Jump to content

GARMIN กล้องจับความเร็ว...

Recommended Posts

สอบถามพี่ๆ ครับ GPS GARMIN ลงโปรแกรมเตือนจุดกล้องจับความเร็ว แต่ไม่สามารถจับกล้องรุ่นใหม่ตัวนี้ได้ใช่ป่ะครับ

แต่ไม่สามารถจับเจ้ากล้องตัวนี้ได้ใช่ป่ะครับ

ไม่เกี่ยวเลยคับ  :lol:

ที่ว่าลงโปรแกรม จุดเตือนตั้งกล้องคือ POI เท่านั้นเองครับ กล้องติดตั้งใหม่ๆบางทีก้อไม่ได้ลงไว้น่ะ 

ถ้าจะจับกล้องแบบนี้ต้องติด Detector คับ แต่เท่าที่ดูๆ มีแต่ยาวๆได้กิโลนึงมั้ง ผมว่าไม่น่าพอ

กดๆกันมาเกือบ 200 พอไฟขึ้นเตือน แตะเบรคยังไงก้อไม่รอด  :D

กลางคืน ถ้าวิ่งเร็วพอก็รอดครับ ใบ้ให้ละกัน

วิ่งให้เกิน 180++ แต่กลางวันตัวใครตัวมัน

ของพี่ใช้ตัวนี้อยู่ครับ เตือนล่วงหน้าประมาณ 1 ก.ม.

กดเบรคให้มิด น่าจะทันอยู่ครับ แต่อย่าลืมดูตูดด้วยล่ะ

ใช้หลักการอะไรอ่ะครับพี่โป่ง ทำไมถึงรู้ว่ามีกล้องจับความเร็วตรงไหนอ่ะครับ หรือว่าใช้จำพิกัดของ GPS เหมือนที่พี่ Tommie บอกอ่ะครับ อยากรู้อ่ะคับ น่าสนมากกกก อิอิ

อุปกรณ์GPS ไม่มีความสามารถในการตรวจจับกล้องจับความเร็วครับ

ที่มันทำงานได้ก็คือ บันทึกตำแหน่งที่มีการติดตั้งกล้องลงไป พอเราไปอยู่ใกล้ๆตำแหน่งที่บันทึกไว้ อุปกรณ์ GPS ก็จะเตือนให้เราได้รับรู้

ดังนั้น ไม่ว่าจะเป็นกล้องชนิดใด ก็สามารถเตือนได้ โดยขึ้นอยู่กับว่าเราบันทึกตำแหน่งสถานที่นั้นลงไปมากน้อยเพียงใด

ใช้หลักการอะไรอ่ะครับพี่โป่ง ทำไมถึงรู้ว่ามีกล้องจับความเร็วตรงไหนอ่ะครับ หรือว่าใช้จำพิกัดของ GPS เหมือนที่พี่ Tommie บอกอ่ะครับ อยากรู้อ่ะคับ น่าสนมากกกก อิอิ

