Jump to content

Retrofit Project : DIY OEM Projector ใส่โคม FD

Recommended Posts

• Replies 1.3k
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

ไม่ทราบว่าคุณ ooauoo ได้ตัวเลนส์มาจากที่ไหนครับ รบกวนชี้เป้าให้ด้วยครับ แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ได้มาครบชุดเลยหรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

เรื่องผ่า reflector มันปกติครับ จะยัด oem projector ก็ต้องทะลวงแบบนี้อ่ะครับ ดูแล้วโคม jass นี่ใส่ได้สบายๆๆเลยนะครับ แม้ว่าตัวเลนส์จะให้ก็ตาม 

เรื่องผ่า reflector มันปกติครับ จะยัด oem projector ก็ต้องทะลวงแบบนี้อ่ะครับ ดูแล้วโคม jass นี่ใส่ได้สบายๆๆเลยนะครับ แม้ว่าตัวเลนส์จะใหญ่ก็ตาม 

อัพไว้นิดนึง เผื่อมีคนมาอ่าน 555 

ถ้าจะเล่นพวกโปร 2 เลนส์ คิดให้หนักนะครับ  มันใช้พื้นที่เยอะ อย่างที่คุณจะนึกไม่ถึง แล้วถอดใจกลางทางเลยครับ 

ของผมใช้โคมรีเฟลคเดิมไม่ได้ ซิ้งค์ตัวโปร LED มันกว้าง เพราะพอปาดไปแล้วมันขาดหมด ไม่มีที่ยึดเลย  

ต้องเอาชุดฐานโปรเดิม HRV  มาด้วย แบบที่จุดยึดยังอยู่นะคับ  แล้วโมกับจุดยึดเดิมๆของโคมเฟียสต้า 

กว่าจะผ่านจุดนี้มาได้ เป็นเดือนครับ 555  ตัดปาดจนย่อยยับ สุดท้ายมานั่งคิดใหม่ ทำใหม่ พึ่งจะจบ โมจบเมื่อวาน 

แข็งแรงดี ปรับได้ตามปกติ  เอาภาพมาให้เทียบดู ขนาดว่า LED เล็กๆนะ พอจับใส่โคมจริงๆ ใหญ่จนดูเทอะทะเลย 

แต่แสงที่ได้ก้อคุ้มค่าเหนื่อยครับ 

สำหรับมือใหม่ ถ้าจะเล่น LED หา Single นะครับ จะผ่านง่ายครับ 

อิอิ   ผมก็ว่ามันไม่เล็กเลย ตอนที่ทักไป  พวก single led จะใหญ่กว่าแบบ HRV นิดนึง แต่ก็เล็กกว่า bi-led 

น่าจะยัดลงง่ายกว่า เลนส์คู่ HRV อีกอย่างไม่ต้องห่วงเรื่องพัดลม

แสง 1 ข้างครับ  ยังไม่ว่างติดลงรถเลยคับตอนนี้ปัญหาเดียวที่ห่วงคือ แสงเอียง -*-

ไฟต่ำ

ไฟสูง

ส่วนของคุณ tommie ก็ยอดฝีมือเลยครับ จับเอาเลนส์คู่ใส่ได้ แล้วต้องไปหาที่ใส่ไฟสูงที่ใหม่ป่าวครับ

ส่วนของคุณ tommie ก็ยอดฝีมือเลยครับ จับเอาเลนส์คู่ใส่ได้ แล้วต้องไปหาที่ใส่ไฟสูงที่ใหม่ป่าวครับ

แม่นมากคับ ไฟสูงหายไปครึ่งจาน   :D เพราะที่มันบังกัน

ต้องหาที่วางใหม่คับ หมดทุกดวงในนั้นครับ ไว้สักก่อนปีใหม่คงโมเสร็จหมด  ;)

ติดตั้งลงรถจริง เกิดปัญหาจนได้ครับ

ไฟต่ำมากๆ ระยะคัทออฟ ตกหน้ารถไปไม่ไกล

ฝั่งซ้ายตั้งได้สูง ฝั่งคนขับตั้งได้ต่ำกว่า เพราะฝาครอบเลนส์ไปชนกับขอบด้านใน

ต้องมีแก้งาน เพราะไม่ได้ลองกับรถจริง เป็นอะไรที่ค่อนข้างยาก

คัทออฟจริงๆไม่ค่อยสวยเท่าไหร่  ขั้นบันไดข้อนข้างสูง

อาศัยใช้ไฟสูงวิ่งถ้าไม่ค่อยมีรถ  ( สว่างแบบยังไม่ค่อยแยงตา) 

ติดตั้งลงรถจริง เกิดปัญหาจนได้ครับ

ไฟต่ำมากๆ ระยะคัทออฟ ตกหน้ารถไปไม่ไกล แต่ก็พอ ขับได้

ฝั่งซ้ายตั้งได้สูง ฝั่งคนขับตั้งได้ต่ำกว่า เพราะฝาครอบเลนส์ไปชนกับขอบด้านใน

ต้องมีแก้งาน เพราะไม่ได้ลองกับรถจริง เป็นอะไรที่ค่อนข้างยาก

คัทออฟจริงๆไม่ค่อยสวยเท่าไหร่  ขั้นบันไดข้อนข้างสูง

อาศัยใช้ไฟสูงวิ่งถ้าไม่ค่อยมีรถ  ( สว่างแบบยังไม่ค่อยแยงตา) 

