Jump to content

Retrofit Project : DIY OEM Projector ใส่โคม FD

Recommended Posts

อัพไปเรื่อยๆ สั่งวันจันทร์ ที่ 10 นะ

ดิว 

1 Mini H1 3.0" clearlens   35$
2 H1 Bulb 55W 5000K 18.26$
3 Ballast 55 W 35$
4 Shroud cayenne 12$
5 Pigtail HB4 to CN ballast 5$
6 Koito waterproof cover 83 mm 10$

ตาต้น 
7 Koito waterproof cover 83 mm 10$   1 คู่

คุณเอก
8 Koito waterproof cover 83 mm 10$   1 คู่

• Replies 1.3k
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

เกือบมาไม่ทัน ของโจขอเปลี่ยนโปรกับเชาคับ

1.NHK D2s square bi xenon projector

2.square projector shoud newest type

3.h4 relay harness

ขอบคุณคับ เด่วpm มาถามเลข บช.

พอดีโพสต์ผ่านมือถือคับ แนบรูปไม่ได้

แปะๆไว้ก่อนคับ เดี๋ยวส่งถามราคาสุดท้ายวันจันทร์ แล้วแชร์กัน โอนทีเดียวเลยคับ จบ  :D

ดิว 

1 Mini H1 3.0" clearlens   35$
5 Pigtail HB4 to CN ballast 5$
6 Koito waterproof cover 83 mm 10$

ตาต้น 
1 Koito waterproof cover 83 mm 10$   1 คู่

คุณเอก
1 Koito waterproof cover 83 mm 10$   1 คู่

น้องโจ 

1.NHK D2s square bi xenon projector  1 คู่ (RHD)
2.square projector shoud newest type  1 คู่
3.h4 relay harness                              1 ชุด

Pigtail HB4 to CN ballast

อันนี้มันเป็นสายที่ต่อจากขั้ว ballast เข้าไปหาขั้นไฟเดิมของรถใช่มั๊ยครับเหมือนรูปข้างล่างนี้ถ้าใช่ผมสั่งด้วยชุดนึงนะครับ

ถามอีกอย่าง

1.ผมได้ Ballast mitsubishi หลอด phillip D2R มา แต่มันไม่ตรงรุ่นพอจะมีวิธีแนะนำการติดตั้งบ้างมั๊ยครับใครใช้รุ่นนี้บ้าง

2. แล้วถ้าผมเลือกใช้ Q5 d2s projector lens kit 3 นิ้วกับ ballast ชุดนี้จะดีมั๊ยหรือมีตัวเลือกใหนที่ดีกว่า เน้นติดตั้งไม่ยากนะครับ

ต้องใช้ Pigtail HB4- Mitsubishi ballast คับ 

ที่เอามาลงนั่น บัลลาสมิตซู เจน3 ผมกับตาต้นใช้อยู่คับ แปะได้นะคับ ลอดรูเดิมได้แต่ต้องโมจุดยึด  

แปะๆไว้ก่อนคับ เดี๋ยวส่งถามราคาสุดท้ายวันจันทร์ แล้วแชร์กัน โอนทีเดียวเลยคับ จบ   :D

ดิว 

ตาต้น 
1 Koito waterproof cover 83 mm 10$   1 ข้าง

คุณเอก
2 Pigtail HB4 - Mitsubishi 5$ 1 คู่

น้องโจ 

1.NHK D2s square bi xenon projector  1 คู่ (RHD)
2.square projector shoud newest type  1 คู่
3.h4 relay harness                              1 ชุด

ต้องใช้ Pigtail HB4- Mitsubishi ballast คับ 

ที่เอามาลงนั่น บัลลาสมิตซู เจน3 ผมกับตาต้นใช้อยู่คับ แปะได้นะคับ ลอดรูเดิมได้แต่ต้องโมจุดยึด  

โมจุดยึดแล้วแปะได้เลยใช่มั๊ยครับ ต้องมียาซิลิโคนกันน้ำมั๊ยครับพอจะมีรูปให้ดูซักหน่อยมั๊ยครับ

ของโจขอเพิ่ม 4. XGY NHK d2s projector angle eyes 1 คู่คับผม

หรือมีตัวไหนแนะนำที่มันไม่ค่อยร้อน

ปรึกษาต่อเลยว่าใส่ตัวนี้ความร้อนในโคมเพิ่มขึ้นมากไหมคับ รวมถึงกระจกหน้าโคมด้วยคับ กลัวมันหมองเร็ว ขอบคุณคับ

์NHK Q5 D2S ตัวนี้ถ้าจะมาใส่หลอด D2R ต้องบากร่องหลอดใหม่มั๊ยครับ

รบกวนด้วยนะครับช่วงนี้ถามเยอะหน่อยนะครับ ตามอ่านมานานเริ่มคันมืออยากทำและ 

ของโจขอเพิ่ม 4. XGY NHK d2s projector angle eyes 1 คู่คับผม

หรือมีตัวไหนแนะนำที่มันไม่ค่อยร้อน

ปรึกษาต่อเลยว่าใส่ตัวนี้ความร้อนในโคมเพิ่มขึ้นมากไหมคับ รวมถึงกระจกหน้าโคมด้วยคับ กลัวมันหมองเร็ว ขอบคุณคับ

