Jump to content

สอบถามเรื่อง " น้ำเข้ารถ " หน่อยครับ

Recommended Posts

เมื่อเช้าเอากระเป๋าวางไว้ที่พื้นรถด้านหลังคนขับ ประกฎว่ามาถึงที่ทำงานพื้นกระเป๋าเปียก เลยสงสัยว่ามันเปียกได้ไง เลยลองลูบๆคลำๆ ที่พื้นรถด้นหลังคนขับ ปรากฎว่าพื้นเปียก ถ้ากดลงบริเวณที่เป็นคราบน้ำ จะมีน้ำเอ่อขึ้นมาเลยครับ หลังจากนั้น ผมเลยมาลองสังเกตุบริเวณยางบนหลังคารถดู ก็เจอสภาพแบบนี้ครับ

เลยมีข้อสงสัยดังนี้ครับ

1. มันจะมาจากสาเหตุนี้หรือเปล่าครับที่ทำให้น้ำเข้ารถผม ถ้าใช่ มีวิธีไหนแก้ไขบ้างครับ หรือต้องเปลี่ยนที่ ศูนย์ อย่างเดียวเลย

2. ตอนนี้รถหมดประกันแล้วครับ แต่มีประกันชั้น 1 อยู่ อันนี้จะสามารถแจ้งเครมกับประกันชั้น 1 ได้หรือเปล่าครับ

3. ถ้าต้องเข้าศูนย์เปลี่ยน ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ (อยากจะเปลี่ยนทั้ง 2 ด้านเลย เพราะอีกด้านเริ่มมีรอยแตกๆบ้างแล้ว)

อันนี้เป็นรูปรอยคราบน้ำที่เข้ามาในรถครับ

ขอขอบคุณทุกความเห็นและคำแนะนำนะครับ 

ผมแก้ให้นะคับ ได้มองง่าย

น้ำเข้าหลังคา มันไม่น่าไหลมากองห้องโดยสารนะ ผมก้อไม่ได้ดูละเอียด แต่เดาว่ามันต้องมีช่องไหลออกนอกห้องโดยสาร

ที่เข้าๆมาแบบนี้ที่เคยเจอคือ ไหลเข้ามาทางขอบล่างประตูนะคับ ยางมันเสื่อม หรือ กระเด็นขึ้นมาทางจุกอะไรซักอย่างใต้ท้องน่ะ มันหลุด

ของผม ผมฉีกขอบยางจากรูปออกมากกว่านี้ครับไม่เหลือแบบนี้แล้วครับ เพราะขับรถทางไกลแล้วมาตีกับผิวรถเป็นรอยเห็นชัดเจน และยืนยันว่าไม่ใช่จุดนี้แน่นอนครับ เพราะของผมไม่ได้รั่วเข้ามาในรถเลย ผมแกออกประมาณ 2 ปีได้แล้ว

จากประสบการณ์คันของผมเคยรั่วเข้ามาด้านผู้โดยสารนั่งคู่คนขับ และตอนล้างจะซับน้ำออกมาได้เยอะเลย และผมเอาเข้าศูนย์ประกฏกว่าศูนย์เจอจุดบกพร่องตรงหมุดปิดกันน้ำจากการเดินสายเซนเซอร์ ซึ่งผมติดเซนเซอร์หน้าเพิ่ม และได้รับการแก้ไขแล้วหายขาดมานานละครับ เสี่ยค่าใช้จ่ายไปเฉพาะค่าแรงครับ(เนื่องจากเกินประกัน 1 ปี) ลองเข้าศูนย์ให้เขาหาดูครับ และผมว่าตามความเห็นของพี่ทอมมี่แน่นอนครับ

ไม่น่าจะมาจากหลังคานะครับ ถ้ามาจากหลังคา ก้อต้องผ่านผ้าหลังคามาก่อน ผ้าหลังคาน่าจะชุ่มน้ำนะครับ

จากการเดาจากภาพนะครับ ^^

อ่อ ครับ ขอบคุณครับ

เท่าที่ลองๆสำรวจในรถมาผลคือ ทุกอย่างแห้งสนิท ยกเว้นตรงที่มีปัญหาที่เล่ามาอย่าเดียวเลยครับ ที่เปียกแบบชุ่มเลย

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ  

อ่อ ครับ ขอบคุณครับ

เท่าที่ลองๆสำรวจในรถมาผลคือ ทุกอย่างแห้งสนิท ยกเว้นตรงที่มีปัญหาที่เล่ามาอย่าเดียวเลยครับ ที่เปียกแบบชุ่มเลย

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ  

ลองเอาไปให้ช่างดูนะครับ ของผมฉีดน้ำตั้งนาน กว่าจะหาเจอ เล่นเอาช่างท้อไปเลย

ดูที่ยางอะไหล่ด้วยนะครับว่ามีน้ำหรือเปล่า ผมเคยเป็นเหมือนกันครับ มันเข้ามาจากกันชนหลัง มาขังในยางอะไหล่ เบรคทีมันก็กระฉอกเข้ามาจากใต้เบาะหลังหนะครับ

ดูที่ยางอะไหล่ด้วยนะครับว่ามีน้ำหรือเปล่า ผมเคยเป็นเหมือนกันครับ มันเข้ามาจากกันชนหลัง มาขังในยางอะไหล่ เบรคทีมันก็กระฉอกเข้ามาจากใต้เบาะหลังหนะครับ

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ 

ผมเคยประสบมาครับ

ตอนแรกช่างบอกว่าน้ำเข้ามาทางช่องเปลียนกรองน้ำมัน เอาซิลิโคนอุด แล้วเอามาใช้สักพักเจอฝน

น้ำเต็มพื้นอีก ตกลงว่าไม่ใช่

ครั้งที่2 ทำเองเลย ถอดกันชนหลังออกว่ามันจะเข้ามาทางใหนอีก ไปเจอ ครีบระบายอากาศด้านขวา

หลุดออก(เปิดอ้าอยู่)เลยตัดโฟมให้ใหญ่กว่าช่องระบายอากาศอุดปิดไว้ หายครับตอนนี้ไม่มีน้ำแล้ว

หมายเหตุ ลองดูง่ายๆครับยกเบาะที่นั่งด้านหลังดูว่ามีน้ำขังมั้ย หรือ พื้นเบาะ เปี็ยกมั้ย ถ้าเปี็ยก ใช่เลยครับ

น้ำจะใหลมาทางด้าน ข้างนะครับ ผมเคยถ่ายรูปไว้แต่ตอนนี้หาไม่เจอ ลองดูครับ

น๊อตเบาะหลังใส่ครบหรือเปล่าครับ

เป็นจากประสบการณ์รื้อรถ ถ้ามีการถอดเบาะตามร้านทั่วไปส่วนใหญ่จะไม่ค่อยใส่น๊อตยึดเบาะให้ (เพราะมันใส่ยาก) ทำให้เป็นรูทะลุระหว่างภายในรถแล้วภายนอกรถ

จุดที่สอง ตะเข็บรอยต่อของตัวรถก็มีส่วนเหมือนกันเพราะของผมเป็นตรงที่วางเท้าคนนั่งด้านหลังคนขับ (มุมๆ อะครับ) ใช้ซิลิโคน ทาซ้ำ ก็หายครับ

คิดออกประมาณเนี้ยครับ