Jump to content

ถามเรื่องการถ่วงล้อเเละสลับยาง Civic FD ครับ

Recommended Posts

ถามเรื่องการสลับยางครับ Civic FD เราควรสลับยางลักษณะใดได้บ้างครับ

และถ่วงล้อควรถ่วง 4 ล้อหรือแค่ 2 ล้อหน้าดีครับ  :)  :)

เคยเข้าศูนย์ เค้าสลับแค่จากคู่หน้าไปคู่หลัง และ คู่หลังไปคู่หน้าแค่นั้นเองครับ (หน้าซ้าย ไป หลังซ้าย / หลังซ้าย ไป หน้าซ้าย / หน้าขวา ไป หลังขวา / หลังขวา ไป หน้าขวา)

ส่วนเรื่องการถ่วงล้อ ที่ศูนย์เค้าถ่วงให้เฉพาะคู่หน้าอ่ะครับ(หลังจากที่สลับยางให้แล้ว) เค้าจะรื้อตะกั่วเก่าออกก่อน แล้วทำการถ่วงล้อแล้วก็จะใส่ตะกั่วใหม่ให้ครับ 

ต้องดูที่ยางครับ ว่าเป็น Rotation

Inside/Outside หรือเปล่า

13605493-new-tire-from-side-with-outside

ถ้าไม่มีสัญลักษณ์อะไรเลยก็สลับแบบ 4 ล้อ ปรกติ (รถเราเป็น FF รูปแรกซ้ายสุด)

ถ้ามียางอะไหล่เป็นแม็กเดียวกันก็สลับได้เลย 5 ล้อ (รูปที่ 4 จากซ้าย)

ถ้ามี Rotation

จะสลับได้แค่หน้าไปหลังครับยกเว้นถอดยาง

ยิ่งถ้ามี Inside/Outside

จะสลับ ซ้ายไปขวาไม่ได้ถึงจะถอดยางก็ตามครับ

ซึ่งที่ศูนย์เค้าสลับให้แบบนั้น เพราะมันง่ายครับ

ไม่ต้องมานั่งดู นั่งส่องให้ลำบาก

ปรกติผมสับยางถ่วงล้อที่ B-Q.... ครับ สับและถ่วงล้อใหม่ทั้ง 4 ล้อครับ
คิดว่าไหนๆก็ถอดมาสับล่อ ถ่วงให้มันครบๆไปเลยดีกว่า 

ลืมพูดถึงเรื่องถ่วงล้อ ปรกติผมไม่ให้ถ่วงครับ

ไม่จำเป็นขนาดนั้น ยกเว้นรถถ่วงธรรมดาไม่ลง

ต้องถ่วงจี้ อันนี้จำเป็น

แต่ถ้าสั่น ต้องกลับเข้าไปให้เค้าถ่วงอีกรอบ

ตัดปัญหา ก็ถ่วงไปเลยครับ ไม่กี่ร้อยบาท

สรุปคือถ้ามีเครื่องมือ จะสลับเองก็ได้ครับ

ผมมองต่างมุมครับ

ผมไม่เคยสลับยางเลย ผมคิดว่ามันเป็นอะไหล่สิ้นเปลืองใช้ไปมันก็จะหมดไป เมื่อถึงเวลาก็เปลี่ยน แต่ผมเน้นที่การถ่วงล้อเพราะผมจะถ่วงทั้ง 4 ล้อ

ผมไม่เคยสลับยางเลย ผมคิดว่ามันเป็นอะไหล่สิ้นเปลืองใช้ไปมันก็จะหมดไป เมื่อถึงเวลาก็เปลี่ยน แต่ผมเน้นที่การถ่วงล้อเพราะผมจะถ่วงทั้ง 4 ล้อ

คิดเหมือนผมเลยครับ 2ปี เปลี่ยน 4 เส้น เลยครับ  เพื่อความปลอดภัยด้วย

ต้องดูที่ยางครับ ว่าเป็น Rotation

Inside/Outside หรือเปล่า

13605493-new-tire-from-side-with-outside

ถ้าไม่มีสัญลักษณ์อะไรเลยก็สลับแบบ 4 ล้อ ปรกติ (รถเราเป็น FF รูปแรกซ้ายสุด)

ถ้ามียางอะไหล่เป็นแม็กเดียวกันก็สลับได้เลย 5 ล้อ (รูปที่ 4 จากซ้าย)

