Jump to content

Retrofit Project : DIY OEM Projector ใส่โคม FD

Recommended Posts

มาถึงตัวเครียด ปัณหาระดับชาติของผมเวลาทำโคม คือ ปิดหน้าโคมไม่ได้  ติดขอบ Shroud  :0027:

ตัวนี้ก้อเช่นกัน พอครอบไปแล้วกด ดังแต๊ก จบข่าว ติดแน่นอน ความเซงมาเยือน แก้งานอีก 1 รอบ เหมือนทำใหม่นั่นแหละ ขายึดทั้งหมด ทำใหม่ เซตระดับใหม่ 

• Replies 1.3k
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

อย่าท้อครับ มันไม่ใช่ถูกๆ ซื้อมาแล้ว ติดมันให้ได้ 

เริ่มรื้อดูใหม่ ต้องถอยโปรเข้าไปอีก ซึ่งแน่นอนผมรู้อยู่แล้ว มันติดฮีทซิ้ง ซึ่งเป็นปัญหาใหญ่ของ LED ยิ่ง HRV นี่ 2 เม็ด ใหญ่ดับเบิ้ล 

ไม่เป็นไร ปัญหามีไว้พุ่งชน 

เก็บไว้ก่อน เดี๋ยวค่อยอัพกระทู้เต็ม ทีเดียว   :D

เอาว่า ตอนนี้มันลงได้หมดละครับ ใช้การได้หมดทุกไฟ ครอบได้สวยๆ 

เหลือระยะห่างโคมกับ Shrod ให้ปรับขึ้นลงได้อีกประมาณ 2  มิล เรียกว่าเฉี่ยวสุดๆ

พอครอบโคมได้นี่น้ำตาจะไหล  :0036:

น่าจะมีคันเดียวนะน้องโจ  ไม่มีใครทำแน่ๆ พี่ว่า มันเสียเวลาแท้ๆ ตั้งแต่ซื้อมานี่เกือบ 5 เดือนกว่าจะยัดเข้าได้

น่าจะมีคันเดียวนะน้องโจ  ไม่มีใครทำแน่ๆ พี่ว่า มันเสียเวลาแท้ๆ ตั้งแต่ซื้อมานี่เกือบ 5 เดือนกว่าจะยัดเข้าได้

อิจฉาๆๆๆๆของผมยังนอนอยู่ในกล่อง ลองประกอบดูแล้วติดมากมาย เฮดซิ้งค ตัวครอบ ฝาครอบ ติดหมดทุกชิ้น ไม่รุ้จะเริ่มตรงไหนก่อน เริ่มท้อล่ะ

นั่นแหละน้องโจ ตัวมันเล็กจริง แต่ความที่มัน 2 เม็ดเล็กๆ แต่ฮีทซิ้งรวม  เลยเป็นภาระใหญ่โต เหลี่ยมเบ้อเร่อ

ต้องนั่งมองมันนานๆ แล้วคิดครับ 

ของผมมาจบที่ใช้โครงยึดเดิมโคมเค้าเลย แล้วดามแผ่นอลูมิเนียม 3 มม วิ่งไปหาจุดยึดเดิมรถ ถึงจะจบ

ตัว Shroud ใช้ของเดิมปาดเอา แล้วปั้นเติมเอา พ่นสีดำ หลอกได้เยอะ 

• 1 month later...

สวัสดีครับพี่ทอมมี่

ผมเก็บข้อมูลมาสักพัก อยากจะยัดโปรเจคเตอร์ลงโคมแต่ไม่อยากโมเยอะ และราคาไม่รุนแรง รบกวนพี่ทอมมี่จัดสเปคให้หน่อยได้ไหมครับ

ประมาณ NHK Q5 อะไรประมาณนี้อ่ะครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับพี่ทอมมี่

ผมเก็บข้อมูลมาสักพัก อยากจะยัดโปรเจคเตอร์ลงโคมแต่ไม่อยากโมเยอะ และราคาไม่รุนแรง รบกวนพี่ทอมมี่จัดสเปคให้หน่อยได้ไหมครับ

ประมาณ NHK Q5 อะไรประมาณนี้อ่ะครับ

ขอบคุณครับ

รู้สึกโปรของจีนที่ทำขั้ว มาเพื่อการโมง่ายๆ ไม่ว่าจะตัวไหน ที่ไม่ใช่ขั้วหลอด D2S ต้องใช้หลอดจีนขั้วของเค้านะครับ 

ถ้าอยากใช้โคมจีนขั้วแปลกๆ เพื่อการโมง่าย ต้องลุงทุนหาหลอดจาก TRS ครับ มันจะใช้แก้วที่ดีทน UV

ถ้าเอาหลอดจีนมาลง กินโคมหมดครับ  หรืิอโมหลอดเอง แบบที่ผมทำ

แนะนำโปรจีน แต่ขั้ว D2S นี่แหละครับ ราคาไม่รุนแรง หาหลอด OEM ใส่ได่สบายๆครับ 

• 3 weeks later...
  • 1 month later...

น้องใหม่ ขอลองบ้างครับ LED Bi xeon ของ นิวฟอร์จูนเนอร์ แกะยากมากครับ ใช้ฮีทกัน ไม่ได้เลย ต้องใช้ตู้อบ แกะเอาตัวโปรออกมา อีกยางกาวของโปรเจคเตอร์โตโยต้า ไม่เหนียว ละลายเป็นยางยืดเหมือน HONDA ครับ

ตัวโปรขนาด 3 นิ้ว ไม่ใหญ่มาก เนื่องจากผมจะมายัดใส่ยารีส ใช้ของ นิสสันเอกเทรล หรือ ของ hrv ไม่ได้ จะจบยังไงเดี่ยวมาลงอีกทีครับ โพสไว้ก่อน เรียกทราฟฟิคให้เวป สปอนเซอร์บ่นมาเวปนิ่งมาก 555

ได้มาครบชุดครับ 
โคมเต็ม ไดร์ฟเวอร์ เดย์ไลท์ (ไม่ต้องจะต่อตรงไหน)

อันนี้ตอนแกะเอาโปรครับ สาหัส ได้เลือด แกะครับ เละหมดคับ 

ทั้งชุดที่ต้องใช้ครับ

มีข้อแนะนำตรงใหน ช่วยผมด้วยน่ะครับ
ขอบคุณครับ

• 4 weeks later...

สวัสดีครับ แนะนำตัวก่อนครับ ผมแบงค์ครับ อยู่เชียงใหม่ครับ

ติดตาม DIY OEM มานานล่ะครับ เดียวจะทยอยลงผลงานครับ

ช่วยติ ชมด้วยครับ

ก่อนหน้านี้ใช้ Projector FX-R บัลลาต Matsushita Gen3 หลอด Philips 85122+ มือสองมา

ใช้มาปีกว่ารู้สึกความเข้มลดลงเลยหัน มาเล่น LED Bi beam Fortuner ครับ

พระเอกงานนี้ครับ แกะมาจากโคมเรียบร้อย พร้อมเซ็ต Clear lens ZKW-R

ทำการเริ่มตัดจานฉายตัดจานฉาย พร้อมที่จะตั้ง Cut off ครับ