Jump to content

เปรียบเทียบความสูง tein s/h tech พี่ทศ เขียว/แดง -เก่า/ใหม่

Recommended Posts

พอดีจะเปลี่ยนล้อเป็น 18x8 +37

อยากหาสปริงที่ทำให้พอดี และ ไม่ติดซุ้มล้อ

-เดิมใส่โช๊ค gab sa

-เดิมใส่ s tech อยู่คาดว่าน่าจะติด (รึป่าว)

-ติด lpg 36 ลิตร

-ปกตินั่งแค่ 1-2 คน นานๆทีถึงจะ 4 คน

รบกวนเปรียบเทียบความสูงทีนะครับว่าทั้ง 6 ตัว เตี้ยลงจาก standard เท่าไรบ้าง ทั้งหน้าและหลัง

Tein s tech.

Tein h tech

พี่ทศ เขียว เก่า

พี่ทศเขียว ใหม่

พี่ทศแดง เก่า

พี่ทศแดง ใหม่

ขอบคุณครับ

ผมมีของ Tein ครับ

Tein S tech.  หน้าลง 30 mm. หลังลง 17 mm.  , Spring rate (kg/mm) หน้า:หลัง = 3.0 : 3.5

Tein H tech. หน้าลง 20 mm. หลังลง 15 mm.  , Spring rate (kg/mm) หน้า:หลัง = 2.7 : 3.3

s tech ถ้าใส่กับล้อนี้ ติดแน่นอนครับ เพราะ s tech หน้าจะเตี้ย

แนะนำที่ต้องใส่เลยคือแดงเก่า ไม่งั้นก็แดงใหม่ อยู่ที่ว่าชอบหน้าลงนิดๆ หรือหน้าสูงๆ

แต่ถ้าเป็นผม แนะนำแดงเก่านะครับ (ใส่แดงเก่าแบบที่ผมบอกไม่ผิดหวังแน่นอน)

สปริงเขียวพี่ทศ+โช้คเดิม  ไม่ติดแก๊ส  ยาง 215/45/17  ประมาณนี้ครับ  ไม่เตี้ยมากขึ้นลงห้างสบายๆ แต่หล่อน้อยไปนิดครับ  :P

FC2BDB86-ECFC-422A-B8B3-B00093A6FC3D-117

B64F8410-A32F-42DC-97D3-EC7E49927779-117

ผมมีของ Tein ครับ

Tein S tech.  หน้าลง 30 mm. หลังลง 17 mm.  , Spring rate (kg/mm) หน้า:หลัง = 3.0 : 3.5

Tein H tech. หน้าลง 20 mm. หลังลง 15 mm.  , Spring rate (kg/mm) หน้า:หลัง = 2.7 : 3.3

ขอบคุณครับผม

ดูตามลายเซ็นต์ ของผมแดงใหม่คับ ติดแก้ส

อันนี้ล้อ 17 ปะครับ ขอทราบรายละเอียดล้อและยางทีครับ  แล้วรู้สึกว่ามันสูงไปมั้ยครับ

คือผมไม่อยากให้มันสูงมาก  (ชอบเตี้ยๆ)

s tech ถ้าใส่กับล้อนี้ ติดแน่นอนครับ เพราะ s tech หน้าจะเตี้ย

แนะนำที่ต้องใส่เลยคือแดงเก่า ไม่งั้นก็แดงใหม่ อยู่ที่ว่าชอบหน้าลงนิดๆ หรือหน้าสูงๆ

แต่ถ้าเป็นผม แนะนำแดงเก่านะครับ (ใส่แดงเก่าแบบที่ผมบอกไม่ผิดหวังแน่นอน)

แดงเก่า จะ เตี้ยกว่าแดงใหม่ใช่มั้ยครับ

สปริงเขียวพี่ทศ+โช้คเดิม  ไม่ติดแก๊ส  ยาง 215/45/17  ประมาณนี้ครับ  ไม่เตี้ยมากขึ้นลงห้างสบายๆ แต่หล่อน้อยไปนิดครับ  :P

FC2BDB86-ECFC-422A-B8B3-B00093A6FC3D-117

B64F8410-A32F-42DC-97D3-EC7E49927779-117

อันนนี้เขียวเก่า หรือ เขียวใหม่ ครับเนี่ย   

ใจจริงอยากได้แบบเต็มซุ้มล้อพอดี  แหย่นิ้วเข้าไป 1-2 นิ้วพอ  แต่ไม่ติดอ่ะครับ

อันนี้ล้อ 17 ปะครับ ขอทราบรายละเอียดล้อและยางทีครับ  แล้วรู้สึกว่ามันสูงไปมั้ยครับ

คือผมไม่อยากให้มันสูงมาก  (ชอบเตี้ยๆ)

