Jump to content

ระบบแก๊ชของ Ac เวลาแก๊ชหมดจะมีเสียงเตือนยังไง

Recommended Posts

ระบบแก๊ชของ Ac เวลาแก๊ชหมดจะมีเสียงเตือนยังไงแล้วไฟขึ้นสีอะไร ของผมไฟยังขึ้นสีเขียว แต่ร้องเตือนแล้ว ส่วนขีดสีเขียวก็ยังไม่ตกอยู่ขีดสุดท้าย รบกวนผู้รู้ชี้แนะด้วยครับ

ไฟดวงสุดท้ายจะเป็นสีแดง ถ้าไม่เหยียบมาก ก็วิ่งได้อีกเป็น 100 กิโล (ถังแคปซูล)

หลังจากนั้น มันจะร้องปี๊บบ..ๆ..ๆ..ๆ ค่อนข้างดัง

ถึงตอนนี้ ผมก็กดตัดเข้าน้ำมัน ยังไม่เคยปล่อยให้มันตัดเข้าน้ำมันเอง (แบบรำคาญเสียงร้อง)

จขกท.เป็นถังโดนัท ใช่หรือป่าว ถังโดนัท แก๊สมันจะไหลมันวิ่งไปมาได้ ระดับอาจจะเพี๊ยนๆ

ลองปรึกษาร้านติดตั้งดูครับ

ของผมถังโดนัทครับ ตอนเช้ามาสตาร์ทดู ไฟขึ้นเป็นสีแดงและก็ร้องเตือนแล้วครับ สงสัยระดับอาจจะเพี๊ยนจริงๆ ขอบคุณนะครับ

ผมก็ติดที่urcเหมือนกันแต่อาการไม่เป็นเหมือน จขกท.แต่ถ้าเหลือเขียวเม็ดสุดท้าย ขับได้หลายสิบกิโลเหมือนกัน แต่ถ้าเหลือแต่แดงแล้วร้องปิ๊บๆ

เคยได้ยินคุณเบียร์บอกนั่นหมายความว่า มันตัดไปเป็นน้ำมันเรียบร้อยแล้ว ที่เราต้องกดปิดเพราะรำคาญเสียงเฉยๆ

ของผม SEC ขับเพลินลืมเติม พอหมดก็มีเสียงว่า "อ้าวเวร แก๊สหมด!!!" จากผมเองแหละครับ

คลายเครียดครับ

ปิ๊บๆๆๆๆ มันเช็คจากแรงดันของแก๊ส ที่มาตามท่อ บางครั้งมันมีแก๊สเหลืออยู่บ้าง ไฟจึงเขียวอยู่ แต่แรงดันไม่ถึง ก็มีเสียงได้ ครับ

• 1 month later...

ของผมไฟเป็นสีแดงแล้ว แต่มันไม่ร้องครับ อย่างนี้แสดงว่าแก๊สหมดรึยังครับ หรือว่าผมขับไปได้ต่อจนมันร้อง ถึงแสดงว่าแก๊สหมดครับ เพิ่งติดมาได้ 6 วัน ยังงงๆนิดนึง

แล้ว ถังโดนัท 54 ลิตร เติมเต็มๆควรวิ่งได้ประมาณกี่โลครับ

ไฟแดงขึ้นแล้ววิ่งได้ร่วม100 โล มันถึงจะร้องบี๊บบๆๆๆ

ส่วนแก๊สเต็มถังวิ่งได้เท่าไร เจ้าของคงต้องวิ่งแล้วคำนวณหาเกณฑ์ให้ตัวเอง

เพราะแต่ละคนขับไม่เหมือนกัน จังหวะการขับและความเร็วก็แตกต่างกัน หาเกณฑ์ที่เป็นมาตรฐานจริงๆยาก

ส่วนผม แคปซูล 58 ลิตร เคยเต็มถังขับเองบางครั้งยังเคยแตกต่างกันเป็นหลักร้อย

ถังโดนัทจะยิ่งแล้วใหญ่ เพราะแก๊สมันไหลไปมาได้ตามกายภาพลักษณะของถัง บางทีแก๊สยังเหลือเยอะแต่ไฟแดงก็ขึ้นแล้ว แต่เติมแก๊สไปได้ไม่เท่าที่คิด

ไฟแดงขึ้นแล้ววิ่งได้ร่วม100 โล มันถึงจะร้องบี๊บบๆๆๆ

ส่วนแก๊สเต็มถังวิ่งได้เท่าไร เจ้าของคงต้องวิ่งแล้วคำนวณหาเกณฑ์ให้ตัวเอง

เพราะแต่ละคนขับไม่เหมือนกัน จังหวะการขับและความเร็วก็แตกต่างกัน หาเกณฑ์ที่เป็นมาตรฐานจริงๆยาก

ส่วนผม แคปซูล 58 ลิตร เคยเต็มถังขับเองบางครั้งยังเคยแตกต่างกันเป็นหลักร้อย

ถังโดนัทจะยิ่งแล้วใหญ่ เพราะแก๊สมันไหลไปมาได้ตามกายภาพลักษณะของถัง บางทีแก๊สยังเหลือเยอะแต่ไฟแดงก็ขึ้นแล้ว แต่เติมแก๊สไปได้ไม่เท่าที่คิด

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองวัดดูครับ

เวลาเต็มแก๊สให้เต็มถัง มันต้องอัดไปเรื่อยจนตัวเลขไม่วิ่งรึป่าวครับ

• 3 months later...

ลองมาแล้วครับ วิ่งจนแก๊สหมด มีเสียงดีง ตี๊ด ตี๊ดๆ ถังโดนัท 54 ลิตรเติมเต็มถังได้ 40 ลิตร วิ่งได้ 480 โลครับ

AC premium ของผมก่อนแก๊สหมดขึ้นไฟแดง เมื่อแก๊สหมดจะตัดเข้าน้ำมันและจะมีเสียงดัง ติ๊ดๆ...ติ๊ดๆ...ติ๊ดๆ (3 ครั้ง) พร้อมกับไฟแดงกระพริบครับ

ส่วนการที่ไฟแดงจะให้ขึ้นตอนไหนเซ็ตได้หมดครับ ของผมเซ็ตไว้ถ้าไฟแดงขึ้นจะวิ่งได้อีก 75 กม.

• 1 month later...
ไฟแดงกระพริบ มีเสียง ปี๊ปๆๆ และก็จะตัดเป็นน้ำมันให้ครับ

ถูกต้องนะคร้าบบบ โดยระบบะตรวจสอบจากแรงดันในท่อแก๊สครับ

แก๊สหมดแรงดันจะตก ระบบก็จะเตือนเป็นเสียงพร้อมกับตัดเข้าระบบน้ำมันครับ

ดังนั้นหากท่อแก๊สหลุดแก๊สรั่วกระจายแรงดันจะตก ก็จะเป็นเช่นเดียวกับกรณีแก๊สหมดนะครับ