Jump to content

ถ่ายน้ำมันเครื่องนอกศูนย์กันที่ไหนบ้าง???

Recommended Posts

ของผมถ่ายที่ปั้มคาลเท็กซ์ ข้างโลตัสแคราย

ซื้อ นมค+กรอง มาเอง ค่าแรง 200 บาท

อยากได้อู่หรือปั้มละแวกอื่นบ้าง จะได้เป็นทางเลือกเพิ่มเติม

ปล. นมค.ปตท 10-40w Api SM ราคา 430/แกลอน แถม 1 ลิตร

กรอง นมค. 100 บาท

ผมเปลี่ยนปิโตรนาสหัวถนนนราธิวาสฯ (ด้านติดพระราม 3) เอาน้ำมันเครื่องกับกรองไปเอง ค่าแรง 140 ครับ ชอบตรงที่มีร้านล้างรถอยู่ในปั๊มด้วย ถ่าย นมค.เสร็จก็ไปล้างรถต่อ อีกอย่างคนถ่ายน้ำมันเครื่องผมว่ารู้เรื่องกว่า B-Quik บางสาขาครับ เพราะเขาเหลือติดแกลลอนไว้ให้ประมาณ 200 - 300 cc ซึ่งแปลว่าปริมาตรที่เติมให้ค่อนข้างตรง spec รถครับ

ผมเปลี่ยนที่อู่ใกล้บ้านแถวสรงประภาครับ 150บาทครับ ชอบให้ร้านตรวจอย่างอื่นเกี่ยวกับรถไปพร้อมกันเลย

ซื้อมาแล้วให้ลูกน้องถ่ายให้ครับ...อิอิ ประหยัดดีครับ

ผมเปลี่ยนปิโตรนาสหัวถนนนราธิวาสฯ (ด้านติดพระราม 3) เอาน้ำมันเครื่องกับกรองไปเอง ค่าแรง 140 ครับ ชอบตรงที่มีร้านล้างรถอยู่ในปั๊มด้วย ถ่าย นมค.เสร็จก็ไปล้างรถต่อ อีกอย่างคนถ่ายน้ำมันเครื่องผมว่ารู้เรื่องกว่า B-Quik บางสาขาครับ เพราะเขาเหลือติดแกลลอนไว้ให้ประมาณ 200 - 300 cc ซึ่งแปลว่าปริมาตรที่เติมให้ค่อนข้างตรง spec รถครับ

ใกล้บ้านด้วย เท่วหน้าจัดไป ถูกกว่าที่เดิมด้วย ไม่ทราบว่างานที่ทำเป็นยังไงบ้างครับ

กลัวประเภทถ่ายน้ำมันเครื่องเสร็จกลับถึงบ้านมีรอยหยดน้ำมันเครื่อง เซ็งตายเลย!

ไม่มีหยดน่ะครับ ที่ถ่ายน้ำมันเครื่องเขาก็ทำเป็นหลุมลงไปน่ะครับ หลังจากผมก็เห็นแท๊กซี่เข้ามาอีกหลายคัน แต่ดูเขาใจเย็นนะครับ มีเป่าเบรค เป่าห้องเครื่องกะไส้กรองอากาศให้ด้วย

ส่วนมากผมเปลี่ยนศูนย์อะ....... แถวชลฯ ที่ไหนมีบ้างหนอ :0021:

เปลี่ยนถ่ายข้างนอก ต้องมีแหวนอะไรด้วยป่ะครับ เห็นมีค่าแหวน สิบกว่าบาท

ถ่ายที่อู่แถวบ้านครับ พอดีรู้จักกับช่าง สั่งน้ำมันเครื่อง กรอง แหวนของแท้จากศูนย์ (ที่บ้านขายอะไหล่) ค่าแรง 60 บาท แหล่มครับดูแลรถให้ทุกคันของที่บ้าน

เปลี่ยนถ่ายข้างนอก ต้องมีแหวนอะไรด้วยป่ะครับ เห็นมีค่าแหวน สิบกว่าบาท

ถ้าซื้อกรองน้ำมันเครื่อง มันจะมีติดแหวนมาให้ด้วยตัวนึงนะครับ

ถ้ารถยังอยู่ในประกัน 3 ปีต้องเช๊คศูนย์ตลอดรึป่าวครับ แล้วเรื่องบันทึกของรถล่ะครับ ไปทำข้างนอกแล้วจะมาเช๊คศูนย์ลงบันทึกตามระยะได้รึป่าวครับ โดยที่บอกว่าเปลี่ยนจากข้างนอกแล้วไม่ต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง

อธิบายทีครับพี่ๆ ผมสงสัยอ่ะครับ แต่ปกติผมเช๊คศูนย์ครับ

ถ้าซื้อกรองน้ำมันเครื่อง มันจะมีติดแหวนมาให้ด้วยตัวนึงนะครับ

ถ่ายเอง ที่บ้าน

กรองแท้ จะไม่มีแหวนติดมาด้วยนะครับ

ถ้ารถยังอยู่ในประกัน 3 ปีต้องเช๊คศูนย์ตลอดรึป่าวครับ แล้วเรื่องบันทึกของรถล่ะครับ ไปทำข้างนอกแล้วจะมาเช๊คศูนย์ลงบันทึกตามระยะได้รึป่าวครับ โดยที่บอกว่าเปลี่ยนจากข้างนอกแล้วไม่ต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง

อธิบายทีครับพี่ๆ ผมสงสัยอ่ะครับ แต่ปกติผมเช๊คศูนย์ครับ

ควรเช็คศูนย์ตลอดถ้ายังไม่หมดประกันครับ ถ้าไปทำข้างนอกมา ศูนย์จะไม่ลงบันทึกให้ครับเพราะเขาไม่ได้เช็คให้ การเช็คระยะที่ศูนย์จะไม่ใช่การเปลี่ยนน้ำมันเครื่องอย่างเดียวนะครับ แต่จะมีการเช็คเรื่องอื่นด้วย เช่น ลูกยาง ช่วงล่าง เป็นต้น ซึงถ้ามีอะไรเสียหายเขาก็เคลมให้ (อันนี้ตามหลักการน่ะครับ เพราะเห็นส่วนใหญ่เกิดความเสียหายอะไรก็ user อย่างเราๆนี่แหละที่เป็นคนแจ้ง ศูนย์มุดๆไปดูแล้วมักจบที่คำว่า "ปกติ" :D )

แต่กรณีของคุณผมเข้าใจว่า ถ้าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องข้างนอกแล้วรึเปล่าครับ ถ้าใช่ก็เข้าไปเช็คระยะธรรมดาแหละ แต่บอกศูนย์ว่าไม่ต้องถ่ายน้ำมันเครื่องครับ แต่ว่า กรณีนี้ผมแนะนำว่าเอาน้ำมันเครื่องกับกรองไปเอง แล้วให้ศูนย์เปลี่ยนถ่ายให้ตอนเช็คระยะเลยดีกว่าครับ เสียเงินเสียเวลารอบเดียว

ของผมยังใช้บริการที่ศูนย์อยู่เลยครับ ว่าจะเปลี่ยนไปที่อื่นมั่งแระ