CCFL หรือ COB LED ยังไงก้อไม่ร้อนเท่าหลอดเดิมในโคมคับ นั่นตัวพ่อเลย 

Projector ใช้หลอดแแกส Xenon ไม่ร้อนเท่า หลอดไส้ halogen เดิมหรอกครับ มันแปลงพลังงานเป็นแสง ต่างวิธีกันคับ 

์NHK Q5 D2S ตัวนี้ถ้าจะมาใส่หลอด D2R ต้องบากร่องหลอดใหม่มั๊ยครับ

รบกวนด้วยนะครับช่วงนี้ถามเยอะหน่อยนะครับ ตามอ่านมานานเริ่มคันมืออยากทำและ 

ไม่ชัวคับ แต่เข้าใจว่า ถึงจะบากก้อไม่ได้ยากเย็นอะไรเลย เอาสว่านกด ปี้ดเดียว

ทำไมไม่เอาแบบเหลี่ยม 555 กลมมันเอ้าท์แล้ว ไปดูแจสใหม่ หรือ แอคคอดใหม่ เหลี่ยมมาหมดละคับ เทรนไฮโซ

CCFL หรือ COB LED ยังไงก้อไม่ร้อนเท่าหลอดเดิมในโคมคับ นั่นตัวพ่อเลย 

Projector ใช้หลอดแแกส Xenon ไม่ร้อนเท่า หลอดไส้ halogen เดิมหรอกครับ มันแปลงพลังงานเป็นแสง ต่างวิธีกันคับ

ขอบคุณคับผม งั้นเอา ccfl square 1 คู่คับผม ถูกกว่า cob หน่อย

ไม่ชัวคับ แต่เข้าใจว่า ถึงจะบากก้อไม่ได้ยากเย็นอะไรเลย เอาสว่านกด ปี้ดเดียว

ทำไมไม่เอาแบบเหลี่ยม 555 กลมมันเอ้าท์แล้ว ไปดูแจสใหม่ หรือ แอคคอดใหม่ เหลี่ยมมาหมดละคับ เทรนไฮโซ

ยุกันอย่างงี้ จริงๆก็อยากลองเหลี่ยมอยู่แล้วนะครับงั้นเอาเลยแล้วกัน

ผมสั่งเพิ่มเป็น 

2 Pigtail HB4 - Mitsubishi 5$ 1 คู่

3.NHK D2s square bi xenon projector  1 คู่ (RHD)

4.square projector shroud newest type  1 คู่

5. ccfl square 1 คู่

CCFL นี่รถสีเงินเอาสีใหนดีครับ ขาวหรือฟ้าดี :0113:   คิดว่าอยากได้สองสีนี่หละครับยังไงขอดูราคาอีกทีก่อนตัดสินใจนะครับเผื่อจะตัดบางตัว

ยังขอดูรูปติดตั้ง ballast mitsubishi gen3 ด้วยนะครับ  :0186: 

ยุกันอย่างงี้ จริงๆก็อยากลองเหลี่ยมอยู่แล้วนะครับงั้นเอาเลยแล้วกัน

ผมสั่งเพิ่มเป็น 

3.NHK D2s square bi xenon projector  1 คู่ (RHD)4.square projector shroud newest type  1 คู่

5. ccfl square 1 คู่

CCFL นี่รถสีเงินเอาสีใหนดีครับ ขาวหรือฟ้าดี :0113:   คิดว่าอยากได้สองสีนี่หละครับยังไงขอดูราคาอีกทีก่อนตัดสินใจนะครับเผื่อจะตัดบางตัว

ยังขอดูรูปติดตั้ง ballast mitsubishi gen3 ด้วยนะครับ  :0186: 

มีเพื่อนล่ะ

ccfl ของผมขอเป็นสีขาวคับ ขอบคุณคับ

เอาชุดนี้นะ เหมือนที่ขาย TRS   http://www.theretrofitsource.com/bi-xenon-mini-stage-3-kit-d2s.html#.UxnSGPmSwcU

อันนี้แบบตูด เหมือนเลย  มาพร้อม ของเล่น เสร็จสรรพ  :D

890591428_952.jpg890591431_182.jpg890591433_452.jpg890591441_679.jpg

More pics

อยากได้เหมือนกันนะ แต่ช่วงนี้ไม่มีเวลาเลยครับ T T

ส่วนใหญ่สั่งมาดองกันครับคุณเกรซ  ว่างๆค่อยทำ  :P

สั่งพร้อมๆกันแชร์ค่าส่งได้ถูกลงหน่อย  :lol:

ลองทำตู้อบโคมเองใช้ได้เลย

อุปกรณ์มี

1.ลังกระดาษ

2.ไดร์เป่าผม 1600 W

สรุปไม่ได้ลงทุนเลยลองดูกันนะครับ  เจาะลังยัดไดร์เป่าผมเข้าไปเป่าแรงเบอร์แรงสุดทิ้งไว้ 15 นาทีจากนั้นก็ลงมือแงะได้เลยครับ

5photo1.jpg 4photo2.jpg