แดงเก่า จะ เตี้ยกว่าแดงใหม่ใช่มั้ยครับ

อันนนี้เขียวเก่า หรือ เขียวใหม่ ครับเนี่ย   

ใจจริงอยากได้แบบเต็มซุ้มล้อพอดี  แหย่นิ้วเข้าไป 1-2 นิ้วพอ  แต่ไม่ติดอ่ะครับ

เขียวใหม่ครับหน้า-หลังลงเท่ากัน.......เหลือประมาณ 3 นิ้วสอดหลวมๆ ครับ

ถ้าชอบเตี้ยๆเลยอันนี้คงยังไม่ตอบโจทย์ครับ  ลองเปลี่ยนล้อชุดใหม่กับช่วงล่างชุดเดิมที่ใส่อยู่ดูก่อนก็ได้ครับ

ถ้าเป็นสปริงโหลดผมว่า s tech เตี้ยที่สุดแล้วครับ

ล้อพี่ 17 ครับแก๊ป โช๊คเดิม สปริงแดงใหม่ ยาง 214/45 

ขอสเป็คล้อด้วยทีครับ ว่า กว้าง และ Offset เท่าไหร่ ครับ 

ขอบคุณครับ

รถผม tein s-tech ล้อขอบ18ครับ 

ของพี่คันนนี้ใส่โช๊คอะไร ครับ แล้วก็ ล้อกว้าง + ออฟเซ็ทเท่าไหร่  

ไม่ติดซุ้มล้อเลยใช่มั้ยครับ

เขียวใหม่ครับหน้า-หลังลงเท่ากัน.......เหลือประมาณ 3 นิ้วสอดหลวมๆ ครับ

ถ้าชอบเตี้ยๆเลยอันนี้คงยังไม่ตอบโจทย์ครับ  ลองเปลี่ยนล้อชุดใหม่กับช่วงล่างชุดเดิมที่ใส่อยู่ดูก่อนก็ได้ครับ

ถ้าเป็นสปริงโหลดผมว่า s tech เตี้ยที่สุดแล้วครับ

คือผมอยากได้แบบไม่ติดซุ้มล้อ  เป็นโจทย์แรกครับ  

แล้วก็อยากได้สปริงอะไรก็ที่ทำให้ไม่ติดซุ้มล้อ  แล้วเป็นตัวที่เตี้ยที่สุดอะครับ

เดิมใส่ Stech อยู่แล้วแต่คาดว่าจะติด (มั้งครับ)

ของพี่คันนนี้ใส่โช๊คอะไร ครับ แล้วก็ ล้อกว้าง + ออฟเซ็ทเท่าไหร่  

ไม่ติดซุ้มล้อเลยใช่มั้ยครับ

โช้ค type r ครับ ล้อกว้าง8 ออฟ40 ทุกวงครับ ยาง 225 40 18 ไม่ติดครับตอนนี้เพราะโช้คเเข็งมาก

ก่อนหน้านี้จะโดนพุกนิดหน่อยครับ

ขอสเป็คล้อด้วยทีครับ ว่า กว้าง และ Offset เท่าไหร่ ครับ 

ขอบคุณครับ

ล้อ 17 x 7.5 +40 ยาง 215/45 R17

โช้ค type r ครับ ล้อกว้าง8 ออฟ40 ทุกวงครับ ยาง 225 40 18 ไม่ติดครับตอนนี้เพราะโช้คเเข็งมาก

ก่อนหน้านี้จะโดนพุกนิดหน่อยครับ

แล้วก่อนหน้านี้โช๊คอะไรครับที่โดนพุ๊ก

เคยใช้สปริงพี่ทศเขียวเก่า กับล้อ 18/8/40

รถติดแก๊ส ถังโดนัท43L เติมเต็มถังท้ายก็ยังไม่ห้อยนะครับ ยังไงหลังก็สูงกว่ากว่าหน้า

ส่วนหน้าดันซุ้มพลาสติกขึ้น ยังรอด

รถติดแก๊ส ไม่ชอบเตี้ยมาก น่าจะแดงเก่านะครับ

อยากเตี้ยมากๆครับ   แต่ยังไงก็ขอแบบไม่ติดซุ้ม ไม่ต้องพับซุ้มอ่ะครับ

เคยใช้สปริงพี่ทศเขียวเก่า กับล้อ 18/8/40

รถติดแก๊ส ถังโดนัท43L เติมเต็มถังท้ายก็ยังไม่ห้อยนะครับ ยังไงหลังก็สูงกว่ากว่าหน้า

ส่วนหน้าดันซุ้มพลาสติกขึ้น ยังรอด

อันนนี้เขียวให่หรือเก่าครับ

ขอแชร์ด้วยคนครับ

ล้อ : 18" x 8.5 +40

สปริง : Tein H-tech / หน้าลง 20 mm. หลังลง 15mm. 

โช๊คเดิม : อัดน้ำมัน ระดับ 2 (ไม่แข็งมาก)

การใช้งาน : จั้มสะพานสูง ที่ความเร็วสูง ติดซุ้มล้อหน้าดัง ฝุดๆ

.....นอกนั้น ไม่ติดเลย (คนนั่ง 1-2 คน) 

.....ยังหาทางแก้ล้อหน้า อยู่ครับ