เครื่องที่พี่เอารูปมาลง เป็น Radar detector ครับ

เป็นเครื่องที่มี sensor หาคลื่น

ย่าน x, k, Ka และ เลเซอร์ครับ

เมื่อเครื่องตรวจพบคลื่นย่านดังกล่าว

ซึ่งเป็นคลื่นย่านที่ใช้ในกล้องจับความเร็ว

ที่ตำรวจใช้ ก็จะร้องเตือนให้เราทราบ

แต่ก็ใช่ว่าจะมีแต่ข้อดีนะ เพราะคลื่นย่านดังกล่าว

ใช้กับประตูเปิด-ปิดอัตโนมัติด้วยเช่นกัน

เวลาวิ่งผ่าน 7-11 ร้องระงมครับ

เครื่องที่พี่เอารูปมาลง เป็น Radar detector ครับ

เป็นเครื่องที่มี sensor หาคลื่น

ย่าน x, k, Ka และ เลเซอร์ครับ

เมื่อเครื่องตรวจพบคลื่นย่านดังกล่าว

ซึ่งเป็นคลื่นย่านที่ใช้ในกล้องจับความเร็ว

ที่ตำรวจใช้ ก็จะร้องเตือนให้เราทราบ

แต่ก็ใช่ว่าจะมีแต่ข้อดีนะ เพราะคลื่นย่านดังกล่าว

ใช้กับประตูเปิด-ปิดอัตโนมัติด้วยเช่นกัน

เวลาวิ่งผ่าน 7-11 ร้องระงมครับ

555 ขอบคุณครับพี่โป่ง ความรู้ใหม่ ต้องระวังเซเว่นแทน อิอิ

ตั้งแต่ติด radar detector ยังไม่เคยร้องเลย ยังไม่เคยโดนส่อง เลยไม่รู้ว่าใช้งานได้ดีรึเปล่า

แต่พอเอาออกโดนส่องซะงั้น

กลางคืน ถ้าวิ่งเร็วพอก็รอดครับ ใบ้ให้ละกัน

วิ่งให้เกิน 180++ แต่กลางวันตัวใครตัวมัน

ของพี่ใช้ตัวนี้อยู่ครับ เตือนล่วงหน้าประมาณ 1 ก.ม.

กดเบรคให้มิด น่าจะทันอยู่ครับ แต่อย่าลืมดูตูดด้วยล่ะ

ราคามหาโหด ตัวเป็นหมื่นเลยสาสสส

ซื้อได้ที่ไหนอ่ะครับพี่โป่ง

ฝากเพื่อนคุณแม่ หิ้วมาให้จากอเมริกาครับ

Valentine One Radar Defender.

รับได้ทุกย่าน แต่คนที่ปรึกษาของพี่บอกว่าถ้าอยากให้ชัวร์

ต้องมีxxxนี่ด้วยครับ เพราะเลเซอร์ มันตรงและตรวจจับยาก

Laser Jammer (ราคาจับไม่ลงเลยครับ)

http://www.laserjammertests.com/

เห็นว่ากล้องตัวดีๆที่ตำรวจเอามาใช้ (Speed Enforcement Digital Video Laser) มันตรวจจับได้ประมาณ 1.8 km น่ะครับ ไม่รู้ว่าอุปกรณ์ตรวจจับของเรามันจะตรวจจับเจอมั๊ยครับ

ถ้าเราได้ 1 km แต่เขาได้ 1.8km มันก็คงเหมือนกับเราติด sidewinder ไปเจอกับเขาติด AMRAAM เลยมั๊งครับ เขายิงเราได้ก่อน ของเราเตือนก็แปลว่าเราโดนไปนานแล้วอะไรแบบนี้

หรือมีตัวตรวจจับไหนที่มันจับได้ไกลกว่า 1.8km แล้วครับ

อยากรู้เฉยๆนะครับ ผมขับไม่เร็วอยู่แล้ว

ไกลถึง 1.8 Km เลยหรอครับพี่โหดมาก ผมเข้าใจว่านั่นหมายถึงระยะยิงจับสูงสุดที่กล้องสามารถทำได้รึป่าวครับ แต่ระยะหวังผลอาจจะที่ระยะไม่ไกลเท่าไหร่

//ผมคิดว่ามันน่าจะเหมือนอาวุธปืนที่มีระยะยิงไกลสุดได้เป็นกิโล แต่มีระยะหวังผลแค่ไม่กี่ร้อยเมตร

เห็นว่ากล้องตัวดีๆที่ตำรวจเอามาใช้ (Speed Enforcement Digital Video Laser) มันตรวจจับได้ประมาณ 1.8 km น่ะครับ ไม่รู้ว่าอุปกรณ์ตรวจจับของเรามันจะตรวจจับเจอมั๊ยครับ

ถ้าเราได้ 1 km แต่เขาได้ 1.8km มันก็คงเหมือนกับเราติด sidewinder ไปเจอกับเขาติด AMRAAM เลยมั๊งครับ เขายิงเราได้ก่อน ของเราเตือนก็แปลว่าเราโดนไปนานแล้วอะไรแบบนี้