ต่ำมากจริงๆคับ ขับยากเลย ไม่รู้ว่าจะถอยโปรลึกลงไปอีกได้แค่ไหน หรือถ้าง่ายๆ โม Shroud ให้หน้าสั้นลง เอาก้อได้คับ 

แบบนี้ผมถึงให้ความสำคัญกับการจัดยึดโครงโปรมาก หลังๆมานี่ พอติดตั้งเสร็จ ผมเช็คกับรถก่อนทุกครั้งเอาชัวร์ ที่เอามาลงให้ดูนั่นแหละ 

ว่า ระดับคัทออฟพอได้แล้ว ยกขึ้นลงได้แน่ๆ ไม่ติดอะไร  ค่อยไปต่อ  

เคยทำเสร็จแล้วยกโปรสุด แสงยังพุ่งลงพื้นแบบนี้เหมือนกันครับ ตอนนั้นเซงมาก รีบแก้เลย เพราะรถใช้ทุกวัน

คันใหม่นี่ซื้อโคมสำรองมาทำเลย สบายๆ ชิวๆ ไม่รีบ 

คัทออฟไม่ได้ขั้นบันไดสูงนะครับ มุมกดมันทำให้เห็นเป็นแบบนั้น พอยกขึ้นมาก้อหายครับ  สวยๆ คอยดูเถิด

สอบถามครับ ในช่องไฟสูงใช้เลนส์และฝาครอบตัวไหนได้มั่งครับ

ต้องลองหาโปรของพวกตัดหมอกคับ จะสั้นหน่อย 

หรือถ้าตัวเต็มๆ ต้อง Morimoto จะง่าย ถ้ามาโปร OEM เหนื่อยคับ มันจะยาวเกินท้ายไปไกล

ฝาครอบเอาตัวกรวยๆหน่อย ตัดสั้นเอาครับ 

• 2 weeks later...

มีของราคาเบาๆหลุดมาจาก อะไหล่อีกแล้วคับ

รอบนี้  บัลลาสโตโยต้า D4S D4R denso คู่ละ 2XXX

ใครหาราคาเบาๆอยุ่ inbox ได้เลยคับ

• 1 month later...

พอกันจ้า ไม่ต้องสืบเลย หลอดเท่ากัน จ่ายเท่ากัน  ของ HRV ตัวโมดูลจะรุ่นใหม่กว่า เบา ติดง่าย 

จะติดตั้งนี่ เล็งฮีทซิ้งดีๆครับ มันตายตรงซิ้ง ของ HRV จะลึกและเยื้อง ของโตต้าจะสูงแต่บาง ของแอคคอดน่าจะพอๆกับโต้ต้าเพราะย้อนยุคไปหน่อย

เห็นเล็กๆ พอจับยัดนี่ บรรลุเลย พวก 2 เม็ด ยัดยากจริงๆ ต้องโมเข้าจุดยึดเดิม

จะเอาไปยึดกับ reflector ไม่ได้ผลดี เพราะมันเล็กแต่หนัก  สะเทือนถี่ๆ มีหักแน่ๆครับ 

แต่ยังไงถ้าเอาลง FD สบายนะครับ เอามาทั้งโคมเลย โมนิดๆ ลงได้แล้ว 

ชุดโปร led hrv แบบครบเซ็ทที่ขายกัน ในตัวโปรเค้ามีพัดลมหรือระบบระบายความร้อนยังงัยคับ รึว่ามันมีความร้อนเกิดขึ้นน้อยกว่าโปรแบบเดิมๆ ถ้าเราเอามาติดตั้งลงในโคมจำเป็นต้องติดตั้งอุปกรณ์อะไรเพิ่มไหม

ไม่มีจ้า พัดลมเห็นมี KOito ตัวเดียวของโตต้าใหม่ๆ ที่ลดขนาดซิ้งค์ลง LED วัตมากขึ้น เลนส์เดี่ยว 

HRV ยกใสได้เลย ครับ ความร้อนมีที่ฮีทซิ้งแต่ไม่ร้อนมากมาย ผมเปิดเล่นทิ้งไว้ 2 ชั่วโมง ก้อไม่ได้มีไอร้อนอะไรที่ต้องวิตก

หลอดฮาโลเจนวัตสูง ร้อนกว่ามากมายครับ 

ไม่มีจ้า พัดลมเห็นมี KOito ตัวเดียวของโตต้าใหม่ๆ ที่ลดขนาดซิ้งค์ลง LED วัตมากขึ้น เลนส์เดี่ยว 

HRV ยกใสได้เลย ครับ ความร้อนมีที่ฮีทซิ้งแต่ไม่ร้อนมากมาย ผมเปิดเล่นทิ้งไว้ 2 ชั่วโมง ก้อไม่ได้มีไอร้อนอะไรที่ต้องวิตก

หลอดฮาโลเจนวัตสูง ร้อนกว่ามากมายครับ

ขอบคุณคับ สั่งของไปแล้วคับ น่าจะถึงวันนี้ อาจจะต้องรบกวนขอดูwiring หน่อยนะคับ ไม่รู้ว่าใช้เส้นไหน

• 4 weeks later...

ความเดิมนะครับ ที่ได้ติดตั้งเทสระดับแสงไปเมื่อสัก สองเดือนที่แล้ว

ผมก้อลองเอามาประกอบต่อ ขั้นตอนนี้คือเริ่มประกอบชิ้นส่วนต่างๆ ของโคมเดิม ตัดแต่งโน่นนี่นั่นให้มันลงได้ มันก้อลงได้แบบพอรับได้