น 130 กลับไปอีกที พวกเปลี่ยนปลอกกันสั่นให้แน่นขึ้น หายยย แต่ตอนนี้ 130 มีสั่นๆเบาๆ เดี๋ยวรอรอบสลับยางคงให้จี้ใหม่ อิอิ