หรือมีตัวตรวจจับไหนที่มันจับได้ไกลกว่า 1.8km แล้วครับ

อยากรู้เฉยๆนะครับ ผมขับไม่เร็วอยู่แล้ว

เอาเป็นว่า ถ้าคลื่น มาถึงตำแหน่งของเรา

เครื่องนี้มันตรวจจับได้ แต่ขึ้นอยู่กับความไว (sensitivity)

ของอุปกรณ์นั้นๆ ด้วย ดังนั้นจะกี่ ก.ม. ไม่ใช่ประเด็นเลยครับ

ประเด็นหลักอยู่ที่ลักษณะคลื่นที่ยิงมามากกว่า

ถ้าเป็นเลเซอร์ จะเป็นเส้นตรง หากเค้ายิงกันชนรถ

ถ้าเครื่องตรวจจับติดอยู่ที่ เหนือกระจกมองหลัง เครื่องอาจจะ

ไม่เตือนได้ครับ ส่วนคลื่นวิทยุ มันสะท้อนไปมาง่ายกว่า

จะไม่ค่อยเป็นปัญหากับการตรวจจับเท่าเลเซอร์ครับ

เพื่อนผมพึ่งโดนไป ตอน5ทุ่ม  189 km/hr.

โดนที่ไหนครับ รอนานป่าว กว่าจะมา ของผม

ผ่านไปเกือบสองเดือนได้ละ ยังไม่มาเลยฮะ

โดนที่ไหนครับ รอนานป่าว กว่าจะมา ของผม

ผ่านไปเกือบสองเดือนได้ละ ยังไม่มาเลยฮะ

ทางด่วน บางพลี-สุขสวัสดิ์ ครับ

ขึ้นตรง IKEA มาลง ถ.ศรีนครินทร์ สั้นๆ ก็โดนเลยคับ

https://www.facebook.com/popzfd#!/photo.php?fbid=468336399914787&set=a.198527600229003.47057.100002152937027&type=1&theater

หากใช่ กม.ที่ 10 บริเวณทางลง ช้างสามเศรียร(ขามุ่งหน้าพระราม 2 )                 

ก็เป็นด่านเดียวของ วงแหวงอุตสาหกรรม อ่ะครับ

สอบถามพี่ๆ ครับ GPS GARMIN ลงโปรแกรมเตือนจุดกล้องจับความเร็ว แต่ไม่สามารถจับกล้องรุ่นใหม่ตัวนี้ได้ใช่ป่ะครับ

ไว้ถ้ามีโอกาส จะลองสังเกตุดูให้ ว่ากล้องรุ่นเดียวกันหรือเปล่า

ที่ผมเคยวิ่งกลางคืนผ่านตอน 180+ แล้วไม่โดน มันหน้าตาแบบนี้ครับ

ป.ล. รูปไม่ขึ้นครับ อยากเห็น (หลอน กลัวโดนบ้าง)

Radar detector ก็คืออุปกรณ์ที่ทำหน้าที่แค่บอกเราว่าโดนแล้วนะ พี่ตำหนวดเดี๋ยวนี้เค้ารู้ทัน ถ้าเป็นแบบไมโครเวฟเค้าจะไม่ส่องแช่ไว้ให้เรารู้ตัว

โดยจะสังเกตว่าคันไหนขับเร็ว เจอปั๊บก็ยกเล็งกดปุ๊บพร้อมอุปกรณ์เราเพิ่งร้อง แล้ว วอ.บอกข้างหน้าเรียกจอดบอกขับเร็วเท่านี้ๆ แต่ไม่มีหลักฐานให้ดูหรอก

ส่วนเลเซอร์ยิงไกลกันเป็นกิโล เค้าจับความเร็วเราได้ก่อนหรือพร้อมๆเจ้า radar detector ดัง แล้วก็รอถ่ายรูปรถเราในระยะไม่เกิน 200 เมตรจากกล้อง

เคยเจอเลเซอร์ก็ชลอความเร็วพร้อมเปลี่ยนเลนจากขวาสุดมาซ้ายสุดก็ยังไม่มีใบไรส่งมาบ้าน

Edited by aae3039

ผมขึ้นตรง IKEA ไปลงบ้านที่ ศรีนครินทร์ ทั้งสองฝั่ง กล่องน่าจะเกิน 10 ตัวครับ