ถ้ามี Rotation

จะสลับได้แค่หน้าไปหลังครับยกเว้นถอดยาง

ยิ่งถ้ามี Inside/Outside

จะสลับ ซ้ายไปขวาไม่ได้ถึงจะถอดยางก็ตามครับ

ซึ่งที่ศูนย์เค้าสลับให้แบบนั้น เพราะมันง่ายครับ

ไม่ต้องมานั่งดู นั่งส่องให้ลำบาก

ตามนี้คับ

ยาง gr90 มี inside/outside แต่ไม่มี rotation

ผมสลับแบบที่ 1 ได้เลยใช่ไหมครับ

inside/outside. จะสลับได้แค่. หน้าซ้ายกับหลังซ้ายคับ. และหน้าขวากับหลังขวาคับผม. จะสลับซ้ายขวาไม่ได้คับ

inside/outside. จะสลับได้แค่. หน้าซ้ายกับหลังซ้ายคับ. และหน้าขวากับหลังขวาคับผม. จะสลับซ้ายขวาไม่ได้คับ

อ่าวหรอครับ แสดงว่าผมพลาดไปละ พึ่งสลับแบบทแยงไป

แบบหลังซ้ายกับหน้าขวา หลังขวากับหลังซ้าย

พิมพ์ผิดครับ

*หลังซ้ายกับหน้าขวา หลังขวากับหน้าซ้าย

ถ้าดูแล้วไม่มี Rotation มีเฉพาะ Inside / Outside สลับได้ครับ

พิมพ์ผิดครับ

*หลังซ้ายกับหน้าขวา หลังขวากับหน้าซ้าย

ผิดแล้วคับถ้าสลับแบบนั้น พราะGr90 สลับได้แบบที่ผมบอกเท่านั้นดูง่ายๆคือดอกบนยาง 1เส้นดอกยางไม่เหมื่อนกันเลย ไม่ควรสลับคับ. แต่ถ้าไม่คิดมากก็ได้เหมือนกัน. แต่แก้มยางด้านนอกของหน้าขวาที่ใช้สำผัสถนนเวลาเข้าโค้งจะมาอยูด้านในของหลังซ้ายแทนคับเลยผิดเพราะยางท่านมันมีInside / Outside

ถ้าดูแล้วไม่มี Rotation มีเฉพาะ Inside / Outside สลับได้ครับ

ตามที่พี่เขาบอกเลยคับถ้าไม่มีไม่มี Rotation สลับได้คับ

ผิดแล้วคับถ้าสลับแบบนั้น พราะGr90 สลับได้แบบที่ผมบอกเท่านั้นดูง่ายๆคือดอกบนยาง 1เส้นดอกยางไม่เหมื่อนกันเลย ไม่ควรสลับคับ. แต่ถ้าไม่คิดมากก็ได้เหมือนกัน. แต่แก้มยางด้านนอกของหน้าขวาที่ใช้สำผัสถนนเวลาเข้าโค้งจะมาอยูด้านในของหลังซ้ายแทนคับเลยผิดเพราะยางท่านมันมีInside / Outside

. โทดทีคับจำผิดอันผมจำGr80มา555 ถ้ายางไม่มี Rotation สลัยได้คับมันไม่บังคับทิศทางการหมุน. ขอโทดทีคับสับสนรุ่น

ตามที่พี่เขาบอกเลยคับถ้าไม่มีไม่มี Rotation สลับได้คับ

ขอบคุณข้อมูลมากครับ

ผมก็เห็นแต่ in/out side ไม่เคยสังเกตุตัว rotation ที่ยาง เลยไม่รู้ว่ามันมีด้วยหรือป่าว

ขอบคุณข้อมูลมากครับ

ผมก็เห็นแต่ in/out side ไม่เคยสังเกตุตัว rotation ที่ยาง เลยไม่รู้ว่ามันมีด้วยหรือป่าว

Gr90ไม่มีRotation คับมีแต่ in/out side. ว่างๆลองก้มดูได้คับ ดูเล่นๆ. จะได้บางอ้อ. อิอิ

+1 ครับ เคยสลับเหมือนกัน ยิ่งสลับยิ่งมีเสียง ถอดเข้า-ออก แม็ก เป็นรอยอีกตะหาก ถ้าไม่มีอาการเสียศูนย์ หรือ พวงมาลัยสั่น ผมใช้ยาวเลยครับ 5 หมื่นโล หรือ 3 ปี แล้วแต่อะไรถึงก่อน

แล้วก็เปลี่ยนทิ้งเลยครับ